หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ เรื่องการเข้าร้านของนักเรียน  (อ่าน 57294 ครั้ง)
yOishi323
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 07:55:55 PM »

โดนมาแล้วค่ะ เมื่อวันวาเลนไทน์ที่ผ่านมา 
เราเป็นแค่ลูกน้องที่เฝ้าตามร้านเน็ททั่วไป แต่โดนข้อกล่าวหาที่รุนแรงมาก ว่าเรายุยง กักขัง  บังคับขู่เข็ญเด็ก Sad เราไม่เคยทราบกฎเรื่องเด็กต่ำกว่า 15 ให้ออกก่อน 2 ทุ่มเลย เพราะเราเพิ่งมาทำงานได้ไม่นาน ซึ่งเราก็ยอบรับค่ะว่าผิดจริง  Kiss

ร้านเราโดนปรับ 2 หมื่นบาทค่ะ ซึ่งตอนเเรกเจ้าหน้าที่ที่มาตรวจ ได้แต่บอกว่า "แค่ไปเสียค่าปรับ แล้วก็กลับ" เราอยู่โรงพักประมาณ 4 ชั่วโมง เราอึ้งมาก ทั้งตกใจและขวัญเสียสุดๆ เรื่องมันจบลงที่ว่า เงิน 2 หมื่นนี่คือ "เงินประกันตัว" เราโดนทั้งพิมพ์ลายนิ้วมือ ตกเป็นผู้ต้องหา และที่หนักก็คือ ชื่อเราถูกขึ้นบัญชีดำ แน่นอน มันจะลำบากตอนเราสมัครงาน... Angry

ทั้งเครียดและร้องไห้ เพราะเราอยากเป็นข้าราชการตามความหวังของแม่ เรามาทำงานร้านคอมเพราะอยากแบ่งเบาครอบครัว เเละเรากำลังจะเรียนต่อ ตอนนี้เราจบปริญญาตรีแล้ว กำลังจะรับปริญญาช่วงสิ้นเดือนนี้ เรามาทำงานร้านคอมเพราะแค่อยากให้ตัวเองรู้จักรับผิดชอบ เงินเดือนก็ไม่ได้มากมายเท่าวุฒิป.ตรี แต่เราพูดตามตรงค่ะว่าติดสบาย เพราะร้านที่เราทำงานอยู่ใกล้คอนโด ไม่ต้องเสียค่ารถ ค่ากิน ค่าแต่งตัว บลาๆๆ พอเกิดเรื่องขึ้น เีราไม่รู้เลยว่ามันคุ้มไหมกับสิ่งที่เกิดขึ้น.... Lips Sealed

หลายคนถามเราว่า เจ้าของร้านไปไหน ทำไมไม่มารับผิดชอบเอง เราได้แต่ตอบว่าพี่เขาไปตจว.ค่ะ ร้อยเวรที่รับเรื่องไว้ยังถามเราว่า "ทำไมถึงไม่ให้คนอื่นมารับผิดแทน" เราไม่รู้จะตอบว่ายังไง ในตอนนี้ความรู้สึกยังกลัวอยู่เลย แต่พี่เจ้าของร้านบอกว่ามันไม่ใช่เรื่องใหญ่ เดี๋ยวเราไปขึ้นศาลก็จบ เราอยากจะบอกว่า "สำหรับเราแล้ว เีราไม่เคยต้องขึ้นโรงพัก ไม่เคยต้องนั่งรถตำรวจ ไม่เคยถูกตำรวจมานั่งว่าเรา ไม่เคยจะต้องขึ้นศาล ในชีวิตนี้ ไม่เคยคิดเลยค่ะ"   Cry

พรุ่งนี้เราต้องไปให้ปากคำตำรวจที่สน.เเต่เช้า ตอนนี้เราก็ยังนั่งทำงานอยู่ เลิกงาน 7 โมง แล้วพรุ่งนี้เราก็ต้องไปเอง ไปพูดเอง ไปทำทุกอย่างเอง TT^TT เราไม่ได้อยากเรียกร้องอะไรมากหรอกนะค่ะ เราแค่อยากให้ความเป็นธรรมกับเราบ้าง เห็นใจเราบ้าง แสดงความมีน้ำใจกับเราบ้าง ทั้งๆที่ตอนเราทำงานมา เราเต็มร้อยกับงานนี้มากๆ เพราะเป็นงานแรก เราได้รับคำชมมากมาย แต่สุดท้าย ความรู้สึกดีดีที่เคยมีมา มัน"เสีย"ไปหมดแล้วจริงๆ

**เราอยากทำงานต่อค่ะ อยากทำที่นี่ด้วย หวังว่าเราจะมีกำลังใจมากขึ้น ฮึดมากขึ้น กลบเกลื่อนความรู้สึกที่เสียไปให้หมด**

ขอถามอะไรหน่อยครับ ขึ้นศาลแล้วเสียค่าปรับเท่าไรครับ ผมพึ่งจะโดนมาสดๆร้อๆเมื่อ5วันก่อนนี้เอง
mozaki
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 05:01:53 PM »

ในฐานะ เป็น สารวัตร นักเรียน  ขอเรียนว่า ถ้าท่านรับเด็ก หลัง 14.00 น. ก็ไ่่ม่ผิดครับ แต่คนข้างนอกที่มองเราอยู่จะมองไม่ดี แนะนำ ถ้าเด็กจะเล่นก็ให้เด็กเปลี่ยนชุด (ผู้ปกครองเขาจะว่าเราไม่ได้ว่า เด็กกลับจากโรงเรียนยังไม่กลับบ้าน) แต่ถ้า ท่านจะรับก็ไม่ผิดนะครับ ตามกฎ ระเบียบ ท่านทำถูกต้องแล้วครับ
Destiniz
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:01:59 PM »

