หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีศึกษา ศาลรับฟ้อง ร้านอินเตอร์เน็ตและเกมส์ ที่ไม่มีใบอนุญาต + สื่อลามก  (อ่าน 68789 ครั้ง)
kanomgun
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
เด็กใหม่หัดโพส

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 01:35:01 PM »

ผมเคยโดนจับ เมื่อหลายปีแล้วนะครับ ประมาณว่า  ผมให้เด็กเข้ามาเล่นเพราะเด็กไม่ได้เรียนหนังสือ (ชุมชน) แม่เค้าก็ออกไปขายของ เลยให้ลูกมาเล่นเป็นประจำ แล้วก็มี ปดส เข้ามา ตรวจ ผมก็เอาเพื่อนที่เป็นทนายมาคุย จนเค้าจนมุม เค้าเลยเล่นผมเรื่องทำผิดข้อความในใบอนุญาติฉาย ในใบเขียนว่า  ห้ามเด็กต่ำกว่า 18 เข้าใช้บริการก่อน บ่าย 2  เึค้าเอาผิดตามนี้เป๊ะๆเลย ตำรวจเลยทำไรไม่ได้ต้องรับทำคดีไป (ตอนแรกตำรวจงง ว่าจะจับมาทำไม เด็กมันไม่ได้เรียนหนังสือ แถมพี่สา่วมันก็เล่นอยู่ข้างๆกะมัน)  ก็ส่งแฟนผมไปศาลครับ ข้อหารู้สึกจะเป็น กระทำการฝ่าฝืนข้อบังคับของใบอนุญาตฉายมั้ง ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ มันนานแล้ว  พอไปถึงศาลก็เข้าห้องพิจรณา (ตำรวจมีบอกด้วยนะว่า ห้ามพูดอะไรทั้งสิ้น สงสัยกลัวเราแก้ต่าง ไม่ยอมอะไรแบบนั้น) ในห้องมีหลายคนนะคับ มีหลายคดี แฟนผมเล่าให้ฟังว่า ห้องก็เป็นห้องทำมะดา มีเก้าอี้ แล้วก็มีคนนั้ง แล้วก็จะบอกเราว่า คดีเรา ค่าปรับเท่านี้นะ ตกลงไหม ยอมรับไหม ถ้าเรายอมก็จบ ลงไปเสียค่าปรับข้างล่าง แล้วก็กลับบ้าน แต่ไม่ยอมไม่รู้ยังไงนะครับ
ค่าปรับ ตอนนั้นแฟนผมโดนไป 5000  ปรับสูงสุดในกำหนดเลยมั้งครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่คนอื่นที่อยู่ในห้อง แต่ละคดี มี ทำร้ายร่างกายกัน ปรับ 2 พัน   ทำร้านร่างกายเจ้าพนักงาน (เห็นเค้าบอกตอนตำรวจจับไปต่อยตำรวจ) โดนไป 3500   วิ่งราว 2000  สรุป คือ คดีผมน่าจะเป็นยุยง+ผิดข้อบังคับ   โดนแพงสุดเลยในห้อง แฟนผมเล่าให้ฟังตอนนั้นเซ็งมากๆ แต่ก็เพิ่งรู้ครับ ว่าขึ้นศาลมันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดเลยครับ

ห้ามโฆษณาในลายเซ็นทุกชนิด
pomkoracha
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 04:39:03 PM »

เป็นกำลังใจช่วยครับ
andylyu
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 02:23:07 PM »

ฃอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจช่วย สู้ๆครับผม
คุณยาย
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ตรุ่นพี่
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 01:08:35 AM »

สู้ ๆ จ้า เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ

อย่าเสียดายในสิ่งที่เสียไป แต่จงตื่นเต้นและยินดีกับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้น
คุณยาย
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 01:12:16 AM »

ขอไปแล้วแต่ยังไม่เห็นมาตรวจสอบเลยค่ะ

อย่าเสียดายในสิ่งที่เสียไป แต่จงตื่นเต้นและยินดีกับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้น
hs8mwd

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:17:08 AM »

สู้ๆ เอาใจช่วยคับ
khimthong
สมาชิกเว็บ

โอกาสมีไว้ให้ สำหรับคนที่พร้อมเสมอ

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 10:05:23 PM »

ขอให้สู้ต่อไปนะ ขอเป็นกำลังใจให้

---------------------
จงก้าวทีละขั้นอย่างมั่นใจ
gifzy0728

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 10:31:46 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ

สู้ๆๆค่ะ
puongthong
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 12:21:30 PM »

เคยโดนข้อหา"ประกอบกิจการร้าน วีดีทัศน์ โดยไม่ได้รับอณุญาติ"

ปรับ 7000 ยึดของกลางทั้งหมด ..จบ..

(เราสามารถ ขอคืนของกลางได้ทีหลัง โดยบอกว่าไม่ใช่ของเรา ให้เจ้าของคนอื่นมาขอคืนได้)

ขึ้นศาล(ปทุม) เหมือนไปเคาร์เตอร์ จ่ายค่าไฟ อะไรซักอย่าง..

