หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่าเด็กอายุต่ำกว่า18ปีเข้าใช้งานอินเตอร์เนตและเกมส์ออนไลน์ก่อนเวลา14.00น.  (อ่าน 7709 ครั้ง)
teparukxp
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ตรุ่นพี่
เด็กใหม่หัดโพส

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 01:46:42 PM »

มีความผิดและเสียค่าปรับเท่าไหร่อย่างไรครับ พอดีช่วงนี้ปิดเทอมแล้ว รู้อยู่ว่าเขาไม่ให้เข้าใช้บริการก่อน14.00น.ยกเว้นเสาร์-อาทิตย์และวันหยุดราชการ แต่ลูกค้าที่ร้านส่วนมากมักอายุไม่ถึง18 ปี แล้วร้านใกล้เคียงเข้าเปิดให้เข้าใช้บริการก่อน ลูกค้าผมจึงหายไปหมดและเหลือน้อย ทำให้ลำบากมากช่วงนี้ ถ้าจะทำผิดกฎก็กลัวความผิดว่ามากน้อยยังไง ปกติร้านผมทำตามกฎมาตลอด แต่ช่วงนี้โดนร้านอื่นแย่งลูกค้าไปหมดเลยอยากจะถามว่าความผิดมันร้ายแรงแค่ไหน และตำรวจจะเข้าจับกุมนิต้องมีการปฎิบัติดำเนินการอย่างไรบ้าง เดือดร้อนมากครับช่วงนี้แนะนำที
แล้วถ้าลูกค้าที่อายุเกิน18ปีสามารถใช้บริการเลยเวลา22.00น.ได้ไหมครับ อยู่อย่างถูกกฎหมายก็ลำบากครับ ไม่รู้ต้องทำไงดี
B4U
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 06:11:24 PM »

ปิดเทอมแล้วรับได้ครับ แต่หลัง 4 ทุ่มเฉพาะ 18+ ขึ้นไปนะครับ
สังคมจะได้น่าอยู่
teparukxp

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:11:50 PM »

ขอบคุณครับที่มาแนะนำ (แต่ทำไมเขตจังหวัดผมถามร้านที่ได้ไปอบรมมาเข้าบอกว่าปิดเทอมก็ไม่ได้(อุบลราชธานี) หรือเขาโกหกผมอ่ะพอดีวัฒนธรรมเข้าไม่ได้โทรมาบอกสงสัยห้องอบรมเต็มเลยไม่ได้ไปอบรมเลย แต่ก็ขอบคุณมากครับ สบายใจขึ้นมากล่ะครับ  ร่วมกันทำให้สังคมร้านเกมส์ดีขึ้นครับ มีจิตใต้สำนึกกันดีแล้วครับ สังคมจะได้ไม่โทษแต่ร้านเกมส์อินเตอร์เนต ผมยินดีทำตามกฎหมายทุกอย่างล่ะ *-*
แมวหลวง
คณะทำงาน
สมาชิกเว็บ

ความดีไม่มีหล่นหาย

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 02:30:14 AM »

ความจริงแล้วไม่มีกฎหมายข้อไหน ระบุไว้ว่า ห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี ใช้บริการก่อน บ่าย 2 โมง นะครับ
โดยเฉพาะปิดเทอมแล้ว รับได้ครับ
แต่ถ้าทางจังหวัดที่คุณอยู่ ขอความร่วมมือมานั้น ก็ขึ้นอยู่กับคุณครับ ว่าจะตัดสินใจอย่างไร

แต่พอเด็กเปิดเทอมแล้ว เราไม่ควรให้บริการเด็กต่ำกว่า 18 ปี ก่อนบ่าย 2 และหลัง 4 ทุ่มนะครับ
อนาคตของชาติ สำคัญกว่าเงินเพียงเล็กน้อย

แจ้งเบาะแส ส่งหลักฐาน ฝากข่าวประชาสัมพันธ์ ติดต่อทีมงาน ได้ที่ [email protected] 24 ชั่วโมง

โบราณว่า ไม้ใหญ่ ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา

adsl4u

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 11:52:28 PM »

สรุปยังไงก็รับก่อนบ่ายสองได้ใช่ไหมครับ กำลังสองจิตสองใจเพราะยอดตกเหมือนกัน เด็กหนีไปเล่นร้านอื่นกันเพียบ
tonkoson
สมาชิกเว็บ

ความฝันไม่มีวันหมดอายุ แต่อย่าแค่ฝันโดยไม่ลงมือทำ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:32:56 PM »

ปิดเทอมรับได้ตั้งแต่10.00น.ค่ะ  แต่วันนี้ไปประชุมที่วัฒนธรรมจังหวัดมาเขาบอกว่ากฎหมายใหม่กำหนดไว้ว่า  วันที่1เมษายน ถึง31 พฤษภาคม  และวันที่11 ตุลาคม ถึง 31ตุลาคม คือวันปิด-เปิดภาคเรียนค่ะ  กำจริงๆ เดือนมีนาก็ไม่มีโรงเรียนไหนยังไม่ปิดหรอกนะนี่
wichian38
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 11:15:48 PM »

รับเหอะ ไม่มีตำ รวจคนไหนแกล้งบ้าจี้หรีอมึนๆหรอก
teparukxp

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 03:29:15 PM »

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและข้อเสนอแนะทุกๆคำตอบนะครับ
 Grin Grin
sakaijija

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 09:24:12 PM »

คือ ร้านผมเพิ่งโดนไปเมื่อวันที่ 13 มี.ค. 52 เอง โดยให้เด็กต่ำกว่า 18 ปี เข้าเล่นก่อน 14.00 น. 5คน ชุดตำรวจที่เข้ามาตรวจเชิญพ่อผมไปโรงพัก เพื่อรับทราบข้อหาความผิดและรอประกันตัวที่ศาล ผมจึงโทรหาทนายเพื่อถามว่าควรทำยังไง เขาเลยขอคุยกับหน้าหน้าชุดตำรวจที่มาตรวจจนตำรวจชุดนั้นต้องยอมปล่อยพ่อผม คือทนายเขาพอมีเส้นสายเลยผ่านมาได้  ต่อมาผมเลยโทรไปถามที่สำนักงานวัฒนธรรม ที่ไปขอใบอนุญาต เขาก็บอกว่าเด็กต่ำกว่า 18 ปี เข้าเล่นก่อน 14.00 น. มีความผิด ถ้าผมจะให้เด็กต่ำกว่า 18 ปี เข้าตามที่บอก ในช่วงปิดเรียน แล้วมีตำรวจมาตรวจอีกจะทำยังไงครับ  เพราะร้านผมเด็กประมาณ 15-17 เยอะจิงๆ แย่เลย
tannyguy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 10:25:52 PM »

ถ้าดูตาม ตัว พรบ. มันก็ไม่ได้หรอกครับ เวลา อายุ ระบุ ชัดเจน และไม่มี เนื้อความตอนไหนที่บอกยกเว้น ปิดภาคเรียน
แต่อย่างใด

ซึ่งถ้าจะเอาผิดตามตัวบทกฏหมายมันก็ได้อยู่ครับ ร้านข้างๆผม พี่เค้าเคยโดนจับข้อหานี้
ส่งฟ้องศาล พี่เค้าบอกก็โดนปรับไป สามพันกว่าบาท คับ

แต่ท้องที่ผม ตำรวจเค้าอลุ่มอล่วยช่วงปิดเทอมให้คับผม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์