หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ เรื่องการเข้าร้านของนักเรียน  (อ่าน 61094 ครั้ง)
kunglec
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:22:45 AM »

อยากรู้ว่าเสียค่าปรับเท่าใหล่
jet_art
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:24:10 AM »

เปิด 24 ช.ม. ได้หรือเปล่า
TAKUMI_RPS13
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:34:51 PM »

เปิด 24 ช.ม. ได้หรือเปล่า

เปิดได้24 ชม.ทั่วประเทศแล้วนิครับ
xdream
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 10:36:26 PM »

ถ้าเป็นลูกหลานแท้ๆ อายุไม่ถึง 18 นั่งเล่นที่เครื่องของลูกค้า จะมีความผิดตามกฎหมายเด็กหรือไม่
okkrapman
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 02:50:10 PM »

Huh?
ท้อนะ เข้ามาอ่านกะทู้นี้แล้ว รู้ได้เลยว่าส่วนใหญ่เลย ไม่ได้จดทะเบียนและขออนุญาต วธ. ถูกต้องตามกฎหมาย เพราะเรื่องเหล่านี้เขาแจงในระเบียบทุกอย่างแล้ว แถมออกหนังสือวันหยุดให้ทุกครั้งก่อนปิดเทอม เพราะงี้แหละผิดทั้งโจรผิดทั้งตัวเราเอง มันก็แก้ปัญหาอะไรไม่ได้หรอกครับ ท้อครับสำหรับคนทำถูกต้อง
bancom_2011
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 03:12:01 PM »

Huh?
ท้อนะ เข้ามาอ่านกะทู้นี้แล้ว รู้ได้เลยว่าส่วนใหญ่เลย ไม่ได้จดทะเบียนและขออนุญาต วธ. ถูกต้องตามกฎหมาย เพราะเรื่องเหล่านี้เขาแจงในระเบียบทุกอย่างแล้ว แถมออกหนังสือวันหยุดให้ทุกครั้งก่อนปิดเทอม เพราะงี้แหละผิดทั้งโจรผิดทั้งตัวเราเอง มันก็แก้ปัญหาอะไรไม่ได้หรอกครับ ท้อครับสำหรับคนทำถูกต้อง
ผมมีใบอนุญาตครับ แต่ไม่รู้เรื่องลูกหลานตัวเองเล่นครับ แบบนี้ถือว่าผิดไหม กับการตั้งคำถาม

ร้านบ้านคอม เริ่มทำจากความรู้แบบงูๆ ปลาๆ เลยครับ
Wat
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 08:07:59 PM »

ใน พรบ.ไม่ได้ระบุห้ามแต่งชุดนักเรียนเข้าเล่นครับ บังคับเฉพาะช่วงเวลาของแต่
ไม่เกิน 15 ก็ จ-ศ 14-20.00 น. ส-อ-วันหยุดก็ 10.00-20.00น.
ไม่เกิน 18 ก็ จ-ศ 14-00-22.00 น. ส-อ-วันหยุด 10.00-22.00 น.
เกิน 18 ก็ เล่นได้ 24 ครับ
พรบไม่ห้ามไม่ไห้เปิด 24 ชม. เปิดได้ครับ
จะลูกใครหลานใคร เลยเวลาอย่าให้เล่นดีกว่าครับ ถ้าเล่นต้องเล่นเครื่องที่ไม่ได้ให้บริการในร้าน
เพราะ พรบ.ควบคุมเฉพาะร้านวิดิทัศน์ครับ เครื่องอื่นๆนอกบริเวณเขตร้านวิดิทัศน์ ย่อมอยู่นอกอำนาจของ พรบ.ควบคุมร้านวิดิทัศน์

มีสติอยู่ที่ไหน ก็มีความเพียรอยู่ที่นั่น
magnus_etc
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 11:48:15 PM »

ช่วงเก็บเกี่ยวข้อมูล 
methcm
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:13:45 AM »

ถ้าโดน แบบว่าเด็กกับตำรวจร่วมมือกัน หน้าตา 17 - 18 แล้วบอกว่าอายุไม่ถึง หรือเราอาจพั้งเผลอไป ไม่ทันถาม เข้าก่อนเวลา โดยไม่ตั้งใจ บางทีมันก็มีหลุดบ้างบางครั้ง น่าจะอลุ่มอะล่วยก้นได้ (สุดท้ายตำรวจจ้องจะเอาอย่างเดียว ขอเงิน)
ตามกฏก็คือผิด เข้าใจว่าผิด (ต้องทำตามอย่างเคร่งครัด)

ขอสอบถาม แนวทางการจับกุม ต่ำกว่า 18 เข้าก่อนเวลาบ่ายสอง ต่ำกว่า 15 เล่นเลยเวลา 2 ทุ่มไปหน่อย (กรณี ลักไก่ เข้าจักกุม)
1 ใครมีหน้าที่จับกุมตรงนี้ นายทะเบียนจาก วธ ต้องมาด้วยไหม หรือตำรวจสารารถจับกุมได้เลย
2 เจ้าหน้าที่ผู้จับกุมต้องแสดงอะไรบ้าง ต้องมีบันทึกหรือเอกสารอะไรมาให้เราดูไหม  หรือมาดุ่มๆ แล้วเข้าจับกุมได้เลย (เอาแบบตั้งตัวไม่ทัน กลัวขี้แตก)
3 เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้จักกุม ไม่มีชั้นสัญญาบัตร มีแต่ดาบล้วนๆ  มาจักกุมได้ไหม
4. ตาม กฎกระทรวงว่าด้วยการอนุญาต และการประกอบกิจการร้านวีดิทัศน์ พ.ศ.๒๕๕๒ ผู้ที่มีสิทธิจับกุมโดยแท้ คือใครกันแน่ ตำรวจ หรือตำรวจร่วมกับนายทะเบียน ขออธิบายหน่อยครับ
5. หรืออื่นๆ ไม่รู้ต้องมีอะไรอีก ที่จะสามารถเช็คได้ว่าการจับกุมนั้นมัน บริสุทธ ยุติธรรม ไม่ใช่เป็นการจับเพื่อจะขอเอาเงินจากเรา

คิดว่าอาจจะมีคนเคยโดน (หรือกำลังระบาด) แล้วทำอะไรไม่ถูก ไม่ทันคิด ตั้งตัวไม่ทัน หรืออาจเป็นช่องโหว่ ช่องทางทำมาหากินสำหรับเจ้าหน้าที่ อยากให้ช่วยทำคู่มือเอาตัวรอด

ส่วนตัวผม ปกติ ไม่ได้ละเมิดกฏกระทรวงอยู่แล้ว ให้เด็กเข้าออกตามเวลา อาจจะมีพลั้งเผลอไปบ้าง นิดหน่อย ผมคิดว่าทุกคนในที่นี้ก็คงปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด (เพื่อการทำมาหากินอย่างสุจริต ในอาชีพนี้ มันก็ถูกมองแบบแย่ๆ อยู่แล้ว) แต่ไม่วายจะโดนนั่นโดนนี่สารพัดทิศทาง
saxophone99
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 12:56:35 AM »

ขอถามเรื่องเด็กเกินอายุ18แล้ว แต่ลืมเอาบัตรมาด้วย(เราเคยดูบัตรเค้าแล้วอายุเกิน18จริงๆ) อย่างนี้ตำรวจจะเอาผิดอย่างไรเมื่อเข้ามาตรวจครับ 1.ลูกค้าโดนอย่างๆไร 2.เจ้าของร้านโดนอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่มาให้ความรู้ครับ

ปืนกูเก่า แต่ก็ยิงหมาตาย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์