หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมานำจับลิขสิทธิ์ มีสิทธิค้นรถเรา หรือ ไม่ ขอคำชี้แนะจากท่านผู้รู้ด้วยค่ะ  (อ่าน 7718 ครั้ง)
choco-chilli
เด็กใหม่หัดโพส
*

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้คะ

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 09:45:36 PM »

เนื่องจาก หนูขายเครื่องสำอางค์ อีทูดี้ สกินฟู้ด เครื่องสำอางค์ที่ขายเป็นของแท้ทุกชิ้น  อยู่ที่ตลาดแห่งหนึ่งซึ่งเป็นที่ส่วนบุคคล ซึ่งพวก หมา-สคบปลอม  มันพยาม เข้ามาจับหลายรอบแล้วคะ แต่ก็ต้องถอยกลับไป เพราะ ทางผู้ดูแลตลาดแจ้งว่าเป็นที่ส่วนบุคคล หากจะเข้ามาต้องมีหมายศาล หากไม่มีหมายศาลเข้า มาแจ้งความกลับข้อหาบุกรุกทุกราย(เจ้าของที่มีลูกหลานเป็นทนายและตละกูลใหญ่มากคะ) พวกหมาเลยไม่กล้ายุ่งและเข้ามา แต่ พอหายไปสักพัก พวกหมาก็เริ่ม มีวิธีใหม่ ขั้นตอนดังนี้คะ
1.ถ่ายรูปร้าน ตอนที่เรากำลังขายอยู่คะ
2.ล่อซื้อสินค้าที่เราขายคะ
3.ไปดักรอรถของเรา พร้อมตำรวจเรียกให้เราจอด (มันรู้ได้ยังงัยว่าเราใช้รถคันนี้)
4.แจ้งว่าเราขายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ โดย สินค้าอยู่ในรถขอค้นรถ  และเอารูปตอนที่เรากำลังขาย และสินค้าที่ล่อซื้อไปมาแสดง
5.ขอยึดสินค้าที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โดยเริ่มขู่ต่าง ๆ นานา ตามขั้นตอนหมา
      คือร้านที่โดนไป คือจบโดยการยอม จ่ายคะ แต่หนูตามอ่านข้อมูล ที่ทุกท่านเขียนมา ตั้งใจว่า จะไม่ยอมจ่าย พวกหมาเด็ดขาดคะ แต่ หนูขายของคนเดียวคะ ไปกลับคนเดียว เครื่องสำอางค์ที่ขายเป็นของแท้ทุกชิ้น กลัวว่าสักวันนึงคงมาถึงตัวเราคะ เพราะ ผู้หญิงคนเดียวหมาคงคิดว่าขู่ง่ายอาจจะเป็นเป้าหมายได้ เลยอยากทราบแนวทางเพื่อไว้ป้องกันตัวเองอ่ะคะ เพราะถึงเวลาจริง ๆ จะได้แก้ไขปัญหาถูก ขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยนะคะ เมตตาหนูด้วยนะคะ เพราะตอนนี้ขายของอย่างไม่สบายใจเลย เพราะไม่อยากให้ถึงขั้นโดนพาไปโรงพักคะ อ่านจากที่นี้มา ก็คิดว่าจะไม่ยอมไปโรงพักเด็ดขาดคะ หนูคิดว่าถ้าหนูยอมไปโรงพักคงโดนรุมแน่ ๆ ขอความกรุณาจากทุกท่านด้วยนะคะ
ToonKaTim
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 09:52:16 PM »

ไม่มีหมายค้น ค้นไม่ได้ครับ
Pretti_mania
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:00:12 PM »

1. ภายในรถยนต์ไม่สามารถตรวจค้นได้ครับเพราะถือว่าเป็นที่รโหฐานเช่นกัน ยกเว้นว่ามีหมายศาล หรือการตรวจค้นนั้นเป็นไปตามระเบียบการตรวจค้นรถตาม พรบ จราจร ซึ่งจะต้องตั้งป้าย กรวย และมีนายตำรวจคอยกำกับ

