หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ซ่อมหูฟังอย่างง่าย ๆ คะ  (อ่าน 174671 ครั้ง)
eaknb
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:17:32 AM »

วิธี คลาสสิก

แจ่มๆๆ  Smiley Smiley Smiley
TERMINATER
สมาชิกเว็บ
**

K-service communication

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:07:09 AM »

หูฟังอาการดังข้างเดียว ส่วนมากจะมีอาการที่เรียกว่า ขาดใน โดยปกติระบบเสียงที่มาจากโรงงานโดยส่วนมากจะเป็นแบบสเตอริโอ คือมีการแยกเสียงซ้ายขวา ขั้นตอนการซ่อมหูที่ดังข้างเดียวคือ รื้อ ออกมา จากนั้น ก็มองหาสายไฟเส้นเล็กๆที่ต่อไปหาหูฟังอีกข้าง ที่เชื่อมตรงไปหาสายหลัก ตัดออกจากสายหลักแล้วย้ายสายที่ตัดออก ไปบัดกรี เชื่อมต่อตรง จากขั้วลำโพงเล็กของหูฟังข้างที่ดังอยู่ บัดกรี ให้เรียบร้อย อย่าเพิ่งประกอบ จากนั้น ทดสอบโดยต่อ กับเครื่องเล่น มีเสียง ok ดังสองข้างหรือยัง แต่จะมีข้อเสียตรงที่ว่าเสียงจะทื่อๆ แยกเสียงไม่ได้ แต่ประหยัดสำหรับเจ้าของร้านครับ ซ่อมแล้วเป็นไงเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

ภาษาอังกฤษวันละคำวันนี้เสนอคำว่า
 To day=เทดิน    To night =ไถดิน   Tomorrow=โม่หิน
ืneawsikarin
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 08:24:15 PM »

โหซ่อมได้ด้วยอ่าาา
marquiz
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 09:08:54 PM »

อย่าเพิ่งรีบตัดสายออกนะครับ ลองย้ำหัวบัดกรี ดูก่อน ถ้าย้ำหัวแล้วยังไม่ดีค่อยตัดสายใหม่มาเชื่อมใหม่ครับ
suchada
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 12:19:50 AM »

ขอบคุน ค่ะ
pukpangaoun
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:27:38 AM »

ขอบคุณค่ะ พอดีที่ร้านใช้รุ่นนี้พอดีเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
ITSQUARE_SURAT
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:42:24 AM »

ขอบคุณมากๆครับ ประหยัดไปได้เยอะเลย
pui99999999
สมาชิกเว็บ

ชีวิตมันเป็นของเราอย่าให้ใครมาทำให้มันเปลี่ยนไป

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:19:33 PM »

กำลังหาวิธีอยู่เลย ยังงัยก็ขอบคุนนะค๊ะ
speednet2009
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:41:51 PM »

ต้องเก็บไว้ศึกษา หูฟังที่ร้านมีทางออกแล้ว เย้ๆ  Cry
Adolf
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 05:30:43 PM »

อ้างถึง
หูฟังอาการดังข้างเดียว ส่วนมากจะมีอาการที่เรียกว่า ขาดใน โดยปกติระบบเสียงที่มาจากโรงงานโดยส่วนมากจะเป็นแบบสเตอริโอ คือมีการแยกเสียงซ้ายขวา ขั้นตอนการซ่อมหูที่ดังข้างเดียวคือ รื้อ ออกมา จากนั้น ก็มองหาสายไฟเส้นเล็กๆที่ต่อไปหาหูฟังอีกข้าง ที่เชื่อมตรงไปหาสายหลัก ตัดออกจากสายหลักแล้วย้ายสายที่ตัดออก ไปบัดกรี เชื่อมต่อตรง จากขั้วลำโพงเล็กของหูฟังข้างที่ดังอยู่ บัดกรี ให้เรียบร้อย อย่าเพิ่งประกอบ จากนั้น ทดสอบโดยต่อ กับเครื่องเล่น มีเสียง ok ดังสองข้างหรือยัง แต่จะมีข้อเสียตรงที่ว่าเสียงจะทื่อๆ แยกเสียงไม่ได้ แต่ประหยัดสำหรับเจ้าของร้านครับ ซ่อมแล้วเป็นไงเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
เท่าที่ซ่อมอยู่-หูฟังดังข้างเดียวสายไฟที่มาจากบริษัท(เล็กมากๆ)ผมตัดแล้วต่อใหม่ก็ยังไม่มีเสียง
-ผมแก้โดยผมตัดของเดิมออกแล้วผมก็เดินสายเส้นใหม่เข้าไปเสียงก็โอเคร..ครับ เพราะเส้นมันใหญ่กว่าเดิม
-แต่...หูฟังบริษัทเค้าทำมาพอดีการไปเสริมไรเข้าไปใหม่มันก็ดูน่าเกรียดแต่เพื่อแลกกับการที่ ไม่ต้องสูญเสียก็ต้องยอมครับ(หาทางแก้ให้เนียนๆเอา Sad)
-และอีกอย่างคือมันจะขาดที่จุดปรับvolumeผมลองแก้แล้วทำยากมากก็เลยตัดออกยกชุดเลยแล้วซื้อสายลำโพง+แจ็คของสเตอริโอ มาเข้าหัวแล้วประกอบเข้าไป
     ข้อดีคือ..สายไฟเส้นมันใหญ่มาก เด็กกัดเท่าใหร่ก็คงไม่ขาด หึหึ.. ผมว่าอายุการใช้งานน่าจะนานกว่าอายุของเต่ามะเฟืองแน่นอน Sad
     แต่ข้อเสียคือ มานยังไม่กลมกลืนเหมือนออกมาจากโรงงาน และ ตัวปรับvolumeผมก็ตัดออกแล้วต่อตรง ไปปรับตรงเดชท็อปเอา
     ส่วนลูกค้าผู้ใหญ่+ใช้Mic ก็ ให้ใช้หูฟังใหม่แยกโซนเอา หูฟังที่โมดิฟาย มาเอาใว้ ให้ เด็กเกรียนพันธ์ดุกับเด็กๆที่ชอบกัดของภายในร้านใช้กันไป
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
บริษัทที่ผลิตหูฟังมาทุกที่จะทำมาแบบไม่ทน..สายไฟเส้นเท่าเข็ม..ตกพื้นสัก2ทีก็ขาดแล้วดังข้างเดียว(เหตุผล..ถ้าทำมาเสียง่ายๆแล้วจะมี คนมาซื้อบ่อยๆไงครับ  หึหึ ผมลงมือซ่อมเองไงครับถึงใด้รู้ไม่ซ่อมก็คงไม่รู้)
-น่าจะมีตัวแทนขึ้นมาผลิตหูฟังขึ้นมาเองหรือไม่ก็ออกแบบแล้วสั่งเข้าโรงงานเน้นๆรูปทรงที่ทนทานไม่ต้องสวยมากตกพื้นแล้วไม่ขาดง่ายราคา100-200บ.
  ข้อดีคือ 1.ซื้อแล้วจะใด้รู้สึกว่าคุ้มค่าในราคา
            2.ร้านเน็ตที่ขนาดไม่ใหญ่มากจะใด้มีเงินมาหมุนเวียนมากขึ้นไม่ต้องซื้อมาเปลี่ยนบ่อย
            3.ฆ่าบริษัทที่จะขายเอาแต่กำไรด้อยคุณภาพให้ตายๆไปหมดประเทศไทย

ข้อเสียคือ1.แรกๆอยากจะ ยุ่งยากนิดหน่อยด้วยเหตุผลหลายๆ อย่าง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์