หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเบียนพานิชย์และค้าของเก่าไปขอมาวันนี้เสร็จแล้วครับมาดูกัน  (อ่าน 107694 ครั้ง)
iq108
สมาชิกเว็บ

แม้แค่ 1 แรงเทียน ก็จะเพียรส่องแสง...

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 07:14:08 PM »

ใบทะเบียนพานิชย์และค้าของเก่าต้องขออนุญาติยังงัยอะไรบ้างเข้ามาเลยดูเลยเพื่อนๆ

เอกสารขอใบทะเบียนพานิชย์ดังนี้
1.สำเนาบัตรประชาชน 1 ใบ พร้อมเซ็นสำเนาถูกต้อง
2.ทะเบียนบ้านผู้ขอจดทะเบียนพานิชย์ 1 ใบ
3.ทะเบียนบ้านเจ้าบ้าน(กรณีบ้านเช่า) 1 ชุด
อันนี้ไปยื่นที่องค์การบริหารส่วนจังหวัด(อบจ).รอ30 นาที 50 บาท 1ชุด เสร็จ
ทำใบนี้ก่อน

ต่อมา.........ที่ว่าการอำเภอที่เราประกอบการ
ขอใบค้าของเก่า
เอกสารค้าของเก่าดังนี้
1.รูปถ่าย 2 นิ้วหน้าตรง 3 ใบ
2.สำเนาทะเบียนพานิชย์ 1 ใบ
3.สำเนาบัตรประชาชน 2 ใบ พร้อมเซ็นสำเนาถูกต้อง
4.ทะเบียนบ้านผู้ขอใบค้าของเก่าชื่อเดียวกันกับในใบทะเบียนพานิชย์ 2 ใบ
5.ทะเบียนบ้านเจ้าบ้าน(กรณีบ้านเช่า) 2 ใบ พร้อมเซ็นสำเนาถูกต้อง
6.ใบยินยอมให้ใช้สถานที่ 1 ใบ เจ้าของบ้านเช่าต้องเซ็นกำกับสำเนาถูกต้องและต้องใช้ตัวจริงเท่านั้น (หนังสือสัญญาเช่าใช้แทนไม่ได้)ข้อนี้แหละที่ผมต้องเสียเวลากลับมาบ้านใหม่อีกรอบเพื่อให้เจ้าบ้านเซ็นกำกับสำเนา***ผมแนบใบมาให้ดูด้วยแล้ว***
 เมื่อทางเจ้าหน้าที่ที่อำเภอทำเรื่องเสร็จก็ส่งไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่สถานีตำรวจที่ที่ผู้ขออยู่ในภูมิลำเนานั้นๆ
เช่น ทะเบียนบ้านผมอยู่เชียงใหม่แต่จะเปิดค้าของเก่าที่ชลบุรี ก็ต้องกลับไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่มีชื่อในทะเบียนบ้านอยู่เพื่อเช็คประวัติอาชญกร
เมื่อก่อนเคยทำ เราเปิดที่ใหนก็พิมพ์ที่นั่น เดี๋ยวนี้ไม่ได้แล้ว เขาบอกเป็นระเบียบใหม่ ขออนุโลมก็ไม่ได้ สุดท้ายก็ได้ใบส่งตัวไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่ภูมิลำเนาเดิม.......ข้อนี้ก็เสียเวลาต้องกลับบ้านต่างจังหวัดอีก (ขนาดผมรู้จักสนิทกับสารวัตรปราบปรามก็ไม่ได้)ต้องตามระเบียบ
ผมแนบมาให้ดูด้วยแล้ว...
ใบนี้ครับ

สุดท้าย....................ก็รอ  รอ   รอ ให้ทางอำเภอโทรมาแจ้งว่าให้ไปรับ ใบค้าของเก่าพร้อมชำระเงิน 5000 บาท จบ........
 จดเป็น ประเภทอื่นๆ ข้อ ง.

ลิ้งค์ดาวโหลดใบคำขอทะเบียนพานิชย์http://www.dbd.go.th/mainsite/index.php?id=20024
สำหรับท่านที่อยากเปิดค้าของเก่าคงมีประโยชน์นะครับส่วนพี่น้องเราชาวร้านเน็ตก็ประดับความรู้ครับ
******** น้องเมียเปิดร้านใหม่ต้องไปเองหมดเฮ้อ!!!!เหนื่อยก๊าบบพี่ก๊าบบบแต่ต้องทำ *********

อันบุญทาน ทำไว้ ไม่ไร้ค่า มิต้องหา ที่ซ่อนฝัง ดั่งทรัพย์สิน
    ยิ่งใหญ่คับ ดับก็แค่ ธุลีดิน ล้วนสูญสิ้น เหลือดีชั่ว ติดตัวตาม
Gotjungs
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 08:30:55 PM »

