หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดราคาเรียนคอมพิวเตอร์พื้นฐาน เท่าไหร่บ้างคะ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยค่ะ  (อ่าน 92478 ครั้ง)
yewza007
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 11:32:20 AM »

ช่วงนี้ปิดเทอม มีผู้ปกครองพาลูกๆ มาขอเรียนคอมพิวเตอร์พื้นฐานกันหลายคน  แต่ไม่ทราบว่าเค้าคิดราคากันที่กี่บาทน่ะคะ อยากขอความคิดเห็นของพี่ๆ หน่อยค่ะ
PrettyJudie
อาสาสมัคร
สมาชิกเว็บ

___www.ict.in.th___

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:38:36 PM »

ผมว่าจัดทำเป็นคอร์สไปเลยครับ

คอร์สละ 10 ชั่วโมง หรือ 20 ชั่วโมงก็ว่ากันไป แล้วมาดูว่า

คอร์สพื้นฐาน เราจะสอนเรื่องอะไรบ้าง แนะนำให้ไปซื้อ

หนังสือ คอมพิวเตอร์พื้นฐานมาศึกษา เตรียมเรื่องที่จะสอนก่อน

ก็ดีเหมือนกันนะครับ จัดเรื่องที่จะสอนให้ลงตัวในเวลาที่เรากำหนด

ส่วนค่าเรียน ขั้นต่ำ แนะนำชั่วโมงละ 100 บาทครับ

ถ้า 1 คอร์ส ที่คุณจัด มี 20 ชั่วโมง ก็ตก 2000 บาท/ 1 คอร์ส ครับ

ส่วนจะจัดสอนให้เด็กวันละกี่ชั่วโมง ก็ต้องดูความสะดวกของคุณด้วยนะครับ

ตัวอย่าง 1 คอร์ส คุณจัด 20 ชั่วโมง คุณอาจจะสอนให้เด็กวันละ 1 ชั่วโมง ระยะเวลาเรียนก็ตก 20 วัน

หรือ      1 คอร์ส คุณจัด 20 ชั่วโมง คุณอาจจะสอนให้เด็กวันละ 2 ชั่วโมง ระยะเวลาเรียนก็ตก 10 วัน

Smiley แหะๆ รอท่านอื่นมาแนะนำด้วยดีกว่า  Wink

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล์ ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

PrettyJudie
อาสาสมัคร
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:47:25 PM »

อ่อ ลืมไปครับ คู่มือหรือเอกสารที่เราจะใช้ประกอบการสอนในแต่ละชั่วโมง เพื่อให้เด็กได้เข้าใจมากขึ้น

ควรทำในรูปแบบของชีท แจก ดีกว่าเป็นรูปเล่มหนังสือนะครับ (แพง Grin Grin)

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล์ ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

yewza007
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:55:35 PM »

ขอบคุณค่ะ 
hukinen
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:56:53 PM »

ดีครับ จะได้เอาไว้เป็นแนวทางต่อไปหากคิดอยากจะสอนคอมเพิ่ม เป็นไอเดียอีกทางในการประกอบอาชีพ
GUUIISJ
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 05:20:32 PM »

อีกคำถามครับ คิดเหมือนกัน ต้องขอใบอณุญาติไหมท่าน
PrettyJudie
อาสาสมัคร
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:01:00 AM »

อีกคำถามครับ คิดเหมือนกัน ต้องขอใบอณุญาติไหมท่าน

ไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอกครับท่าน Smiley Smiley ทำได้เลยครับ

okkrapman
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:22:08 PM »

Roll Eyes
ไม่มีใบอนุญาติ เราก็แค่ให้ใบรับรองอะไรเขาไม่ได้ ให้ได้แต่ความรู้ครับ
PrettyJudie
อาสาสมัคร
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:31:17 PM »

ก็เหมือนกับคุณครูบางท่านน่ะครับ ช่วงวันหยุด เสาร์ -อาทิตย์ หรือ ปิดเรียน ที่รับสอนพิเศษ

วิชานั้น วิชานี้ เพื่อเพิ่มรายได้ให้กับตัวเอง ร้านเราก็ไม่ใช่ศูนย์สอนคอมพิวเตอร์โดยตรง ฉะนั้น ตรงจุดนี้ พ่อ แม่ ของเด็ก

คงทราบดีอยู่แล้วว่าเมื่อเรียนจบมันก็ไม่ได้ใบประกาศอะไรอยู่แล้ว จุดประสงค์ของพ่อแม่เด็ก ก็แค่ให้เด็กได้เข้ามา

เรียนขั้นพื้นฐานเพิ่มเติม ได้จับคอม ได้เรียนรู้เพื่อความชำนาญมือ คือให้เด็กได้ฝึกสมอง ช่วงปิดเทอมน่ะครับ  Smiley Smiley

suwatchais
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:31:18 PM »

โอได้ตั้ง  2000  เลยหรือครับ  พลาดไปแล้ว   (ผม)
พอดีเคยสอนเด็กอยู่  5-6  ชุดได้ครับ  ชุดละ  5  คน  คิดชั่วโมงละ  15  บาทเองครับ  เรียนวันละ  3  ชั่วโมงก็ 45 บาท
16.00-19.00  น.  ระยะเวลาเรียน  2  เดือนหรือ  60  วันครับ  หลักสูตรที่สอนครับ

1.ศึกษาเกี่ยวกับองค์ประกอบคอมพิวเตอร์ เช่น ฮาร์ดแวร์  ซอฟแวร์ อุปกรณ์เชื่อมต่อต่างๆ
     2.การใช้งานคอมพิวเตอร์  ฝึกการใช้เมา  ,ไมโครซอฟออฟฟิต  ต่างๆ
     3.การใช้งานอินเตอร์เน็ต  เช่น  การค้นคว้าข้อมูล  การรับส่ง Email  (แอบสอนให้เล่นเกมส์ด้วย)

หรือจะเลือกเรียนข้อใดข้อหนึ่งก็ได้ครับข้อละ  1  เดือนเป็นอย่างต่ำ
ยอมรับได้เงินมากครับ  ผู้ปกครองก็ชอบแต่ปัจจุบันไม่มีเวลาแล้วครับ  ช่วงนั้นที่ทำเพราะเด็กไม่ค่อยมาเล่นครับเลยว่าง(ร้านเปิดใหม่ๆ)
ออผมลืมบอกไป  ผมรับแต่เด็กอายุ  8-15 ปีนะครับ  ถ้าสนใจเอกสารผม  จัดส่งให้ได้นะครับเป็นวิทยาทานครับ 
แต่ก็มีบางอันที่หายไปแล้วนะครับ  ส่วนไฟล์เอกสารไวรัสรับประทานไปหมดแล้ว  เหลือแต่ที่  COPY ไว้บางฉบับครับ
เอกสารของผม  ผมรวบรวมเอกครับแบบว่าเอาที่ตัวเองคิดว่าเด็กรับไหวอ่ะครับ  คงไม่ได้ตามตำรามากมายครับ(ออกตัวไว้ก่อน)
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์