หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีศึกษา ศาลรับฟ้อง ร้านอินเตอร์เน็ตและเกมส์ ที่ไม่มีใบอนุญาต + สื่อลามก  (อ่าน 66831 ครั้ง)
แมวหลวง
คณะทำงาน
สมาชิกเว็บ

ความดีไม่มีหล่นหาย

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 05:06:39 AM »

เพื่อนสมาชิกได้ส่งข้อมูลมาทางอีเมล์ และอนุญาตให้ผมเผยแพร่เพื่อเป็นประโยชน์แก่สมาชิกท่านอื่นครับ

เรียน อ.แมว

วันนี้ผมได้ตามนัดอัยการ หลังจากที่เลื่อนมา 2 ครั้ง

ครั้งแรก เลื่อนเนื่องจากอัยการแจ้งว่า ต้องขอข้อมูลเพิ่มจากทางตำรวจ
เนื่องจากตำรวจไม่ได้แจ้งว่าคลิปลามกเข้ามาในคอมพิวเตอร์ตั้งแต่เมื่อไหร่
 ทั้งๆที่ตำรวจแจ้งผมว่าได้ส่งคอมไปตรวจที่ Nectec มาแล้ว  อัยการก็งงว่า
ทำไมส่งไปตรวจแล้วถึงไม่รู้ว่าเข้ามาในคอมตั้งแต่เมื่อไหร่

ครั้งที่สอง (หลังจากครั้งที่ 1 ประมาณ 1 เดือนครึ่ง)
มาถึงสำนักงานอัยการ 10 โมงเช้า ข้างล่างบอกว่าอัยการยังไม่ส่งเรื่องมา
ให้มาใหม่บ่ายสองโมง

มาอีกครั้งบ่ายสองโมง (ด้วยความสงสัยว่าผ่านไปตั้ง 1
เดือนครึ่งทำไมเรื่องยังไม่เรียบร้อยอีก) ข้างล่างหมายถึงห้องชั้นที่ 1
ของสำนักงานอัยการครับ  ได้รับแจ้งว่าต้องนัดใหม่เป็นครั้งที่สาม

เหตุผลว่าต้องส่งเรื่องไปทางผู้ว่าราชการจังหวัด
ผมก็งงมากว่า  แล้วทำไมไม่แจ้งตั้งแต่ตอนเช้า
แต่ด้วยความที่ไม่อยากรันทดใจมากไปกว่านี้ ก็เลยว่าไปตามนั้น
ไม่เรื่องมาก อะไรก็ได้

วันนี้เป็นวันนัดครั้งที่สาม
ขอโทษ อ.แมว ที่บ่นให้ฟังครับ เพราะรู้สึกท้อเหมือนกัน

สรุปว่า ศาลรับฟ้อง  ตามที่คิดไว้ครับคือ ส่งให้ทาง ผู้ว่า
เนื่องจากสั่งไม่ฟ้อง พรบ.คอมฯ นำเข้าสู่ภาพลามกตามที่ตำรวจส่งสำนวนมา
แต่ฟ้องตาม พรบ.ภาพยนตร์และวิดีทัศน์  และประมวลกฎหมายอาญา

ผมจึงขอส่งสำเนาฟ้องมาขอคำปรึกษา อ.แมว ดังนี้ครับ

1. ผมควรต้องทำอย่างไรบ้าง ก่อนถึงวันนัด 16 พ.ย.
2. เรื่องไม่มีใบอนุญาต สุดท้าย ศาลปรับ หรือลงโทษ อย่างไร
    ตอนโดนจับ น้องชายของภรรยาผม  ไม่ทราบเรื่องการขออนุญาต
แต่หลังจากนั้น ก็ได้ไปทำใบรับมาแล้วครับ
3. เรื่องคลิปลามก  ทางน้องชายของภรรยาผม
ไม่ทราบมาก่อนว่ามีคลิปลามกอยู่ในคอมฯ
ใช้ในการแก้ข้อกล่าวหาได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณ อ.แมว ล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำ

อย่างนึงที่อยากบอกเพื่อนๆคนอื่นๆ คือ

1. การดำเนินการที่ศาล  อัยการไม่ได้แนะนำอะไรเราเลยครับ
     อัยการนัดให้ไปที่หลังศาล หน้าโรงอาหาร
หลังจากพนง.สำนักงานอัยการมาถึงก็ส่งตัวเข้าห้องขังด้านล่างศาล
ผมก็นั่งรออยู่หน้าห้องขัง จนเกือบประกันตัวไม่ทัน (ประกันตัวได้
วันนี้วันศุกร์ เวลา 16:40 น. ก่อนศาลปิดนิดเดียว)

