หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งโปรแกรมเสริม (Add 0n) ของ IPCOP  (อ่าน 6169 ครั้ง)
andylyu
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 11:24:59 PM »

การหาโปรแกรมเสริม(Add On)
ให้เราไป Download เสริมต่างๆ ที่เว็ปไซค์ www.mhaddons.tk ซึ่งในที่นี่เราจะใช้โปรแกรมเสริมทั้งหมด 5 ตัว คือ
1. Sarg v. 2.2.1 IPcop 1.4.8 (sarg-ipcop-1.4.8.tar.gz)  ใช้สำหรับเก็บสถิตในการเข้าเว็ปของ ตัว squid
2. Snortalog 2.40rc2 (snortalog-ipcop-1.4.8.tar.gz) เป็นโปรแกรมที่ใช้ในการตรวจสอบการบุกรุกของ  Hacker  ที่เข้ามาใน  Network ของเรา
3. Firewall-Graphs v 1.2 IPCOP 1.4.8 (fwhits-ipcop-1.4.8.tar.gz)
4. fwlogs 1.1.1 IPCOP 1.4.8 (firewallogs-ipcop-1.4.8.tar.gz)
5. Advproxy ใช้ในการทำ Advance Proxy
การติดตั้งโปรแกรมเสริม(Add On)
ก่อนอื่นเราต้องรู้จักโปรแกรมที่เราใช้ในการติดตั้งโปรแกรมเสริม(addon) คือ
1. putty ใช้ในการสั่งงานผ่านทาง  Command  Line  ภายในเครื่อง (ในการใช้งานจริงเครื่องที่เราติดตั้ง  IPCOP จะมีแค่ตัว  case  ไม่มีจอหรือ Keyboard  เวลาเราสั่งงานอะไรจะสั่งผ่านทาง ssh)
2. winscp  ใช้มนการส่ง  File  จากเครื่องลูกข่ายไปในในเครื่อง  server

ก่อนที่เราจะใช้งาน  ssh  ได้นั้นจะต้องทำการปรับแต่งตัว  IPCOP  ก่อนโดยให้เปิด  IE  แล้วใช้  IP  ของเครื่อง IPCOP  ในที่นี้  IP  คือ  192.168.10.1  นะครับ ให้ใส่  http://192.168.10.1:81

ต่อจากนั้นให้คลิก ดังรูป  และให้เราใส่  username  และ  Password  ของ  admin  ที่เราตั้งไว้ตอนติดตั้ง และคลิกที่ เมนู system + SSH Access
andylyu
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 11:31:51 PM »

ให้เราเลือกตามดังรูป และ  save  เป็นอันเสร็จ  หลังจากนั้นเราจะใช้งาน  ssh  ได้แล้ว

ขั้นตอนการติดตั้ง

1. ส่งโปรแกรมที่เรา download  มาไปไว้บน  ipcop  โดยเรียกใช้  winscp จะได้ดังรูป
จากรูป ให้เราใช้  IP ของ  IPCOP    เลข PORT 222 (default จะเป็น 22 นะครับ ต้องดูให้ดี)  และ  username และ password  (ต้องใช้ของ  root นะครับ)

จากรูปเราจะเห็นหน้าจอ แบ่งออกเป็น 2 ส่วน คือ ซ้ายมือจะเป็นของเครื่องเรา  ขวามือจะเป็นส่วนของเครื่อง  ipcop   
ในที่นี้โปรแกรมที่เรา  download  จะอยู่ใน My Document (ซ้ายมือ)  ส่วนที่เราจะ copy ไปไว้ใน ตัว  ipcop จะอยู่ที่  /tmp (ขวามือ)(ตรงนี้เน้นนะครับ เพราะว่า /tmp  จะเป็นเหมือน temp  ใน  windows เรา

andylyu
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 11:39:36 PM »

ให้เราเลือกไฟล์ทางซ้ายมือ ทั้งหมด แล้วลากไปไว้ทางขวามือ (/tmp)  จะได้ดังรูป

2. ตอนนี้หลังจากที่เราส่งไฟล์ทั้งหมดไปไว้บน  IPCOP  แล้วต่อไปเราจะ Install  โปรแกรมเหล่านั้นโดยการเรียกใช้  putty เพื่อไป  ssh  ตัว ipcop แล้วสั่งงานผ่านทาง  Command Line
จากรูป ให้เราใส่  IP และ  Port Number นะครับ

หลังจากนั้นให้เราใส่  username และ  Password  ของ root   IPCOP  ของเราก็พร้อมที่จะสั่งงานได้แล้วนะครับ
เครดิตท่าน......จัดทำโดย  ร้านใบละพันอินเตอร์เน็ต
โจ๊ก เห็ด หอม
Moderator
สมาชิกเว็บ

===========

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 08:34:13 AM »

เยี่ยมยอดครับ
ว่าแต่รูปมันไม่ขึ้นน่ะครับ

ขอถามหน่อยครับ
ตอนนี้ ipcop มันทำแบบใช้เน็ต 2 เส้น ได้มั้ยครับ

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล์ ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

andylyu
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 11:08:48 AM »

สามารถทำได้ครับผม
สามสายสี่สายได้หมดครับ
เดี๋ยวผมจะพยายามอัพทั้งหมด
พร้อมกับโค้ดที่ใช้ในการแบ่งอย่างสิ้นเชิง
เป็นลำดับขั้นตอนต่อไปครับผม
เอาแบบศึกษาที่นี่แล้วเซียนlinuxกันเลยครับ
 Wink Wink
LinPing
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:54:50 PM »

ขอบคุณมากคะ
jazzuza
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:58:58 PM »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์