หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมอุปกรณ์ ต้อนรับช่วงปิดเทอม ด้วยเงิน 25 บาท  (อ่าน 40970 ครั้ง)
jdjjoker
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:06:58 AM »

ปัญหาเรื่องหูฟังร้านเกมส์เสียหาย เช่น หูฟังไม่ได้ยิน  สายขาด ไมโครโฟนใช้ไม่ได้  เด็กชอบบิดไมโครโฟนเล่นจนหลุด ฯลฯ
ทำให้ต้นทุนร้านเกมส์ของเพื่อนสมาชิกเพิ่มขึ้น  ผมขอนำวิธีการลดต้นทุนของที่ร้านผม  และเป็นการรักษาหูฟังให้สามารถใช้ได้นานขึ้น
เพื่อต้อนรับพวกเกรียนช่วงปิดเทอมใหญ่ที่จะถึงครับ

อุปกรณ์ที่จำเป็น  ได้แก่ 

1. กรรไกร 
 2. ไม้บรรทัด
 3. ตีนตุ๊กแก ขนาดกว้าง 1 นิ้ว (1 เส้นยาว 1.50 เมตร) ราคา 25 บาท

วิธีการคือ

ใช้กรรไกรตัดตีนตุ๊กแกทั้ง 2 แบบให้ได้ความยาวเส้นละ 3 นิ้ว

เมื่อตัดได้ตามขนาดแล้วให้นำตีนตุ๊กแกพับครึ่งตามทางยาว แล้วตัดแบ่งครึ่งทั้ง 2 แบบ

เพื่อนสมาชิกก็จะได้ตีนตุ๊กแก 4 เส้น  ตามรูป

แล้วให้นำปลายของตีนตุ๊กแกส่วนที่เป็นขนกับส่วนที่เป็นตะขอ มาประกบติดกันประมาณ 1 นิ้ว

ให้นำตีนตุ๊กแกที่ประกบกันแล้วไปพันติดกับหูฟัง  ตามรูป

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อย  ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาที ด้วยเงินเพียง 25 บาท แต่สามารถรักษาหูฟังให้ใช้ได้นานขึ้น ประหยัดเงิน
ซื้อหูฟังใหม่ไปได้อีกหลายร้อยบาท  ที่ร้านผมหูฟังใช้ได้เกิน 1 ปี
แต่ข้อควรระวังคือ  เมื่อแกะเอาออกมาใช้ต้องให้ตีนตุ๊กแกพันไว้กับหูฟังนะครับ  ไม่งั้นโดนเด็กจิ๊กกลับบ้านแน่

หรือจะนำไปประยุกต์ใช้พันสายไฟ หรือทำประโยชน์อย่างอื่นก็ตามแต่เพื่อนสมาชิกจะดัดแปลง
(ขนาดความยาว แล้วแต่ความเหมาะสมของท่านนะครับ)

เพื่อนสมาชิกท่านใดที่มีไอเดียดีๆ หรือจะติชมอะไรเชิญตามสบายครับ 

ต่อไปจะเป็นการดูแลอุปกรณ์อะไร  โปรดติดตามภาค 2 ครับ
nu_aujung
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:41:28 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆค่ะ จะมาติดตามต่อภาค2นะคะ
 Roll Eyes
atom
สมาชิกเว็บ

ความสุขเกิดขึ้นได้ในใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:44:54 AM »

ขนาดกว้าง 1 นิ้ว (1 เส้นยาว 1.50 เมตร) ราคา 25 บาท
สามารถใช้งาน  กับหูฟัง กี่อัน ค่ะ...?? ถ้าหูฟัง 45 อันจะ ใช้กี่ เมตร

+1 ไปเลยค่ะสำหรับไอเดียดีๆ แบบนี้นะจ้า...
cafedotnet
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:13:28 AM »

รอดูภาคต่อไปครับ
marquiz
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:59:12 AM »

เป็น Idea ที่ แจ่มมากๆครับ  Kiss
Moomenk
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:13:07 AM »

เยี่ยม มากๆๆ ครับ  good Cry Cry Cry Cry

"There is Nothing so Sweet as Love's Young Dreams!"

★ -ไม่มีสิ่งใดจะหอมหวานเท่ากับความฝันในวัยเยาว์- ★

commandor
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:22:01 AM »

ที่ร้านตัดไมค์ทิ้งเลยอะครับ...
asujika
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:26:29 AM »

ความคิดดีครับ จัดไป+1   Roll Eyes
jdjjoker
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 03:58:57 PM »

ขนาดกว้าง 1 นิ้ว (1 เส้นยาว 1.50 เมตร) ราคา 25 บาท
สามารถใช้งาน  กับหูฟัง กี่อัน ค่ะ...?? ถ้าหูฟัง 45 อันจะ ใช้กี่ เมตร

+1 ไปเลยค่ะสำหรับไอเดียดีๆ แบบนี้นะจ้า...

ถ้าใช้ความยาวเท่าที่ผมใช้ 1 ห่อ ท่านจะใช้ได้กับหูฟัง 20 อัน  หูฟัง 45 อัน ต้องใช้ 2 ห่อกับอีก 40 ซม. ส่วนที่เหลือเก็บไว้ประยุกต์
ทำอย่างอื่น  หรืออีกวิธีคือ  ลดความยาวเหลือ 2 นิ้วครึ่ง  ท่านก็จะใช้เพียง 2 ห่อครับ
jdjjoker
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 04:02:57 PM »

ที่ร้านตัดไมค์ทิ้งเลยอะครับ...

เสียดายแทนครับ  ถ้ามีลูกค้าที่โตหน่อยต้องการคุยผ่าน MSN หรือใช้ไมค์  ท่านก็ต้องเสียเงินซื้อไมค์เพิ่มครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์