ลำดับเหตุการณ์

10:20 น.  ผมเป็นนายประกัน ถึง สนง.อัยการ  ห้องข้างล่างบอกให้นั่งรอ
เพราะเรื่องยังไม่ลงมา
11:10 น.  เรื่องลงมาจากข้างบน บอกให้ไปที่ศาล
11:30 น. เข้าห้องขัง ด้านล่างศาล  ผมก็นั่งรอหน้าห้องขัง
และพยายามสอบถาม ตำรวจศาล ว่าขั้นตอนเป็นอย่างไร
ก็นั่งรอศาลเรียกอยู่หน้าห้องขังต่อ รอ แล้วก็รอ

ในใจก็คิดว่าแล้วอัยการส่งมาทำไม ก่อนเที่ยงนิดเดียว ก็ช้าที่ สนง.อัยการ
เองเกือบ 1 ช.ม.  ให้น้องผมไปรอในห้องขังบ่ายสามทำไม ไม่เข้าใจ....งง
13:30 น. ขึ้นไปหาข้อมูล บนศาล เจอซุ้มทนายอาสา จึงเข้าไปสอบถาม
ได้รับคำแนะนำให้ไปสอบถามที่ช่องหมายเลข 1 จึงได้รู้ว่า ศาลฟ้อง
ประกันตัว 80,000 บาท
ตอนแรกนึกว่าวันนี้ ปรับก็คงจบแล้ว

2. การประกันตัวแต่ละขั้นตอน ตำรวจ อัยการ ศาล
ต้องทำใบอายัดสมุดบัญชีใหม่ทุกครั้ง  การขอคืนหลักประกันก็เช่นกัน
ต้องรู้เอง ไม่มีใครบอกเรา หรือแนะนำเราครับ
อัยการส่งตัวให้ศาลแล้ว  แต่สมุดบัญชีผมอยู่ที่ สนง.อัยการครับ
งานเข้าครับ  ต้องไปขอหลักประกันคืน ถึง สนง.อัการ 13:50 น.
กว่าจะอนุมัติคืน นั่งรอ 14:30 ครับ  วิ่งไปที่ธนาคาร
เปลี่ยนหนังสือปะหน้าอายัดบัญชีใหม่ กว่าจะกลับมาถึงศาล ก็ 15:50 น.
ยื่นขอประกันตัว รอศาลอนุมัติประกันตัว ก็ปาเข้าไป 16:50 น.
จนรถเรือนจำมารับตัวผู้ต้องหาที่เหลือครับ
น้องชายเกือบได้ไปนอนในเรือนจำครับ

วันนี้รู้สึกว่า เตรียมตัวศึกษาหาข้อมูลไปไม่ดี
นัดคราวหน้าก็เลยต้องหาข้อมูลจาก อ.แมว ตั้งแต่เนิ่นๆ  รบกวนด้วยครับ
ผมคงคิดแง่บวกมากเกินไป...
ขอบคุณที่ อ.แมว อ่าน จนจบนะครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณครับ อย่าเพิ่งท้อ " คุณไม่ได้อยู่อย่างโดดเดี่ยว "

ที่นี่คุณยังมี ผม และเพื่อนสมาชิกอีกมากมายที่พร้อมเป็นกำลังใจให้ และพร้อมต่อสู้ไปด้วยกัน

ส่วนข้อมูลในการต่อสู้คดีผมจะช่วยดูให้นะครับ แต่ไม่อาจเปิดเผยตรงนี้ได้

จะส่งให้ทางอีเมล์

ส่วนร้านอื่น ๆ ที่ยังไม่มีใบอนุญาต ก็ขอให้ติดต่อวัฒนธรรมจังหวัดของท่านโดยด่วน เพราะตอนนี้กฎหมายบังคับใช้แล้ว

http://ict.in.th/2188

อาจารย์ แมว
ICT.in.th

แจ้งเบาะแส ส่งหลักฐาน ฝากข่าวประชาสัมพันธ์ ติดต่อทีมงาน ได้ที่ [email protected] 24 ชั่วโมง

