หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ diy ซ่อมหูฟัง oker แบบง่าย ๆ โง่ ๆ  (อ่าน 44726 ครั้ง)
kaotue
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 07:08:20 AM »

ตามที่ได้เคยสัญญาไว้ ว่าจะเข็นเจ้าหูฟัง oker มาชำแหละ ได้รับแจ้งจากลูกค้าว่า หูฟังซ้ายขวา  เสียงดังไม่เท่ากัน พอไปตรวจสอบดู พบว่าดังไม่เท่ากันจริง ๆ ทดสอบเบี้องต้นโดยการเขย่าหูฟัง ได้ยินเสียงกระทบกันดัง ก๊อกแก๊ก จาก ด้านที่เบา จึงสรุปว่า น่าจะเกิดจาก ลำโพงหลุดออกจากเบ้า อาการนี้ผมเจอเป็นประจำหากปล่อยทิ้งไว้ อาจลุกลามถึง แผ่นไดอะแฟรมขาด ลำโพงไม่ดัง การซ่อมนั้น ทำได้ง่ายดายมาก ใช้แค่ ไขควง กับสก๊อตเทป หรือเทปพันสายไฟ แล้วแต่สดวก แต่แนะนำเป็นยี่ห้อ 3 m จะดีมาก เริ่มกันเลยนะครับ

1 จับหูฟังเจ้าปัญหา ขึ้นมานอนบนเตียงผ่าตัด  สังเกตดูสภาพว่าผ่านศึกผ่านมือเกรียน มาอย่างโชกโชน ป้ายยี่ห้อ ลบเลือนหมดแล้ว Tongue

2 ถอดกรอบฟองน้ำออกมา ก่อน ทะนุถนอม หน่อยนะครับ เดวจะยับเยิน

3 จับมันหงายขึ้นมา จะเห็นน๊อต 3-4 ตัว ถอดมันออกให้หมด

เดวพักก่องนะครับ เมียใช้ไปซื้อน้ำปลา   Lips Sealed
MrLeela
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 08:12:14 AM »

เดวพักก่องนะครับ เมียใช้ไปซื้อน้ำปลา   Lips Sealed

กำ....... Lips Sealed

[size=12p
weerayuth
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:09:54 AM »

สงสัยจะถีบ........แล้วมั่ง
golfyrider
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:28:34 AM »

รุ่นนี้ ลำโพงชอบหลุดจากกรอบหูฟัง

ต้องแกะมา เอากาวช้างหยอดให้รอบ

อย่าลืมหยอดใส่ผ้าฝองน้ำหูฟังด้วย เพราะมันก็ชอบหลุดออกมาเช่นเดียวกัน
TawKAbiN
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:37:41 AM »

ไม่หวั่นแม้วันมามาก จะหวั่นมากเมื่อเมียมา  Grin
kaotue
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:52:23 AM »

สงสัยจะถีบ........แล้วมั่ง
ท่านทายถูกต้องแล้วครับ ถีบจักรยานไปซื้อน้ำปลามาให้เมียเรียบร้อยแล้วครับ  Smiley

รุ่นนี้ ลำโพงชอบหลุดจากกรอบหูฟัง

ต้องแกะมา เอากาวช้างหยอดให้รอบ

อย่าลืมหยอดใส่ผ้าฝองน้ำหูฟังด้วย เพราะมันก็ชอบหลุดออกมาเช่นเดียวกัน

ขอบคุณครับ หลุดบ่อยจิง ๆ แต่ถ้าใช้กาวช้าง หากตัวลำโพง เสียหรือแตก กว่าจะแงะออกมาเปลี่ยนได้คงเหงื่อตกครับ Tongue
kaotue
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:08:35 AM »

ต่อกันเลยนะครับ ต้องรีบหน่อยเดวเมียเรียกอีก

เมื่อถอดแล้วไส้ก้อทะลักออกมา เป็นอย่างที่คาดไว้ ลำโพงหลุดออกจากเบ้า สาเหตุสืบเนื่องมาจาก เกรียนชอบทำหูฟังหล่น ดุมันมาก ก้อกลัวมันหนีไปเล่นร้านอื่น เกรียนสุดที่รักกกกกกก

พลิกมาตรวจสอบสายสัญญาน ยังแน่นหนาเรียบร้อย ไม่ต้องใช้หัวแร้งมาย้ำตะกั่ว

จากนั้น ก็ยัดมันลงไปในเบ้าให้แน่นหนา แต่ยังไม่แค่นั้น

เตรียม สกอตเทป หรือเทปพันสายไฟมาเลยครับ

คาดเปนกากะบาดไว้เรยครับ เหตุที่ไม่ใช้กาวเพราะกลัวคราวหน้าเวลาซ่อมจะแกะลำโพงออกมายากอะครับ

จากนั้นประกอบกลับให้เหมือนเดิม

เป็นงัยครับ ไม่ยากเรย ท่านสามารถทำเองได้
kapon0077
สมาชิกเว็บ

ทำงานเป็น ทาส เมีย

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:15:06 AM »

Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue

ผมเป็นทาสเมีย คับ
film0_0
สมาชิกเว็บ

SWAT CAT สู้สู้

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 11:50:09 AM »

นึกว่าน้ำปลาจะหมดอีกขวด ลุ้น  Grin Grin Grin

จงทำดีให้คนเกรง อย่าเป็นนักเลงให้คนกลัว !!
kaotue
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 11:57:52 AM »

นึกว่าน้ำปลาจะหมดอีกขวด ลุ้น  Grin Grin Grin

ถ้าน้ำปลาหมดอีกขวด มีหวังไตวายแน่นอนครับ ท่าน  พอดี เมียเรียกไปกิงข้าว ถ้าไม่รีบไปมีหวังได้กิงปลาทีนแทนข้าวแน่เรย  อิอิ   Cry
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์