หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนตำรวจจับ ขายคอมพิวเตอร์มือสอง ข้อหา โปรแกรมเถื่อน ผิด พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ 2550  (อ่าน 27803 ครั้ง)
boyz
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 02:06:54 PM »

ถูกต้องครับ อ.วมแย์ราจาอ คดีนี้ ถ้าไปตาม อ.ว่า เราเอาผิดเขาได้สบายครับ เคส นี้ ขอเป็นกรณีศึกษา เผื่อเป็นความรู้คนอื่นๆ ผมมีสาเหตุลึกๆ ที่ไม่อยากเอาเรื่อง ( ขอไม่พูดเรื่องนี้นะครับ )

เคสนี้ เป็นตัวอย่าง ขอให้เพื่อนๆ ที่มีอาชีพ ที่เกี่ยวข้อง พ.ร.บ.นี้ อย่าละเลย ป้องกันและสวนกลับเต็มที่

ขอบคุณ อ.วมแย์ราจาอ  ตลอด 2 ปี ความรู้ของท่าน ทำให้ผมรอดตัวมาได้หลายครั้ง และถ้าใครเจอเคสแบบนี้อีก ผมยินดีช่วยครับ มองตามหลักแล้ว คดีนี้ หมูๆ ครับ ถึงบอกว่่า ทุกร้านต้องมีกล้องบันทึกการจับกุมครับ เพราะขั้นตอนจับกุมต้องผิดพลาดแน่นอน ที่มีปัญหาเนื่องจากเด็กในร้านไม่รู้ครับ เลยไม่ทันเกมส์
boybu69
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 02:31:31 PM »

ขอแชร์ประสบการณ์ครับ ผมเคยถูกจับตามข้อหานี้ แต่ผมโดนเพระขายแผ่น โปรแกรมครับ ถูกเจ้าหน้าที่ กองปราบปรามเทคโนโลยี จับครับเค้าบอกว่ามัเป็นข้อใช้เฉพาะจับเรื่องแผ่น แต่ผมว่ากรณีพี่ มันอยู่ในเครื่องเค้าจะมาค้นต้องมีหมายค้นคอมครับ และเค้าจะมาค้นได้ต้องขอศาล ตามที่ผมอ่านมาในนี้นะครับ ถ้าเค้าอยู่ดีๆ มาค้นเครื่องพี่เอาผิดพวกหมาได้ตามสบายคับ
boyz
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 02:59:38 PM »

ถึง คุณ boybu69  ถ้าอยากรู้ลึกกับคดีนี้ ทิ้งเมลคุยกับผมก็ได้ กรณี ที่คุณ ขายแผ่น มีวิธีแก้ครับ แต่ยุ่งยากเราหน่อย ต้องชำนาญเรื่องโปรแกรม หวังว่าคุณไม่ใช่ฝ่ายตรงข้ามนะ ตอนแรก ก็คิดแบบเดียว matoom นั่นแหละครับ ว่าไม่น่าเกี่ยว แต่ถ้าคนชำนาญเรื่องโปรแกรมจะรู้เลยว่า เกี่ยวเต็มๆ กับ พ.ร.บ.นี้ ผมไม่รู้ว่า คนออกกฏหมายคิดได้ หรือฟลุ๊กกันแน่ ส่วนตำรวจที่ใช้ พ.ร.บ. นี้เล่นงาน ต้องเก่งคอมทีเดียว น้อยครับ ที่ ต.ร. จะใช้ข้อนี้เล่นงาน เพราะว่า มันอ่านเข้าใจยาก ถ้าไม่เข้าใจเรื่องโปรแกรม เขาไม่กล้าเสี่ยงหรอกครับ กลัวพลาด

เอาเป็นว่า ใครเจอเคสเดียวกับผม ผมจะช่วย แต่ตอนนี้ผมไม่อยากพูดเรื่องคดีนี้มาก กลัวฝ่ายตรงข้ามรู้และเอาประยุกต์ได้  ตอนนี้ เข้าใจมันเกือบ 100 % แล้วครับ คดี บ่ มีอะไรมากหรอก หมูๆ ฝากไว้ ถ้าฝ่ายตรงข้ามจะลองดี กับ พ.ร.บ. นี้ ผมบอกเลยนะครับ ว่าคน ใน ict.in.th ไม่ใจดีเท่าผมหรอก

boyz
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:08:12 PM »

ผมว่า จับแผ่นโปรแกรม ก็ต้องมีหมายเหมือนกันครับ ถ้าบอกว่า แผ่นข้า...... เป็นแผ่นทดลองใช้ นอกจากจะเปิดแผ่นให้ดู และข้าก็ไม่เปิด ถ้าเจ้าไม่มีหมายค้นมา
technic29
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 11:31:22 AM »

ผมว่า ตำรวจโยนหินถามทางมากกว่านะ ถ้าเวอร์คก็ล่าอาณานิคมต่อเลย(ทำมา หาแ..ก)
tatakiku
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 05:42:14 PM »

น่าจะเล่นงานมัน Angry Angry Angry
numchut
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 08:12:16 PM »

อย่างฮาเลยครับ อ่านมานี่

ฮาแรกจบไอทีมาไหม่ๆ จบไอทีโดยตรง
ฮาสองตำรวจนำจับ เป็นตำรวจนอกเครื่องแบบ
ฮาสามเป็นถึงร้อยตำรวจเอก

555555 มันคิดว่ามันไหญ่ที่สุดเลยครับท่านผู้อ่าน555555
พูดมาได้
ข้อหาที่มันจะทำได้มันต้องมีเจ้าทุก หรือไม่มันก็เป็นเจ้าของโปรแกรมที่โดนแครก หรือ serial ปลอม ถ้ามันบอกว่าเป็นความผิดต่อรัฐ นั่นหมายความว่ารัฐคือผู้เสียหาย
 ถูกต้องครับสามารถจับได้ทันทีจริง ถ้าคุณ จำหน่ายโปรแกรมควบคุมไฟสัญญานจราจร รหัสเข้าฐานข้อมุลทะเบียนราษ หรือโปรแกรมอื่นๆของรัฐบาล
แต่ถ้าคุณขายโปรแกรม วินโด ดัดแปลงด้วย ไมโครซอฟ ก็คือผู้เสียหาย ไม่ใช่รัฐเสียหาย 5555

มั่วยิ่งกว่าหมาอีก
แจ้งข้อหาเดียวก้อหนาวแล้วครับ 157 พอ เดี๋ยวก็ออกจากราชการมาเปิดร้านซ่อมคอม เพราะร้านเกมเปิดไม่ได้ ผิดกฏ (ก็ดันออกจากราชการมาติดคุกอะดิ)
เอาเบาๆก็ทำหนังสือร้องไปที่ภาคก็ได้ รับรอง มันปวดหัวยิ่งกว่าคุณอีก
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์