2. จำคำที่ผมบอกไว้ครับ ถ้ามั่นใจว่าเราไม่ผิด แต่ว่าตัวคนเดียวทำอะไรไม่ได้ ให้ถือคติ "ยังไงกูก็ไม่ยอมเอาเงินให้เด็ดขาด" หัวเด็ดตีนขาด ขอขึ้นศาล อย่างมากจ่ายศาล 10,000 บาท ไม่เหมือนที่พวกหมาบอกแน่นอนครับว่าโดนเป็นแสน

3. ลองดูครับผมสู้มาแล้ว ลองดูตัวอย่างนะครับ
    (3.1) http://ict.in.th/23575   .... Skinfood
    (3.2) http://ict.in.th/27415   .... Etude House
ทั้ง 2 กรณี ไม่ได้กินเงินผมทั้งคู่ ทั้ง 2 ทีม ไม่โผล่มาให้เห็นอีกเลยครับ
M
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:01:03 PM »

ไม่มีอำนาจค้นได้ครับ เว้นเเต่ต้องมีการเปิดคดี เเละทำตาม ป วิ อาญ ก่อนครับ
Pretti_mania
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:03:18 PM »

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าวันหลังมันโบกรถให้จอดอีก ขับผ่านไปเลยครับ ชนไม่ชน ช่างมัน บอกว่าเรานึกว่าเป็นพวกมิจฉาชีพ เลยต้องหนี เพราะว่าไม่มีการตั้งด่านที่ถูกต้อง เป็นผู้หญิงคนเดียว หนูกลัวค่ะ ทำตามนี้เลยนะครับ อย่าไปกลัว Angry
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 04:03:51 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากคะ ค่อยสบายใจขึ้น คะ โชคดีจริง ๆ ที่หนูมาเจอเว็บ ict  ไม่งั้นหนูคงไม่มีความรู้และก็กลัวต่อไป ขอคุณจริง ๆ คะ
้hjkll
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:03:16 AM »

ครั้งหน้าคงไม่พลาดแล้วนะ สู้ๆ Cool
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:19:33 AM »

แล้วโดนเอาของในรถไปรึยัง
ถ้าโดนยิ่งดีครับ เราจะได้ไปเล่นมันคืน สนุกดีครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:57:32 AM »

เรียน ท่านอาจารย์ วมแย์ราจาอ คือ หนูยังไม่โดนคะ แต่ร้านที่อยู่ตลาดเดียวกันโดนไป คนที่โดนก็ไม่ค่อยเล่าอะไรให้ฟังคะ เลยทราบรายละเอียดแค่คราวๆ หนูเลยถามไว้ก่อน เผื่อว่าจะเกิดกับหนูคะ จะได้รับมือถูก ถ้าเกิดขึ้นจริง ๆ หนูรับปากว่า จะไม่ยอมให้ยึดของ จ่ายเงิน แน่นอนคะ ได้อ่านข้อมูลมาเยอะจาก ict. ยิ่งอ่านยิ่งโมโห คะ เราทำงานสุจริต หาเงินอย่างลำบาก แต่พวกหมา ใช้ความไม่รู้ ความกลัวของคนมาข่มขู่ รีดไถ แต่ถ้าเกิดขึ้นจริง คงต้องมาขอความรู้จากพวก พี่ ๆ คะ (แต่ขอให้ไม่เกิดขึ้นดีกว่าคะ)
 เพิ่มเติมนิดนึงคะ
1.ถ้าหมามาถ่ายรูปมาเป็นหลักฐานเวลาเราขายของ หมาใช้เป็นหลักฐานอะไรได้มั้ยคะ
2.หากหมาล่อซื้อสินค้าของเราไป นำมาเป็นหลักฐานอะไรได้มั้ยคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 12:19:29 PM »

ติดป้ายไว้บนชั้นสินค้าสิครับ
สินค้าของแท้ ถูกกฎหมายลิขสิทธิ์และเครื่องหมายการค้า
ร้องเรียน แจ้งความกลับ ฟ้องกลับทุกกรณี
ร้านนี้ไม่จ่ายเงิน 100%
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์