โบราณว่า ไม้ใหญ่ ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา

จอห์น_บาร์น
สมาชิกเว็บ

เชียร์หงษ์แดง แต่แทงฝั่งตรงข้าม

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 04:59:44 PM »

โดนจับเรื่องสื่อลามกอนาจาร และไม่มีใบอนุญาตประกอบกิจการ  ไม่ทราบโดนจับยังไงหรือครับ โดนตรวจค้นหรือครับ  เท่าที่อ่านดู เจอคลิปโป๊ ใช่ไหมครับ  
อยากทราบว่าใครเป็นคนมาจับ  จะได้ระวังตัวถูกว่ามีหมาแอบมาลงแล้วเรียกตำรวจมาจำหรือไม่  อย่างนี้ถ้าโดนกลั่นแกล้งก็แย่เลย
babyyakuza
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 11:00:14 PM »

สู้ครับเป็นกำลังใจให้ครับ Kiss Kiss
narisorn
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
เด็กใหม่หัดโพส

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 06:54:28 AM »

เอาใจช่วยคร้บ Smiley
yavik001
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 09:37:10 AM »

ร้านผมยื่นคำขออณุญาติไปตั้งแต่วันที่ 11 ธันวาคม 2551 จนตอนนี้ยังไม่ได้ใบอณุญาตเลยครับ  ไปสอบถามเมื่อ 3 เดือนที่แล้วเค้าบอกว่า กฏหมายใหม่กำลังจะออกไว้ค่อยรอเอาใบอณุญาตตอนกฏหมายใหม่ออกทีเดียวเลย จนตอนนี้กฏหมายใหม่ออกมาแล้วก็ยังไม่ได้ใบอณุญาตเลยครับ ตามปกติจะได้ใบอณุญาตหลังยื่นคำขอประมาณกี่วันครับ
arneegaza

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 12:37:26 PM »

คุณ Yavik001 ค่ะ ตอนนี้กฎกระทรวงออกแล้ว เมื่ออาทิตย์ที่แล้วมีเจ้าหน้าที่จากกระทรวงโทรมาแจ้งที่ร้าน ว่าทางกระทรวงจะส่งจดหมายมาแจ้ง น่าจะดำเนินการเสร็จสิ้นภายใน 60 วัน แต่เจ้าหน้าที่พูดว่า จะมีเจ้าหน้าที่ของแต่ละเขตมาตรวจอีกครั้ง อย่างร้านเราเข้าร่วมโครงการร้านเกมสีขาวไว้ และได้รับใบประกาศเรียบร้อยแล้ว แต่มีข้อให้ปรับปรุงคือ ให้ติดตั้งถังดับเพลิง (กรณีร้านที่มีเครื่องเกิน 15 เครื่อง) เค้าก็ถามว่าติดหรือยัง เราตอบว่ายัง เค้าก็ถามว่ากี่วันถึงจะติดตั้งได้ จะได้ไม่ต้องให้เจ้าหน้าที่ไปตรวจอีก เราก็ตอบไปว่าหนึ่งอาทิตย์ เค้าก็บอกว่าเค้าจะได้ลงไว้ในใบของเค้าว่าเราขอเวลาหนึ่งอาทิตย์  และอีกกรณีหนึ่งที่เจ้าหน้าที่แจ้งกับเราคือ ต้องติดกล้องวงจรปิด ซึ่งเราบอกว่าที่ร้านใช้ webcam ทำเป็นวงจรปิด เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่ได้ ต้องเป็นวงจรปิดเท่านั้น และพูดว่าถ้าคุณไม่ติดแล้วเจ้าหน้าที่มาตรวจเค้าก็จะไม่ออกใบอนุญาตให้คุณ คิดว่าอีกไม่นานร้านคุณก็คงได้รับแจ้งเหมือนกัน
noyinternet
สมาชิกเว็บ

ผู้จัดการใหญ่

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 04:49:59 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ.อย่าพึ่งท้อข้อยๆแก้ใข ผมก็ยังไม่ได้เลย แต่ก็กำลังเดินเรื่องอยู่ ว.ธ ช้าเอง ผมก็เซงเหมือนกัน ไอ้เราอยากให้มันถูกต้องใวๆ แต่เขาก็ช้า เฮ้อ..ประเทศไทย.
phannp2

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 05:04:43 PM »

