หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวิธีทำ Centralized Log server ตาม พรบ. คอม ครับ -- DIY version  (อ่าน 41203 ครั้ง)
lordsith
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 12:59:26 PM »

ผมลองทำตามที่โพสไว้อะครับ  หน้าเว็บมันไม่แสดงผลอะไรออกมาเลย  ไม่ทราบว่าผิดพลาดที่การconfig ค่าต่างๆหรือว่า ตรงฐานข้อมูลก็ไม่ทราบ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลองเข้าจาก mysql server โดยตรงก่อนนะครับ
#######################
mysql -u squid_log -p

SELECT * FROM squid_log.access_log ORDER BY id DESC LIMIT 350;
มีข้อมูลออะไรออกมาไหมครับ

จะได้ไล่ถูกว่าเป็นปัญหาตรงไหน

มันไม่มีข้อมูลครับ ขึ้น empty set
lordsith
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:38:06 PM »

มันไม่เก็บข้อมูลอะครับไม่ทราบผิดำลาดตรงไหน
lordsith
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:47:53 PM »

ตรงที่คำสั่ง   ps ax | grep squid2mysql  แล้วมันก็ขึ้นแบบนี้   14987 pts/0    R+     0:00 grep squid2mysql
เลิฟกู๊ด
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 06:34:31 PM »

ตรงที่คำสั่ง   ps ax | grep squid2mysql  แล้วมันก็ขึ้นแบบนี้   14987 pts/0    R+     0:00 grep squid2mysql

อาการนี้ squid2mysql ไม่ run ครับ

ลอง check ดูนี่นะครับ
chmod +x /usr/local/bin/mysql2squid.pl

แล้วที่ squid.conf
access_log daemon:/mysql_host/squid_log/access_log/squid_log/PasswordForsquid_logUser squid_mysql
อีกที่ logfile_daemon
logfile_daemon /usr/local/bin/mysql2squid.pl

ขออภัยที่ตอบช้า
ได้แล้วรบกวนแจ้งอีกทีนะครับ

i'm using "Debian" for internet gateway.

squid for http proxy
frox for ftp proxy
nginx for web server
mysql for traffic log
lordsith
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:16:07 PM »

ได้ละครับ

ให้แสดงเฉพาะวันที่ปัจจุบัน

ค้นหารายงานเก่าได้ด้วยใช้ Ip  วันที่ และ URL ครับ

Smiley  แบบนี่ละครับพอใช้ได้รึป่าว
เลิฟกู๊ด
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:02:59 PM »

^
^
แหล่มเลย แจ๋วกว่าแบบบ้านๆที่ผมทำไว้แยะ

ไว้เดี๋ยวผมจะเขียน Centralized Log server อีกแบบที่ใช้ ulog กับ MySql
เพราะตอนนี้ผมไมไ่ด้ใช้ squid ไปเก็บที่ mysql แล้วครับ มันโตเร็วมากๆ
เปลือง I/O เปลืองหลายๆอย่างของระบบ 

ผมเลยเปลี่ยนไปเป็น ulog-mysql แทนแล้ว ไม่กินทรัพยากรโหดๆแบบ squid log to mysql

i'm using "Debian" for internet gateway.

squid for http proxy
frox for ftp proxy
nginx for web server
mysql for traffic log
LinPing
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 07:20:33 PM »

Undecided Undecided ขอบคุณมากนะคะ
intelman
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 09:07:49 PM »

มันใช้ได้กับ CC มั้ยครับ
เพราะที่ร้านทำเซิฟเอง ตอนนี้ก้องูๆปลาๆไป
ลองทำแบบหัวกระทู้แล้ว ยังไม่ได้เลยครับ
เสียวๆเขามาตรวจอยู่
มีแบบ เวอร์ชั่น ก้อปปี้แล้ววางไว้ ใช้ได้เลยมีมั้ยครับ Grin
lordsith
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 06:48:23 PM »

คาวมจริงผมก็ไม่ได้ทำตามข้างบนหมดนะครับ ทีปรับปรุงนิดๆหน่อยๆ
lordsith
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 06:49:15 PM »

กับ CC ไม่แน่ใจนะครับ ไม่เคยลอง
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์