ศาลโพล่หน้า ออกมาจาก ช่องกระจกหน้าเคาร์เตอร์สีขาว ช่องเล็กๆ

ถามว่าเรายอมรับผิดจริงไหม..เราตอบว่า"จริง" .

.. แค่เนี๊ย.. จบเลย ตัดสินเลย ไม่มีถามต่อใดใด ทั้งสิ้น ซักคำเดียว

เรื่องก็เริ่มจาก ตกงาน ไม่มีงานทำ มีเครื่องเพลย์ อยู่บ้าน 1 ชุด (ของเราเล่นเอง)

เพื่อนหลานมาขอเล่น เราเลยเก็บตังมัน ช.ม. ละ10 บาท

เด็กเลยแห่มาเป็น 10 เลย (บ้านนอก ไม่มีเล่นครับ)

ตร. ท่านฉลาดเหมือน กระบือ คิดว่ามีการพนัน เลยมาขอค้น

เข้ามาหน้าแหก มีแต่เด็ก ประถม 10-15 คน

ตร. มา เกือบ20 กะมาวิ่งจับคนเล่นไพ่ละมั้ง

แม่เราก็ปากไว ด่ากราดเลย...ตร. ท่านเลยโมโห จับเราไป

ข้อหา "ประกอบกิจการร้าน วีดีทัศน์ โดยไม่ได้รับอณุญาติ"

เราก็กะจะแก้ต่างในศาล บอกว่าที่ทำไปเพราะตกงาน แล้วมีแค่ เครื่องเดียวเอง

แต่ก็ไม่ได้พูดไรเลย เพราะเขาไม่ได้ถาม ถามแค่คำเดียว

ถามว่าเรายอมรับผิดจริงไหม..เราตอบว่า"จริง" ...จบ

ห้ามโฆษณาในลายเซ็นต์ ต้องการขายของเชิญที่ บอร์ด ซื้อ ขาย แลกเปลี่ยน
boyfasai
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 06:39:39 PM »

ไปดูตามเวป  ของ  วธ.  มาเขา ว่า  มาเเบบนี้นะ  http://movie.culture.go.th/%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81/tabid/36/articleType/ArticleView/articleId/25/---.aspx

ลองเข้าไปดูกันนะครับ  เเต่ที่ผมโทรไปถามเขา  บอกว่าตอนนี้ใช้  ได้ครับใบรับ  หรือใบเเทนนั้นเอง  ครับ กฎออกจริงเเต่  ยังออกใบอนุญาติ  สำหรับ  ผู้ประกอบกิจการร้านเกมยังไม่ได้ออกได้  เเต่  ร้านเช่า  vcd  หรือศูนย์เช่าหนังนั้นเองครับ  ออกใบอนุญาติได้  เเต่ของเรา  พี่น้องทั้งหลายยังออกไม่ได้ครับ  ท่านผมโทรไปถามเเล้ว ว่า  อีกประมาณเดือนครึ่งค่อยโทรไปถามไหม่  ตอนนี้ยังออกไม่ได้ยังงัย  ก็ออกได้  ครับ  ลองโทรไปถามกันนะครับ  อย่าพึ่งเชื่อผม  เพราะมีโทษสูงที่เดียว  ลองโทรไปนะ ครับ

เรื่องแจ้งเฉพาะผู้ประกอบกิจการให้เช่า แลกเปลี่ยน หรือจำหน่ายภาพยนตร์หรือวีดิทัศน์       

ผู้ที่ยื่นคำขอรับใบอนุญาต  ประกอบกิจการให้เช่า แลกเปลี่ยน หรือจำหน่ายภาพยนตร์หรือวีดิทัศน์ในเขตกรุงเทพมหานคร  ตั้งแต่  วันที่  2  มิถุนายน  2551 – 30  มิถุนายน  2552  ให้ท่านมาติดต่อด้วยตนเองโดยนำใบรับตัวจริง มาติดต่อขอรับใบอนุญาตฯ
ฉบับจริง  พร้อมทั้งชำระค่าธรรมเนียมและพิมพ์ลายนิ้วมือในวันและเวลาราชการ  โดยมี
อัตราค่าธรรมเนียม  ดังนี้

1.  พื้นที่ใช้สอยไม่เกิน  9  ตารางเมตร                                       ฉบับละ       500  บาท  
2.  พื้นที่ใช้สอยเกิน  9  ตารางเมตร  แต่ไม่เกิน  25  ตารางเมตร      ฉบับละ    1,000  บาท  
3.  พื้นที่ใช้สอยเกิน  25  ตารางเมตร  แต่ไม่เกิน  50  ตารางเมตร    ฉบับละ    2,000  บาท  
4.  พื้นที่ใช้สอยเกิน  50  ตารางเมตร                                         ฉบับละ    3,000  บาท

หากมีข้อสงสัย โปรดติดต่อเจ้าหน้าที่กลุ่มทะเบียนและใบอนุญาตฯ โทร. 02 247 0013 หรือ
02 247 0028 ต่อ 5031 – 5034, 5012
**สำหรับผู้ประกอบกิจการร้านวีดิทัศน์ (ร้านเกมและร้านคาราโอเกะ) ขณะนี้กฎกระทรวงยังไม่แล้วเสร็จยังไม่สามารถรับใบอนุญาตได้
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์