หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนแจ้งจับลิขสิทธิ์etudeเสียรู้ไปแล้วแต่จะเอาคืนยังไง อยากสู้มากค่ะ  (อ่าน 8123 ครั้ง)
dui_vongmani
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:08:24 AM »

หนูมีเรื่องขอความช่วยเหลือค่ะ เรื่องลิขสิทธิ์ Etude ค่ะ เรื่องมีอยู่ว่าหนู่เป็นแม่ค้าขายเครื่องสำอางเกาหลีค่ะเครื่องสำอางก็รับมาจากแม่ค้าที่ประเทศเกาหลีส่งมาให้ แต่มีอยู่วันหนึ่งเวลาประมาณ4 ทุ่ม ก็มีชายประมาณ 3 คน และหญิงประมาณ 1 คน พร้อมตำรวจ 1 นายเดินเข้ามาและบอกว่ามาจาก บริษัทคอสเมกก้า จำกัด และเอามาจับเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์ค่ะ และเขาก็บอกว่ามีอะไรไปคุยที่โรงพักหนูก็บอกขอคุยกับแฟนก่อนเขาก็ไม่ยอมค่ะและขนของหนูใส่ถุงและหยิบไปให้หนูเดินตามไปขึ้นรถ จากนั้นพอไปถึงโรงพักแฟนหนูก็มาพอดี พวกเขาก็มีรออยู่ที่โรงพักอีกหลายคน แต่หนูสงสัยว่าไอ้คนที่มาคุยกับหนูนี่มันไม่เกี่ยวอะไรกับบริษัทนี้เลยแต่มันบอกว่ามาเป็นเพื่อน แต่มันก็เป็นคนคุยตลอดงานเลยค่ะ มันอธิบายให้หนูฟังว่าพวกมันเป็นตัวแทนบริษัทนี้มอบหมายให้มันมาจับ แม่ค้าที่ขายของetudeแต่ไม่มีป้ายสคบของบริษัทคอสเมกก้า มันผิดเพราะเขาได้เซนต์สัญญาว่าเขาเป็นผู้จำหน่ายแต่เพียงผู้เดียวถ้าใครไม่มีป้ายที่ว่านี้ก็ให้ถือว่าเป็นของปลอมหมด หนูก็ไม่ยอมบอกว่าของฉันของแท้ฉันจะขอสู้กันในศาลแล้วกันและแฟนหนูก็ทำหน้าแบบรู้กฎหมายและทำดุ ๆ หน้ามันก็ดูจ๋อย ๆ หนูบอกว่าขึ้นศาลโดนอย่างมากก็อย.จ่ายไม่ก็บาท มันเลยบอกว่าเราตกลงกันได้เรื่องไม่ยาก ถ้ารู้จักใครในโรงพักก็ช่วยเคลียร์ได้ หรือยอมความ 30000 บาท หนูก็บอกว่าไม่หนูไม่ผิดข้อสู้คดี ตำรวจก็บอกว่าถ้าอย่างนั้นก็ให้ประกันตัว 200,000 บาทหนูตกใจค่ะ เลยบอกว่าไม่มี มันก็บอกว่าถ้าอย่างนั้นคุณก็ต้องนอนคุก และมันก็เร่งเวลาไม่ให้เราคิดและบอกว่าร้อยเวรจะออกเวรแล้ว และมันก็ลดให้บอกว่ายอมความที่ 20,000 บาทก็ได้ หนูก็ไม่รู้กฎหมาย เลยให้มันไป 20,000 บาทค่ะเพราะหนูไม่อยากนอนคุก และมันก็พาไปลงบันทึกประจำวันนึ่งใบพร้อมด้วยบันทึกยอมความอีกหนึ่งใบค่ะและยึดของกลางกลับบริษัทมันไป ทีนี้หนูอยากจะถามค่ะว่า ถ้าหนูอยากสู้คดี  เงินประกันเราต้องจ่ายถึง 200,000 หรือปล่าวค่ะ และหนูให้เงินมันไปแล้วจะเอาคืนได้ไหมค่ะ หนูอยากสู้ค่ะเพราะไม่อยากให้มันทำนาบนหลังคนค่ะ จึงอยากขอคำปรึกษาจากอาจารย์ค่ะ โปรดช่วยหนูด้วยค่ะ
Chenhero
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 05:24:47 AM »

http://ict.in.th/29297

ตามนี้เลยครับ
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:55:10 PM »

ผมว่านิ่มๆนะ ร้องเรียนเอาหนักๆ เดี๋ยวได้เงินคืนเอง
ถาพถ่ายและเอกสารที่ได้มา หลักฐานทั้งหมดเกบไว้ดีๆ
luengaw
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 03:34:33 PM »

เสียรู้มันแล้วครับ มันผิดหลายๆคดีเลยครับ  จัดมันคืนให้หนักเลยครับ

ทำเพือลูก
Chenhero
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:19:22 PM »

จขกท. อย่าหายครับ
หรือว่าถอดใจไปแล้ว งั้นเตรียมตัวไ้ว้เลยครับ เด๋วหมาอีกทีมจะตามไป พวกนี้เป็นเครือข่ายครับ รู้ว่าใครกินง่าย มักตามอีกฝูงไปกิน
Phoenix Mobile
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 07:09:23 PM »

หายไปเลย จขกท
Hajang05
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 01:03:43 AM »

โดนเหมือนกานเลยคะ ยางไม่โชบัตร ยังไม่อธิบายอะไรพวกนี่ก้อมาเอาของไปซึ้งๆหน้า ตะกี้เลยสดๆร้อน ยอมเสีย4พันเจบใจมาก แถมยึดของเราไปอีก ทำไงดีคะ ตอนนี้มีหลักฐานคือใบยอมความ บพทำไงดีคะ อยากเข้าไปแจ้งความมากเลย Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์