หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเรียนระบบ linux ครับ ไม่อยากเสียเงินเรียกช่างมาทำตอนระบบที่ร้านมีปัญหา  (อ่าน 11323 ครั้ง)
tum191
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:54:49 PM »

ใครใจดีช่วยสอนผมทีนะ Kiss
numchut
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 03:09:27 PM »

linux ไม่ค่อยจะมีปัญหา ของผมอยู่มา 2 ปีละ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนอกจาก hardware สกปรก
ถอดมาถูด้วยยางลบ เป่าด้วยลม ก็ใสได้แล้ว
surasivadee
สมาชิกเว็บ

รักนะ...ict.in.th

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 04:57:40 PM »

มีใครพอแนะนำหนังสือ หรือบทความสอนการทำ / ใช้ ลีนุกซ์ ตั้งแต่เริ่มจนเป็นบ้างมั้ย Cry
ICECOMPUTER CHUMSAENG
สมาชิกเว็บ

ทายซิผมอายุเท่าไร?

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 06:28:37 PM »

หัดลง Linux เช่น Redhat, Ubuntu, CenOS , (แต่ละค่ายคำสั่งจะเพี้ยนต่างกันเล็กน้อย ให้ลองเล่นซักค่ายหนึ่งก่อน) 

จากนั้นฝึกใช้ Command line (คล้าย ๆ Dos )  เช่น cp(คัดลอก),  mkdir(สร้างโฟล์เดอร์), ls -l (โชว์ไฟล์แบบละเอียด), rpm(ลงโปรแกรม) คอนฟิก VI    ฯลฯ

จากนั้นค่อยฝึกลงโปรแกรมที่เกียวกับระบบร้านเกมส์ครับ

ทดลองเล่นใน VMware ก่อนก็ได้ครับ

aphinyawat
สมาชิกเว็บ

ยากเพราะคิด สัมฤทธิ์เพราะทำ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 06:34:42 AM »

ระบบร้านเน็ตร้านเกมส์เดี๋ยวนี้ที่ใช้ๆกันก็จะมี diskless และก็ แยกเน็ตแยกเกมส์( CC หรือไม่ก็ ClearOS ) ที่นิยมใช้กัน ผมว่ารูปแบบการติดตั้งการลงแทบจะสำเร็จรูปแล้วนะครับ ท่านเจ้าของกะทู้สนใจอยากทำจริงๆแอดเมลล์ผมไว้แล้วกันนะครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่งเท่าไร แต่พอทำได้ครับ ไม่เคยจ้างช่างมาทำ ส่วนมากถ้าติดปัญหาก็ถามๆ พี่ๆเพื่อนๆในเวป ICT นี้แหล่ะ ^__^ ผมจะออนช่วงเย็นๆถึงเช้านะครับ กลางวันนอน ยังไงผม PM เมลล์เป็นข้อความไปให้ท่านแล้วกัน ( แต่ถ้าจะให้ผมสอนเขียนสคริป เขียนอะไรต่างๆผมทำไม่เป็นนะครับ ก๊อปเค้ามาทั้งนั้น ) อิอิ

ปล.ผมอยากเห็นคนไทยบินได้  Grin Grin Grin Grin Grin Grin

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ การให้ต่อไปไม่รู้จบ และไม่หวังผลตอบแทน
คนเราไม่ได้รู้ไปทุกเรื่อง มีอะไรให้แบ่งปันกัน น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า สังคมไทยจะเจริญยิ่งขึ้น
ถามเพราะไม่รู้  จึงมีครูให้ช่วยสอน  จะด่าจะว่าไม่อาทร  หวังสักวันให้เก่งก่อน  จะไม่ง้องอนอาจารย์เลย
naykwang
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:10:24 PM »

ขอศึกษาด้วยคน อีก 2-3 วัน จะไปถอยเครื่องมาทำ all in one แล้ว อ่านแล้วไม่ได้ลองทำ คงไม่เป็นแน่
surasivadee
สมาชิกเว็บ

รักนะ...ict.in.th

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 03:41:57 PM »

ระบบร้านเน็ตร้านเกมส์เดี๋ยวนี้ที่ใช้ๆกันก็จะมี diskless และก็ แยกเน็ตแยกเกมส์( CC หรือไม่ก็ ClearOS ) ที่นิยมใช้กัน ผมว่ารูปแบบการติดตั้งการลงแทบจะสำเร็จรูปแล้วนะครับ ท่านเจ้าของกะทู้สนใจอยากทำจริงๆแอดเมลล์ผมไว้แล้วกันนะครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่งเท่าไร แต่พอทำได้ครับ ไม่เคยจ้างช่างมาทำ ส่วนมากถ้าติดปัญหาก็ถามๆ พี่ๆเพื่อนๆในเวป ICT นี้แหล่ะ ^__^ ผมจะออนช่วงเย็นๆถึงเช้านะครับ กลางวันนอน ยังไงผม PM เมลล์เป็นข้อความไปให้ท่านแล้วกัน ( แต่ถ้าจะให้ผมสอนเขียนสคริป เขียนอะไรต่างๆผมทำไม่เป็นนะครับ ก๊อปเค้ามาทั้งนั้น ) อิอิ

ปล.ผมอยากเห็นคนไทยบินได้  Grin Grin Grin Grin Grin Grin
  เมลล์อะไรน้อ อยากถามเรื่อง ofris
microsoft
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 04:45:18 PM »

ผมก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ร้านก็กำลังจะเปิด รอใบอนุญาตฉายอยู่อีกใบเดียว ส่วนร้านก็ทำเอง ตกแต่งเอง วางเครื่องทุกอย่างเอง เว้นก็แต่ ติดกระจกหน้า-หลังบ้าน, ติดแอร์, ติดฝ้า ที่ไม่ได้ทำเอง ซึ่งตอนนี้ติดตั้ง ClearOS เสร็จแล้ว ทำให้เล่นเน็ตได้แล้ว แต่เกมส์ยังไม่ได้ลองครับ ยังไม่รู้ว่าต้องลง add-ons อะไรไปบ้างน่ะครับ กำลังงมหาแบบหัวหมุนอยู่เลย
feelclass
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 05:47:20 PM »

ยืนยันอีกเสียง ไม่ได้เทพท่านนี้ ร้านผมไม่ได้เปิด พูดเรื่องจริงครับ

สนใจไปดูร้านผมได้ที่ www.facebook.com/lightcom.serv

phumin
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 05:50:42 PM »

เจ้ต๋อมเด๋วสอนให้ฟรี ส่วนท่านอื่นที่สนใจมีที่เรียนที่ราชบุรียังไงบอกได้ครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์