โดนจับเรื่องสื่อลามกอนาจาร และไม่มีใบอนุญาตประกอบกิจการ  ไม่ทราบโดนจับยังไงหรือครับ โดนตรวจค้นหรือครับ  เท่าที่อ่านดู เจอคลิปโป๊ ใช่ไหมครับ  
อยากทราบว่าใครเป็นคนมาจับ  จะได้ระวังตัวถูกว่ามีหมาแอบมาลงแล้วเรียกตำรวจมาจำหรือไม่  อย่างนี้ถ้าโดนกลั่นแกล้งก็แย่เลย
ตอนโดนจับ  ทางตำรวจก็เข้ามาขอความร่วมมือตรวจลิขสิทธิ์เพลง เหมือนที่เพื่อนๆ เคยเจอนั่นแหละครับ (ไม่มีหมายค้น ไม่มีตำรวจสัญญาบัตร ไม่มีเจ้าหน้าที่กระทรวงวัฒนธรรม ไม่มีผู้เสียหายแจ้งความ ไม่มีความผิดซึ่งหน้า)  ด้วยความมั่นใจและคิดว่าตำรวจน่าจะมาดี ก็เลยให้ตรวจ เพราะคอยระวังและไล่ลบพวกลิขสิทธิ์เพลงอยู่แล้ว  ผลก็คือไม่เจอลิขสิทธิ์เพลงสักเครื่องครับ  
แต่พวกหมาไม่หยุดแค่นั้น  หาต่อเปิดไฟล์ดูทีละไฟล์ จนเจอคลิปลามกครับ (ตอนนั้นยังไม่รู้จักหมีน้ำแข็งครับ) ตั้งข้อหา พรบ.คอมฯ มาตรา 14(4) นำเข้าสู่ระบบคอมฯ ด้วยภาพอันลามก    ทางเราก็งง ตั้งข้อหานี้ได้อย่างไร ในเมื่อไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีคลิปนั้นตั้งแต่เมื่อไหร่ (อันนี้คอยไปว่ากันที่ศาล)  แต่เรื่องนำเข้าสู่ระบบ ไม่เข้าใจว่าผิดได้อย่างไร ในเมื่อคลิปนั้นออกมาจากระบบมากกว่า....  สุุดท้ายความผิด พรบ.คอมฯ อัยการสั่งไม่ฟ้องครับ
ส่วนเรื่องใบอนุญาต  หลังเกิดเรื่องก็ไปทำใบแทนหรือใบรับมาแล้ว  200 กว่าบาทเท่านั้น (ตอนแรกน้องผมไม่รู้ เข้าใจว่าเสียภาษีแล้ว ก็จบ) หากแจ้งมาให้ไปทำ ก็ดำเนินการให้อยู่แล้ว ข้อหานี้เพิ่งแจ้งมาทีหลังครับ ไม่ใช่วันเกิดเหตุ

เราทำงานอย่างสุจริต เราไม่ได้ทำร้ายใคร อย่ามารังแกเรา
เราตั้งใจทำให้ถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องร้ายแรง ทำไมจะพูดคุยกันดีๆไม่ได้
ทำเพื่อประชาชน เหมือนที่ท่านติดไว้เถอะครับ
komdejk
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 05:45:21 PM »

อยู่  จ. ปทุมธานี
ต้องการเพื่อนไปขึ้นศาล
แจ้งได้น่ะครับ
จะไปเป็นเพื่อน
เป็นกำลังใจให้เพื่อนร่วมอาชีพครับ
 Roll Eyes

SeeMyURL
phannp2

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 06:07:56 PM »

อยู่  จ. ปทุมธานี
ต้องการเพื่อนไปขึ้นศาล
แจ้งได้น่ะครับ
จะไปเป็นเพื่อน
เป็นกำลังใจให้เพื่อนร่วมอาชีพครับ
 Roll Eyes
เชิญครับ วันที่16 พ.ย. 52 เวลา 9:00 น. ศาลธัญบุรี
ลองหาประสบการณ์เผื่อไว้ล่วงหน้าได้เลยครับ  ขอบคุณ

เราทำงานอย่างสุจริต เราไม่ได้ทำร้ายใคร อย่ามารังแกเรา
เราตั้งใจทำให้ถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องร้ายแรง ทำไมจะพูดคุยกันดีๆไม่ได้
ทำเพื่อประชาชน เหมือนที่ท่านติดไว้เถอะครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์