หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนล่อซื้อโปรแกรมคาราโอเกะ(ช่วยด้วยคับ)  (อ่าน 8741 ครั้ง)
OKCOM
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 01:21:38 AM »

ผมโดนแจ้งความข้อหาละเมินลิขสิทธิ์เพลงในที่นี้เป็นMIDIเพลงที่อยู่ในโปรแกรมคาราโอเกะ ได้หมายเรียกแล้ว
รอไปที่สถานีตำรวจ เหตุการณ์มีอยู่ว่า เช้าวันเสาร์มันส่งหน้าหมา(ม้า) มาที่ร้านแล้วก็ให้เราไรท์โปรแกรมคาราโอเกะให้ จากนั้นก็กลับไป พอตอนบ่ายก็มีตำรวจมาที่ร้านแต่ไม่มีพวกลิขสิทธิ์ พร้อมกับบันทึกแจ้งความแล้วบอกว่าให้เราไปไกล่เกลี่ยกับผู้เสียจากนั้นผมก็โทรหาหัวหน้ามัน มันบอกว่าให้ชดใช้เป็นเงิน 50,000 บาท ในเมืองสุรินทร์โดนไปหลายที่มีอยู่ที่หนึ่งที่เขายอมจ่าย แต่ผมไม่ยอมเพราะไม่มีตัง ค่าเน็ตก็แค่ชั่วโมงละ 10 บาท มีอยุ่ 6 เครื่อง พอหลังจากนั้นเย็น ๆ ก็โทรไปหามันใหม่เพื่อต่อรองมันก็ลดให้25,000 ผมก็บอกว่าเดี๋ยวจะลองหาดู แต่ก็ไม่มีเหมือนเดิม หลังจากนั้น 2-3 วันก็มีหมายเรียก มาที่ร้านผมก็เลยโทรไปหามันอีกทีคร่าวนี้อ้อนวอนมันแทบจะกราบเท้า มันบอกว่าให้คุยกับหัวหน้ามันอีกที ก็คุยกับหัวหน้ามันเจรจาอยู่พักหนึ่งหัวหน้ามันก็เลยลดให้เหลือ20,000ผมก็เลยบอกว่าเดี๋ยวจะลองหาดู พอผ่านไปประมาณ 2-3 ชั่วโมงคราวนี้ไอ้คนที่เป็นลูกน้องโทรมาหาผมบอกว่า วันพรุ่งนี้จะไม่อุบล ผ่านสุรินทร์พอดี ถ้าอยากให้ถอนแจ้งความก็เอาเงินมาชำระ 18,000บาทก็จะถอนแจ้งความให้

ในที่นี้เราโดนล่อซื้อเราจะมความผิดไหมครับ
ปล.ในการล่อซื้อมานได้ไปเป็นแผ่น DVD princo ธรรมดาพร้อมกับใบเสร็จโดยในข้อความของใบเสร็จระบุว่า "ขายแผ่น DVD จำนวน 2 แผ่นเป็นจำนวนเงิน 200 บาท แต่ได้จริงอยู่ 60 บาทเพราะมันให้เขียนบิลเป็น 200 บาทมันบอกว่าจะเขาไปให้แฟนมันดู

ตกลงผมผิดไหมครับ จะยอมเสียเงินหรือสู้คดี ถ้าสู้จะชนะหรือป่าว
ผู้ได้มีประสบการณ์หรือคำชี้แนะ โทร.085-0240863 จะเป็นการขอบพระคุณอย่างใหญ่หลวง
@woอยู่woกิ[email protected]
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:18:57 AM »

ผมเองก็อยู่ที่สุรินทร์ ครับ
ท่านไม่ผิดแน่นอนแค่อยู่เฉยๆไม่ต้องไปสนจัยมัน
ห้ามเซนต์ยอมรับอะไรทั้งสิ้น  บอกตำรวจว่ามีคนบ้า 1คนไปขอซื้อแผ่นดีวีดีเปล่า ราคา 200 บาท  2 แผ่น ผมขายผิดด้วยหรอ..
คดีนี้ท่านห้ามเดินเข้าคุกทุกกรนี  อย่าไปฟังคำขู่และอย่าไปโรงพักคนเดียว
เด่วมันก็ถอนแจ้งความเอง
ร้านผมอยู่ตัวเมืองสุรินทร์ทำไมไม่เห็นมา รอมันมานานแล้วพวกเพลงอ่ะ หรือเป็นพราะร้านผมเปิด 10.00 น. มันสายไปหน่อยเลยไม่มา...

