หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ มีผู้ชายมาที่ร้านเปิดท้าย บอกเราว่าเทสเตอร์ Skinfood ขายไม่ได้ผิดกฎหมาย  (อ่าน 9835 ครั้ง)
L
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:05:41 PM »

เราขายเทสเตอร์เครื่องสำอางเกาหลีค่ะ มีไซด์จริงบ้างแต่ไม่มาก และเป็นของแท้แน่นอน
วันนี้ มีผู้ขายเดิมานที่ร้านเรา มาบอกว่ารู้หรือเปล่าว่าของ skinfood ผิดลิขสิทธิ์ ขายไม่ได้

เราถามเค้าว่า ทำไมผิดลิขสิทธิ์ ของที่เราขาย ของแท้ เค้าย้อนถามเราว่า มีเอกสารนำเข้าหรือเปล่า
ต้องมีทุกตัวนะ ต้องระบุชื่อแต่ละตัวด้วย

เราบอกว่าเรามีใบเสร็จจากเกาหลี ส่งมากับของด้วย

พวกมัน 2 คนบอกว่า เดี๋ยวค่อยคุยกัน แล้วก็เดินหายไป  เราถามพวกแม่ค้าด้วยกันบอกว่า
พวกนี้จะเก็บรายเดือนคนที่ขายของ copy เช่น กระเป๋า นาฬิกา และเครื่องสำอาง ทุกร้านต้องจ่ายมัน
เราแค้นและเกลียดมาก

เราจะทำยังงัยได้บ้างคะ เราอยากสู้ เพียงแต่เราไม่มีเงินประกันตัวแน่ๆ ค่ะ เพราะลำบากเรื่องเงินอยู่
แต่ไม่อยากยอมให้มันทำนาบนหลังคนแบบนี้ และคิดว่า มันต้องมาอีก เพราะมันได้จากร้านอื่นง่าย ๆ
แต่เราเองลำบากอยู่ ยังต้องมาเสียรายเดือนให้มัน ทั้ง ๆ ที่มันไม่ได้มาช่วยอะไรเราซะหน่อย
ร้านอื่นบอกว่า ถ้ามันรู้ว่าเรารู้ว่าเราไม่ผิดเรื่องลิขสิทธิ์ มันก็จะจับเรื่องฉลากภาษาไทย ซึ่งสินค้าของเรา
มาจากเกาหลี ไม่มีฉลากไทยแน่ ๆ ทั้งเทสเตอร์ และไซด์จริงค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าเราควรเตรียมตัวอย่างไรเรื่องเงินประกัน ถ้าไม่มีเงินประกัน เราต้องติดคุกใช่มั้ยคะ
เราไม่มีทั้งเงินฝากในบัญขี หรือทรัพย์สินที่จะสามารถนำไปประกันตัวเองได้ค่ะ แต่อยากสู้กับพวกเลว ๆ พวกนี้
้hjkll
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:29:51 AM »

ง่ายๆ ถ้าเราไม่ไปโรงพัก ก็ไม่ต้องประกันตัว
tongdang97
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:55:14 AM »

ง่ายๆครับ..คุณก็ไปแจ้งความไว้ก่อนเป็นหลักฐาน.ว่ามีกลุ่มชายกี่คนก็ว่าไป มาอ้างว่าอะไร?  เรียกเก็บเงินค่าอะไร...?ถ่ายสำเนาแจ้ง ไว้
ถึงเวลามันมาอีก ก็เรียกตำรวจได้เลย  ชี้ให้จับ..จะได้รู้ว่ามันของจริง หรือเราของจริง...ต่างคนต่างจริงก้อเจ๊ากันไป... Wink Wink
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 01:49:38 PM »

ของจริงหรือของปลอมเก็บส่วยก็โดนจับทั้งนั้นครับ
-
ที่แถวนั้นจ่ายกันอะ ส่วยปลอมทั้งนั้นครับ บริษัทกระเป๋าตัวจริงมาจับ จ่ายไปก็โดนอยู่ดี
-
ขายของแท้ ไม่ต้องสนใจพวกมันครับ ถ้ามีคนกรรโชก
หน้าที่คุณหาผู้ชายโหดๆไว้กระทืบก็พอ... หาไม่ได้ปล่อยให้มันรังแก..ก็เลิกขายเถอะครับ
M
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 07:37:35 PM »

ถ้ามีหาช่องทางติดต่อหาผมเลย  เครื่องของเเท้อะ  ลิขสิทธิ์ไม่มี มีเเต่เรื่องเครื่องหมายการค้า   เเละก็ไม่ผิดด้วย เพราะผมถามท่านอธิบดีท่านหนึ่งมาเเล้วท่านเชี่ยวชาญมาเพราะผมเป็นลูกศิษย์ท่าน
maabus007
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

อยู่แบบพอเพียง และเพียงพอ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 05:15:52 AM »

แฟนผมเปิดร้าน ขายของแท้+มี อย.
มีทั้งขนาดจริง / tester
ติดป้ายเบ้อเริ่ม หน้าร้าน เพื่อประชาสัมพันธ์

ไม่เคยกัวพวกแอบอ้างหากินแบบนั้นเลยครับ

เพราะเรารู้ตัวเองดีว่า สิ่งที่เราทำไม่ได้ทำผิดกฏหมาย

ถ้ามีพวกแบบนั้นมา ก็คงต้องปะทะกันหน่อย

*สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม*
futurenet
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 04:53:58 PM »

ขายของ เทสเตอร์ ของเกาหลี ไม่ผิดใช่ไหมค่ะ
อยากทำมาหากิน แต่กลัว ลิขสิทธิ์ ค่ะ ไม่ค่อยรู้กฎหมายเรื่องลิขสิทธิ์ เครื่องสำอางค่ะ
กลัวเขามาจับแล้วพูดไม่ออก  Tongue
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 01:59:52 PM »

ขายของ เทสเตอร์ ของเกาหลี ไม่ผิดใช่ไหมค่ะ
อยากทำมาหากิน แต่กลัว ลิขสิทธิ์ ค่ะ ไม่ค่อยรู้กฎหมายเรื่องลิขสิทธิ์ เครื่องสำอางค่ะ
กลัวเขามาจับแล้วพูดไม่ออก  Tongue

ไม่รู้กฎหมายของอาชีพนี้แล้วทำอาชีพนี้หรอครับ.... คิดได้ไงครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์