หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เตรียมอุปกรณ์ ต้อนรับช่วงปิดเทอม ด้วยเงิน 10 บาท (ภาค 2)  (อ่าน 38198 ครั้ง)
jdjjoker
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 01:23:40 AM »

วันนี้คุณกด Like แล้วหรือยัง

รอบนี้นำเสนอวิธีเตรียมอุปกรณ์  คีย์บอร์ด ต้อนรับปิดเทอมด้วยเงิน 10 บาท  ซึ่งปัญหานี้รับรองว่าร้านเกมส์ทุกร้านทั่วไทยต้องเจอ  นั่นคือตัวอักษรบนคีย์บอร์ดเลือนลาง  หรือหายสาบสูญไปอันเนื่องมาจากการเล่นเกมส์  โดยเฉพาะตัว W-A-S-D และตัวอื่นๆ บริเวณรอบๆ บางครั้งจะพิมพ์ข้อความต้องไปชำเลืองดูที่คึย์บอร์ดอันอื่นเพื่อหาตัวอักษรที่ต้องการ รวมไปถึงลูกศร 4 ปุ่มด้านขวามือจากการเล่นเกมส์ Audition  โธ่เอ๊ย..มาบ่นอะไรยืดยาวน่ารำคาญเข้าเรื่องดีกว่าครับ
          นี่คือตัวอย่างที่ร้านทุกร้านต้องเจอ คือตัวอักษรหายจนจำไม่ได้ว่ามันคือตัวอะไร แม้จะใช้สติกเกอร์ตัวอักษรมาแปะก็ยังทนไม่ไหว

อุปกรณ์ที่ต้องเตรีม  คือ  1.แปรงปัดฝุ่น     2.น้ำยาเคลือบเล็บที่สาวน้อย สาวใหญ่ใช้กันทั่วไป  ขวดละ 10 บาท

ขั้นตอนต่อไปคือ   1.ใช้แปรงปัดฝุ่นที่คีย์บอร์ดออกแล้วใช้ผ้าสะอาดชุบน้ำหมาดๆ เช็ดตัวอักษรตรงที่เราจะทำไม่ให้มีคราบนิ้วมือหรือฝุ่นละออง
         2.ใช้น้ำยาเคลือบเล็บทาลงไปบนตัวอักษรให้ทั่วแล้วทิ้งไว้สักพัก รอให้แห้งแล้วทาทับอีกที  ทำอย่างนี้สัก 3 ครั้งก็พอ   เสร็จแล้วทิ้งไว้ 1 คืนยิ่งดี
         3.แนะนำให้ทาปุ่มหลักๆ ที่ใช้งานหนัก  Q-W-E-R  A-S-D-F  Z-X-C-V  Ctrl  Alt ลูกศร บน-ล่าง-ซ้าย-ขวา    ด้านขวามือ  และปุ่มตัวเลขด้านขวา

แต่มีเทคนิคนิดหน่อยคือ    ถ้าไม่อยากทำซ้ำกันหลายครั้ง  ก็ให้ใช้ที่ทาน้ำยาเคลือบเล็บจุ่มน้ำยาชุ่มๆ จนเกือบหยดแล้วทาลงไปบนตัวอักษรแล้วละเลงน้ำยาให้ทั่ว  เมื่อทั่วแล้วรอให้แห้ง  แต่ห้ามเด็ดขาดคือช่วงที่น้ำยากำลังจะแห้งห้ามไปเขี่ยหรือโดน หรือทำอะไรเพราะเวลาแห้งแล้วจะเป็นรอยไม่สม่ำเสมอและไม่สวยงาม หรือถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดคิดว่าตัวเองเจ๋งจริงก็ใช้ภรรเมียของท่านทำแทนก็ได้  เพราะผู้หญิงน่าจะถนัดอยู่แล้วกับการทาเล็บ (แต่ผมเป็นลูกจ้างเมียทำงานแลกข้าวเลยต้องลงมือทำเอง) เสร็จแล้วทิ้งไว้ 1 คืนยิ่งดี (ทิ้งคีย์บอร์ดนะครับไม่ใช่ทิ้งภรรเมีย)

จากภาพด้านล่างจะเห็นว่าหลังจากที่ทาน้ำยาทิ้งไว้แห้งสนิทแล้ว  ตัวอักษรจะเป็นเงามันๆ เวลาสัมผัสจะเหมือนกับมีพลาสติกหรือฟิล์มใสๆ  เคลือบแข็งอยู่  สังเกตุตัวอักษรที่ทาน้ำยากับไม่ทาจะเห็นความแตกต่างกันชัดเจน

รูปต่อไปเป็นคีย์บอร์ดของที่ร้าน  สังเกตุที่ปุ่ม ctrl ด้านซ้ายล่าง  เป็นปุ่มที่ไม่ค่อยใช้งานเท่าไหร่ตัวหนังสือไม่เหลือแล้ว  แต่ปุ่มหลักๆ ยังชัดแจ่ม
ทั้งๆ ที่โดนใช้งานมากที่สุด  ซึ่งรูปด้านล่างมาจากคีย์บอร์ดตัวเดียวกัน  ดูที่ void รับประกัน  exp ตั้งแต่เดือนธันวาคม ปี 2008 ใช้งานมาแล้ว
ไม่ต่ำกว่า 2 ปี น๊อตใต้แป้นสนิมขึ้นแล้ว  แต่ตัวอักษรยังชัดแจ๋วเหมือนเพิ่งซื้อมาใหม่  (แฮ่  แฮ่ โม้ซะเว่อร์อะ)

ยังไงก็ขออภัยไว้ก่อนนะครับถ้าหากเพื่อนสมาชิกคิดว่ามันไม่น่าสนใจ หรือรกสมอง  หรือเสียเวลาอันมีค่าของท่าน  ผมเองหวังเพียงจะให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านประหยัดเงินค่าใช้จ่ายในภาวะที่ค่าชั่วโมงแสนถูกแบบนี้  ลงทุนเป็นแสนแต่เก็บเป็นสิบ  อะไรประหยัดได้ก็น่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ  ปิดเทอมนี้ขอให้รวยๆ ลูกค้าเต็มร้าน  พวกหมาละอายใจไม่มายุ่งกับเพื่อนสมาชิกทุกร้านนะครับ  ไว้เจอกันภาค 3 ครับ
aofvbns
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:32:34 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ Smiley
TECHoo
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:40:39 AM »

ไอเดียเจ๋งดีนะครับพี่ชาย  Smiley

ขอบคุณหลายๆครับ  Grin
naisoi
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:40:52 AM »

ขอบคุณครับ
pomkoracha
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:47:55 AM »

ขอบคุณครับ ตัวอักษรไม่หายอีกแล้ว ดีก่วาซื้อ สติ้กเกอร์อีก Cheesy
HimmmmZZ
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:08:01 AM »

ขอบคุณครับ Cheesy
marquiz
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:41:34 AM »

เป็นไอเดียที่สุดยอดมากๆเลยครับ เป็นประโยชน์แก่เพื่อนสมาชิกอีกแล้ว เอาไปเลย 5 ดาว  Roll Eyes
ToonKaTim
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:05:27 AM »

ขอบคุณครับสำหรับไอเดียดีๆ ไม่แพง ทำได้เอง ขอให้มีมาอีกเรื่อยๆนะครับ
auttaloop
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:17:07 AM »

ขอบคุณครับ
topnet
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:21:12 AM »

ขอบคุณครับ  ภาคแรก ผมก็นำมาใช้แล้ว ผมไม่นึก ว่าจะมีภาค 2 อีก  แล้วภาค 3 จะมีอีกป่าว แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์