หรือ
วางแผนจับมัน
โทรมาเบอร์ผมก่อนนะ(ขอทราบรายละเอียด)เดียวจะลองคุยกับผู้ใหญ่ผมดูอีกทีครับท่านอาจจะช่วยได้ครับถ้ามันมาหลอกจับเรา
0834223234

ถ้าเป็นไปได้ถ่ายสำเนาใบแจ้งความและใบเสร็จที่ออกเงินไว้ด้วย
jick20
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:29:46 AM »

ข้อกฎหมาย ที่ต้องรู้

ล่อซื้อ
พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 มาตรา 66 บัญญัติว่า ความผิดตามพ.ร.บ.ลิขสิทธิ์เป็นความผิดอันยอมความได้
ผลทางกฎหมายคือ เจ้าของลิขสิทธิ์จะต้องร้องทุกข์ภายใน 3 เดือน นับแต่รู้ตัวผู้กระทำละเมิดและรู้ถึงการละเมิด
มิฉะนั้นจะขาดอายุความร้องทุกข์
และการแจ้งความร้องทุกข์จะต้องกระทำโดยผู้เสียหาย หรือผู้ที่ได้รับมอบอำนาจจากผู้เสียหาย โดยผู้เสียหายจะต้องเป็น "ผู้เสียหายโดยนิตินัย"
แต่หากผู้เสียหายเป็นผู้มีส่วนร่วม หรือก่อให้เกิดการกระทำความผิดขึ้น ก็ไม่อยู่ในฐานะเป็นผู้เสียหายโดยนิตินัยที่มีอำนาจฟ้องคดีได้ตามประมวล กฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
คำพิพากษาฎีกาที่ 4301/2543 การที่จำเลยกระทำความผิดโดยทำซ้ำบันทึกโปรแกรมคอมพิวเตอร์อันมีลิขสิทธิ์ของ โจทก์ลงในแผ่นบันทึกข้อมูลถาวรของเครื่องคอมพิวเตอร์ให้แก่ส. ตามที่ส.ได้ ล่อซื้อ นั้น เกิดขึ้นเนื่องจากการล่อซื้อของส. ซึ่งได้รับการจ้างให้ล่อซื้อจากโจทก์ เท่ากับโจทก์เป็นผู้ก่อให้เกิดการกระทำความผิดขึ้น โจทก์ย่อมไม่อยู่ในฐานะผู้เสียหายที่มีอำนาจฟ้องคดีนี้ได้
เพราะฉะนั้น การล่อซื้อและการส่งหน้าม้ามาลงเพลงในคอมพิวเตอร์/การล่อเล่นในกรณีเกมส์ เพลย์ จึงเป็นกรณีที่เจ้าของลิขสิทธิ์เป็นผู้ก่อให้เกิดความเสียหายขึ้น ตามนัยแห่งคำพิพากษาฎีกานี้ จึงไม่ใช่ผู้เสียหายโดยนิตินัย ไม่มีอำนาจฟ้อง

OKCOM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 03:07:53 PM »

ตอนนี้มันเรียกเงินจากผม 15,000 ครับ

เออลืมบอกไปผมได้ข่าวว่าตอนนี้มันอยู่ที่อุบล ยังไงก็ระวังด้วยนะคับ

เดี๋ยวผมโทรหาเพื่อขอคำชี้แนะ
bkknet
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

ผมไม่ใช้ผู้วิเศษมากจากไหน

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 03:25:16 PM »

ก็อย่าไปเซ็นอะไรละ ไม่ต้องยอมความ (แต่ก็ไม่น่าไปไล้น์เลย) ถ้ายอมเสียเวลาหน่อยก็ฟ้องศาลเลย ว่า ใครผิดกันแน่

พวกหมาพวกนี้ มันไม่ชอบขึ้นศาลหรอก เสียงแข็งเข้าไว้อย่าง คุณ atomsankla บอกไง ถ้ากลัวมันไปต่อรองมันก็มีแต่

เสีบกับเสีย สู้ๆ ครับ อย่าให้หมามากัดรอบ 2 ได้
OKCOM
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 03:29:44 PM »

รบกวนด้วยคับ เรามาตั้งชุมรมไล่จับหมาดีไหมคับ
แมวหลวง
คณะทำงาน
สมาชิกเว็บ

ความดีไม่มีหล่นหาย

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 03:32:11 PM »

ดีใจครับ ที่เดี๋ยวนี้สมาชิกเว็บ ICT.in.th ของพวกเรา มีความรู้เกี่ยวกับ "ลิขสิทธิ์" กันเพิ่มมากขึ้น

กรณีศึกษา "ล่อซื้อ"

http://ict.in.th/index.php/topic,572.0.html

แจ้งเบาะแส ส่งหลักฐาน ฝากข่าวประชาสัมพันธ์ ติดต่อทีมงาน ได้ที่ [email protected] 24 ชั่วโมง

โบราณว่า ไม้ใหญ่ ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา

sai-mai
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ตรุ่นพี่
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:00:27 PM »

ในใบเสร็จก็แจ้งรายละเอียดอยู่แล้ว
ไม่มีค่าไรท์เพลงใส่แผ่นเสียหน่อย
จะเอาผิดอะไรกับเราได้คะ
สู้ สู้ นะคะ เป็นกำลังใจให้เพื่อนร่วมอาชีพเดียวกันค่ะ

------------------------------------------------------------
OKCOM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 05:14:57 PM »

อีกอย่างหนึ่งวันนั้นผมไม่อยู่ร้าน ไม่เรียนพอเศษ พอจะเอาไว้เป็นขออ้างได้ป่าวคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์