ในฐานะ เป็น สารวัตร นักเรียน  ขอเรียนว่า ถ้าท่านรับเด็ก หลัง 14.00 น. ก็ไ่่ม่ผิดครับ แต่คนข้างนอกที่มองเราอยู่จะมองไม่ดี แนะนำ ถ้าเด็กจะเล่นก็ให้เด็กเปลี่ยนชุด (ผู้ปกครองเขาจะว่าเราไม่ได้ว่า เด็กกลับจากโรงเรียนยังไม่กลับบ้าน) แต่ถ้า ท่านจะรับก็ไม่ผิดนะครับ ตามกฎ ระเบียบ ท่านทำถูกต้องแล้วครับ

อือ ตามกฏไม่ผิดหรอก แต่ ด้วยจริยธรรมแล้ว ควรจะไม่ให้เข้าดีกว่าครับ
anu_pong
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 10:06:18 AM »

เห็นด้วยครับ
godzasd1
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 02:40:47 AM »

สวัสดีครับ

้ร้านเกมอยู่แถวไหนกัน ?

พจะมีลิ้งเพส หรือ เฟส อะไรมั้ยครับ
poringz
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 01:35:13 PM »

ตอนนี้ ที่บางบัวทอง มีตำรวจส่วนกลาง เข้ามาตรวจร้าน พอดีทางร้านมีเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี (อายุ17ปี) 2 คนเข้าใช้บริการก่อน บ่าย 2 ควรทำไงดีครับ ตอนนี้กำลังไปสถานีตำรวจบางบัวทอง
noom_tech
สมาชิกเว็บ

คนป่วยต้องการหมอ....คนบริสุทธิ์ต้องการทนาย

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 02:02:56 PM »

อือ ตามกฏไม่ผิดหรอก แต่ ด้วยจริยธรรมแล้ว ควรจะไม่ให้เข้าดีกว่าครับ
ผิดที่พ่อแม่ครับ ถ้าลองให้ผู้ปกครองทุกคนอบรม สอน เตือน ให้ลูกตัวเองเชื่อฟังว่า "ถ้าเลิกเรียนแล้วให้กลับเข้าบ้านก่อนนะ เปลี่ยนเสื้อผ้าอะไรเสร็จแล้ว จะเล่นก็ค่อยออกมาเล่น" ถ้าทำแบบนี้ได้ ปัญหาเหล่านี้ก็จะไม่เกิดขึ้นกับร้านเน็ตเรา
       จะแก้ปัญหาพวกนี้มันต้องเริ่มที่ครอบครัวครับ ไม่ใช่มาแก้เอาที่ร้านเน็ต

Love ICT
burapha344
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 05:18:38 PM »

ร้านเป็นแค่ร้านเล็กๆ ในตำบล มีคอมยังไม่ถึง 10 เครื่องเลย
เมื่อกี้ค่ะ วัฒนธรรมจังหวัดเข้ามาเตือนว่า ทางโรงเรียนใกล้ๆ ระแวกนี้ร้องเรียนว่า เด็กหนีเรียนมาเล่นเกมส์  Sad
หึ!! จะบอกว่าไม่เคยรับเด็กก่อนเวลา 14.00 น.เลย เพราะดูแลกันเอง
แล้วนอกจากเปิดร้านเน็ตแล้วเจ้าของร้านยังรับงานออกแบบป้าย ทำกราฟิก
ซึ่งช่วงนี้ค่อนข้างยุ่ง บางวันเปิดร้าน บ่ายโมงบ้าง บ่าย 3 บ้าง ไม่มีทางที่เด็กจะมาเล่นเกมส์แน่นอนค่ะ

อย่างนี้เราจะรับมือกับทางโรงเรียนที่มีอคติกับร้านเกมส์อย่างเราอย่างไรดีคะ
mvmv13
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 06:56:18 AM »

เข้ามาฟังด้วยคนคร้าบ  Roll Eyes
THIENRAWIT
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:15:16 AM »

ร้านเป็นแค่ร้านเล็กๆ ในตำบล มีคอมยังไม่ถึง 10 เครื่องเลย
เมื่อกี้ค่ะ วัฒนธรรมจังหวัดเข้ามาเตือนว่า ทางโรงเรียนใกล้ๆ ระแวกนี้ร้องเรียนว่า เด็กหนีเรียนมาเล่นเกมส์  Sad
หึ!! จะบอกว่าไม่เคยรับเด็กก่อนเวลา 14.00 น.เลย เพราะดูแลกันเอง
แล้วนอกจากเปิดร้านเน็ตแล้วเจ้าของร้านยังรับงานออกแบบป้าย ทำกราฟิก
ซึ่งช่วงนี้ค่อนข้างยุ่ง บางวันเปิดร้าน บ่ายโมงบ้าง บ่าย 3 บ้าง ไม่มีทางที่เด็กจะมาเล่นเกมส์แน่นอนค่ะ

อย่างนี้เราจะรับมือกับทางโรงเรียนที่มีอคติกับร้านเกมส์อย่างเราอย่างไรดีคะ
แจ้งกระทรวงศึกษาธิการครับ บอกว่ามีเด็กแอบหนีเรียนเห็นประจำ แต่โรงเรียนปล่อยปะละเลย ไม่สนใจ Grin

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์