ขอบคุณครับ  Smiley Smiley
tanyayo
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 10:23:19 PM »

หุย ใบค้าของเก่า 5000 เลยหรอ

ทำงานเกือบอาทิตย์เลยนะเนี่ย

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ  Smiley

ทำดีต่อไป และทำไปเรื่อย เหนื่อยก็จะพักแต่ไม่หยุดที่จะทำความดี
bigbeef
สมาชิกเว็บ

nubwo

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 12:51:54 AM »

5000 ต่อ 1 ปีนะคับ เคยทําสมัยมือถือยังราคาแพงๆอยู่คับ แต่ตอนนี้ไม่ได้ต่อเเล้วหมดยุค
ฝากมือถือไปแล้วคับ เครื่องใหม่ๆเดียวนี้ ไม่เกิน 900-3000 ไม่รู้จะรับฝากยังไง น้อยก้ไม่เอา
เยอะเค้าก้ทิ้งเลยไม่มาถอน ขายก็ยากเพราะเครื่องใหม่มันถูก ซะ หมดไปอีก 1 อาชีพ ผม  Tongue

ขายส่ง
iq108
สมาชิกเว็บ

แม้แค่ 1 แรงเทียน ก็จะเพียรส่องแสง...

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 08:18:28 AM »

หุย ใบค้าของเก่า 5000 เลยหรอ

ทำงานเกือบอาทิตย์เลยนะเนี่ย

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ  Smiley

5000 ต่อ 1 ปีนะคับ เคยทําสมัยมือถือยังราคาแพงๆอยู่คับ แต่ตอนนี้ไม่ได้ต่อเเล้วหมดยุค
ฝากมือถือไปแล้วคับ เครื่องใหม่ๆเดียวนี้ ไม่เกิน 900-3000 ไม่รู้จะรับฝากยังไง น้อยก้ไม่เอา
เยอะเค้าก้ทิ้งเลยไม่มาถอน ขายก็ยากเพราะเครื่องใหม่มันถูก ซะ หมดไปอีก 1 อาชีพ ผม  Tongue

5000 ต่อปี ถ้าทำเต็มระบบถือว่าค้มมากครับพวกค้าเพชรพลอยต้องจ่าย10000 พวกขายทอดตลาดจ่าย15000 /ปีครับ

มือถือยิ่งถูกยิ่งดีถูกมากๆยิ่งดีของหลุดยิ่งขายง่ายกำไรตัวละ200พอแล้วปล่อยตลาดนัดพม่าเยอะสบายๆๆ ตอนนี้ที่หลุดแล้วมี25เครื่องวันนี้ก็วางขายได้แล้ว ส่วนกล้องดิจิตอลขอบอกกำไรโคตะระดีตัวนึงฟัดถึง1000บาท ส่วนโน๊ตบุ๊ค เอาง่ายๆขายง่ายๆ+ตัวละ1000เดียวพอ ของแถมมีกล้องวีดโอรับขายฝากทุกชนิดตัวนี้ยิ่งได้กำไร 
             ************ หมายเหตุ เราจะทำอะไรแล้วเราต้องมั่นใจตัวเองและรู้ตัวเองว่าเรารู้จริงหรือไม่สำหรับสิ่งที่จะทำ**********
หากมั่นใจทำเลยครับ
          ใว้วันหน้าครับให้ร้านเดินไปสักพักแล้วผมจะมาโพสเล่าให้ฟังตอนต่อไปว่ากำไร รึ ขาดทุนต่อเดือนเท่าใหร่นะครับ
สำคัญสุดท้ายเงินทุนหมุนเวียนครับ อันนี้จำเป็นต้องมี
 ที่ร้านสำรองใว้ 500,000 บาทครับ

อันบุญทาน ทำไว้ ไม่ไร้ค่า มิต้องหา ที่ซ่อนฝัง ดั่งทรัพย์สิน
    ยิ่งใหญ่คับ ดับก็แค่ ธุลีดิน ล้วนสูญสิ้น เหลือดีชั่ว ติดตัวตาม
PrettyJudie
Moderator
สมาชิกเว็บ

___www.ict.in.th___

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 08:36:47 AM »

เอกสารมีประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิก ขอบคุณมากครับท่าน iq108  Smiley Smiley Smiley

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล์ ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

ssvcomputer2008
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 10:48:12 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลขอบคุณมาก ๆ จ้า
Tok_Samui
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 04:05:05 PM »

::)ธุรกิจนี้ ถ้าทำด้วยสติและรอบคอบขอใช้คำว่าไม่มีคำว่าขาดทุนเลยครับ ฟันธง!! 
 :)ขอให้รวยวันรวยคืน ครับพี่บ่าว
pituk
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 05:11:46 PM »

คับ
ao_kung
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ตรุ่นพี่
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:22:36 PM »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มาก
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์