หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เกลือซ่อมแรมได้ จริงหรือไม่..  (อ่าน 33457 ครั้ง)
Dionysus
สมาชิกเว็บ
**

« เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:06:08 PM »

วันนี้คุณกด Like แล้วหรือยัง

ตอนแรกตั้งใจจะเขียนในส่วนขอบทความ ด้วยความที่ไม่แน่ใจ และยังไม่เคยลอง
    แต่เห็นว่าแปลกและถ้ามีท่านใดพิสูจน์แล้วได้ผล น่าจะเป็นประโยนช์ต่อเพื่อนๆชาวICT
    เลยขอเอามาลงในส่วนถามตอบ ก่อนเพื่อ และเผื่อมีท่านใดมีแรมเสีย จะได้ทดลองและ ช่วยกันเขียนสรุปว่าได้ผลเช่นไรเพื่อเป็นประโยนช์ต่อส่วนรวม

ขออนุญาตินำลิงค์ และข้อมูลของท่านมา ณ.ที่นี้
อ้างอิง
http://www.zone-it.com/stocks/data/60/6093.html

วิธีนี้อาจเสี่ยงไปหน่อยนะครับ

เรามาดูกันเลยดีกว่า (ถ้าไม่อยากลองเสี่ยงก็ได้นะครับ แต่ผมลองแล้ว แรม 128 อันเก่าของผมกับมาใหม่เลย)

1.ซื้อเกลือปรุงทิพย์ หรือ ยี่ห้อ อื่น ๆ ก้ได้มานะครับ

2. นำชามหรือกระบอกสูง ๆ มาใส่ Ram

3.นำเกลือใส่ให้มิดRam

4.ทำให้กระบอกหรือชามนั้นชื้น โดยเอาน้ำมาใส(อย่าใสจนท่วมนะครับ ใส่ให้ชื้น ๆ)

5.ทิ้งไว้ 1 คืน

6.ได้Ram ที่มีประสิทธภาพเหมือนเดิม

(ถ้าอยากลองกรุณา นำแรม เก่า ๆ มานะ เอาแบบ เสีย ๆ ได้ยิ่งดี)

ขอขอบคุณ คุณendor123 จากเวปzone-it.com

pomkoracha
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:16:09 PM »

ว้าว ขอลองก่อนมีแรมเสียพอดีเลย
tompower
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:18:42 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล...
mongkon357
สมาชิกเว็บ
**

- - - - -

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:19:14 PM »

ใครลองแล้วบ้างคับ..ได้ผลหรือป่าวคับ
tanawat47
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:43:49 PM »

น่าลองเลยทีเดียว แล้วเอาHDD ใส่ถุงสูญญากาศแล้วแช่ตู้เย็น แล้วหาย Bad  นี่มันใช้หลักการอะไรหว่า Huh?

ไม่ลองไม่รู้ ไหนๆ ของมันก็ใช้ไม่ได้อยู่แล้ว
Dionysus
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 02:13:35 PM »

น่าลองเลยทีเดียว แล้วเอาHDD ใส่ถุงสูญญากาศแล้วแช่ตู้เย็น แล้วหาย Bad  นี่มันใช้หลักการอะไรหว่า Huh?

ไม่ลองไม่รู้ ไหนๆ ของมันก็ใช้ไม่ได้อยู่แล้ว

อันนี้คิดจะลองอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่กล้า กลัวเรื่องตวามชื้นในHDD จะพาคอมพ์พัง
   ไว้มีวิธี หรือรายละเอียดมากกว่านี้จะลองดูด้วยคนครับ

ท่านใดลองแล้วได้ผลอย่างไร รบกวน เอาผลมาลงด้วยนะครับ
  ผมเองก็อยากรู้ อยากลองเหมือนกันครับ แต่พอดีที่ร้านไม่มีแรมเสียเหลืออยู่เลย

สังคมดี เริ่มได้ที่ตัวเรา

asujika
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 02:30:50 PM »

อันนี้คิดจะลองอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่กล้า กลัวเรื่องตวามชื้นในHDD จะพาคอมพ์พัง
   ไว้มีวิธี หรือรายละเอียดมากกว่านี้จะลองดูด้วยคนครับ

ท่านใดลองแล้วได้ผลอย่างไร รบกวน เอาผลมาลงด้วยนะครับ
  ผมเองก็อยากรู้ อยากลองเหมือนกันครับ แต่พอดีที่ร้านไม่มีแรมเสียเหลืออยู่เลย

สังคมดี เริ่มได้ที่ตัวเรา

ทำมาแล้วครับ อิอิ แต่ไม่ได้ทำเพื่อแก้BAD เนื่องจากHDDมันร้อนมากๆแล้วก็เอ๋อๆ ผมก็เลยเอาHDDใส่ถุงพลาสติกไปใส่ไว้ในช่องแช่แข็ง 20-30น. เพื่อจะลดความร้อนแล้วก็เอามาใช้ต่อ ขี้เกียจรอให้มันเย็นเอง นานมาก
pool2911
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 03:18:48 PM »

ถ้าเติบพริก จะ เหมือนการ overclock ram รึเปล่า หว่า
marquiz
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 03:56:40 PM »

เกลือซ่อมแรมได้จริงๆครับ ผมเคยลองมาแล้วสมัย SD RAM แต่ผมแค่เอาเกลือผสมน้ำเล็กน้อยมาผอกตรงขาแรมแล้วทิ้งไว้คืนนึง เสร็จแล้วเอาผ้ามาเช็ดออก Ram กลับมาใช้ได้จริงๆครับ
parin
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 05:23:52 PM »

ขอทดลองด้วยนะค่ะ พอดีมีแรมที่เสียอยู่พอดีเลย ขอบคุณมากๆค่ะ 
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์