หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธี Set TP-Link TL-R480T+ แยกport เน็ตและเกมส์ 100%  (อ่าน 226365 ครั้ง)
sitisirisan
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:20:53 AM »

TL-R480T+ของผม v.5.1 ต้องเซ็ตยังไงถึงจะเห็น ไดรฟ์ที่แชร์ไว้บนเครื่องคอมในวงแลนเดียวกันครับ ขอรูปด้วยจะกรุณามากครับ ขอบคุณครับ Kiss

แชร์ไดร์ ไม่เกี่ยวกับ router นะครับ ต้องศึกษาวิธีเซ็ทระบบLAN นะครับ

ลองดูที่นี่ เบื้องต้นนะครับ
http://th.jobsdb.com/TH/EN/Resources/JobSeekerArticle/technical_editor30.htm?ID=830

คือของเดิมใช้ได้ปกติ ต่อกับฮัพธรรมดา เซ็ตตามที่บอกไว้ แต่พอมาต่อกับ TL-R480T+ v.5.1 เข้าไป ใช้ไม่ได้ซะงั้น ก็เลยอยากทราบว่าต้องไปตั้งค่าอะไรเพิ่มในตัว TL-R480T+ v.5.1 หรือเปล่า ตรงไหนบ้าง ขอบคุณครับ  Tongue

ลองปิด firewall ดูนะครับ ผมก็เดาๆเอา Huh?

ผมลองไปเซ็ตตรงนี่แล้วใช้ได้(มั่วไปเรื่อยๆ)ขอบคุณครับ
Firewall /Access Control /Access Rules
pp game
*

« ตอบ #151 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 05:00:17 PM »

นั่งอ่านไป อ่านมาแล้วก่อ งง ครับ พึ่งซื้อมาวันนี้นี้เอง จะลองเซ็ตดูครับและยังไม่มีความรู้ ไม่ได้จริงๆๆรบกวนพี่ๆๆ ที่มีประสบการณ์ด้วยนะครับ  Tongue Smiley
Firstidea
*

« ตอบ #152 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 06:27:08 PM »

ictemotin1ผมลองset แยกเน็ทแยกเกมส์ V.5 ตามรูปเลยครับ ใช้งานได้ ออกตัวก่อนนะครับ ผมลองผิดลองถูกเองครับ config ก็ดูมาจากคุณmonkeylink ขอบคุณมากครับ ผมอาจจะตอบคำถามไม่ค่อยได้นะครับ Tongue

ใส่รูปไม่ขึ้น

สวัสดีครับ ผมต้องขอ ออกตัวก่อนเลยว่าไม่มีความรู้เรื่อง การแยกเน็ต-เกมส์ โดยใช้เน็ตหลายๆ เส้น รวมเข้าด้วย กันมาก่อนเลย

พอดีไปซื้อเจ้าตัว Load Balance ของ TP-Link รุ่น TL470t+ มาครับ เห็นว่าเป็นรุ่นที่ถูกที่สุดและใช้งานได้ดี ด้วยการใช้สายอินเตอร์ได้มากสุดถึง 4 ช่อง (ผมมีเน็ตอยู่ 3 เส้น ทั้ง 3 เส้นเป็นของ TOT ความเร็ว 6mb)

วันนี้ 04 ม.ย. 58 ครับ

ผมลองเซ๊ตมาเกือบหมดทุกวิธี โดยเซ็ตให้เหมือนกันกับทุกๆท่านที่คอมเมนต์มาแล้ว แต่มันก็ไม่สามารถแยก Youtube แยก วีดีโอสตรีมมิ่งของเว็บต่างๆ รวมถึง facebook ให้มันออกจากเกมส์ได้ แต่พอมาถึงวิธีของท่านที่ผม quote มา ก็รู้สึกประหลาดใจว่า "เฮ้ย แม่งแยกได้แล้วโว้ย!!! ขาด 100% " มันเป็นความรู้สึกที่แบบว่า เหมือนการปล่อยจรวดขึ้นสู้ ห้วงอวกาศเลยทีเดียว 

เอาละครับ หลังจากฝอยมามาก ไปดูรูปภาพ ประกอบเลยครับ ว่าผม เซ๊ตเจ้าตัว TL-R470T+ v3.0 // 5.2.2 Build 20140422 Rel.59140s  // อย่างไร

หน้าแรก ผมจะให้ดู ver. นะครับ แล้วก็เน็ตทั้ง 3wan

อันนี้ให้ ติ๊กถูกให้หมดเลยคับ ไม่รู้ว่าติ๊กทำไม...เหมือนกันนะครับ

ลองมาดูหน้า Policy ครับ ที่ผมวงไว้ นี่คือผมเซ๊ตให้เกมส์ LOL ออก WAN3 โดยเฉพาะนะครับ  เพราะว่าร้านผม รวมทั้งตัวผมเล่นเกมส์ LOL กันเป็นหลักครับ เลยต้องให้เน็ต 1 สายวิ่่งไปหาเกมส์ LOL โดยเฉพาะ  เมื่อทำการแยกแล้ว สำหรับเน็ต 6mb ของ TOT นั้น ปิงในเกมส์ LOL ผมวิ่งอยุ่ที่ 49-50 นิ่งๆ ครับ

รูปนี้น่าจะสำคัญสำหรับหลายๆท่านครับ  ในช่อง List of Rules ที่ 6 และ 7 เป็นส่วนของ Internet นะครับ บังคับให้วิ่งออก WAN1 อย่างเดียว
ส่วนในช่อง  List of Rules ที่ 10-11 เป็นส่วนของเกมส์ออนไลน์ ทั่วๆไปครับ ผมให้วิ่งไป ออกที่ WAN2 และ WAN3  ครับ

สุดท้ายเรามาดูผลลัพกันครับ  ปรากฏว่า ภาระหนักในส่วนของอินเตอร์เน็ต ก็แบบที่เห็นในภาพครับ WAN 1 รับไปเต็มๆ  ส่วน WAN 2 เกมส์ทั่วๆไป ก็รับภาระ ลองลงมา  ส่วน WAN3 สำหรับเกมส์ LOL ของผมนั้นก็น้อยที่สุดครับ   

ปล.สุดท้ายก่อนจะจากกันไปผมมีภาพ ของ เน็ต 6Mb  3เส้นรวมกัน โหลดหนังผ่าน Rabbitfile มาให้ชมกันครับ

วิธีเซ็ตให้ เน็ตมารวมกันก็ง่ายๆครับ  เอาเครื่องหมายถูก ออกให้หมด แค่นี้เท่านั้นครับ พลังของ อินเตอร์เน็ตสายทองแดง ก็จะสำแดงออกมาให้เทียบเท่า สายไฟเบอร์  ลาไปเพียงเท่านี้ ขอบคุณ และสวัสดีครับ

uijony99
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 08:46:38 AM »

โอ้ว ความรู้ทัั้งนั้น ขอบคุณครับผม  Smiley
mvmv13
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 08:47:51 AM »

ยากเหมือนกันนะครับ เนี้ย  Huh? งงๆ
judimiaw
*

« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 12:52:43 AM »

มีวิธีเซตให้ใช้งานคู่กัน IP BONUS ของ ICT ไหมครับ ผมลองเซตยังไงก็ไม่ได้ ซักทีนะครับ
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16]   ขึ้นบน
  พิมพ์