หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับเเต่ง Destop ให้สวยงามน่าใช้กันครับ ( Freeware ) พร้อมวิธีใช้งานอย่างละเอียด  (อ่าน 79915 ครั้ง)
candm09
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 01:26:20 AM »

Fences โปรแกรมดีๆ ที่มีไว้จัดการกับหน้าจอคอมพิวเตอร์ของคุณ ช่วยเก็บแยกไอคอน หรือไฟล์ที่เราชอบวางไว้ที่หน้าจอให้เป็นหมวดหมู่ ช่วยให้ทำงานได้สบายมากขึ้น ถูกต้องตามหลัก 5 ส แม้จะเป็นบนหน้าจอเดสค์ทอปเราก็ตาม

โปรแกรม Fences เป็นโปรแกรมที่ให้คุณลากวางๆ ไอคอนหรือไฟล์ที่คุณมักจะ save ไว้บน desktop ของคุณ (เพราะมันสำคัญ ใช้บ่อยใช่ไหมหล่ะ ถึงมา save ไว้ตรงนี้) จากหน้าจอที่รกๆ ของเราจะกลายเป็นหน้าจอที่เป็นระบบระเบียบมากขึ้น

Feature หนึ่งที่น่าสนใจของโปรแกรมจัดการหน้าจอ Fences ก็คือ หลังจากเราจัดรวมไอคอนไว้เป็นกลุ่มเป็นหมวดหมู่แล้ว เราสามารถซ่อนไอคอนได้ง่ายๆ เพียงแค่ดับเบิ้ลคลิกที่บริเวณว่างๆบนหน้าจอ โปรแกรม Fences ก็จะทำการซ่อนไอคอนให้เอง ถ้าต้องการให้ icon กับมาคืนก็แค่ดับเบิ้ลคลิกที่บริเวณว่างๆบนหน้าจอ โปรแกรม Fences ก็จะทำการแสดงไอคอนกลับมาเอง

โปรแกรม Fences เป็นโปรแกรมที่ช่วยให้คุณจัดเดสค์ทอป เพียงแค่กดปุ่มขวาของเมาส์ค้างไว้แล้วคลุมไอคอนที่ต้องการจัดกลุ่มแล้วปล่อย เพียงแค่นี้ก็สามารถที่จะจัดกลุ่มไอคอนบนหน้าจอเดสค์ทอปที่เราต้องการได้ นอกจากนี้ยังให้คุณสามารถนำไปใช้ส่วนตัวได้ฟรี! เชิญชมวีดีโอสาธิตการใช้งาน

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/KRnIFbwno3w?version=3" target="_blank">http://www.youtube-nocookie.com/v/KRnIFbwno3w?version=3</a>

ไม่ต้องสนใจกับคลิปวีดีโอการใช้งานครับผมเเค่ไปค้นเอามาอ้างอิงเฉยๆ เดี๋ยวผมจะนำเสนอเป็นภาษาไทยบ้านๆสำหรับสมาชิกเวบทุกๆท่าน เพื่อที่จะได้เข้าใจง่ายขึ้นตามรูปด้านล่างครับ

******* หลังจากทำตรงนี้เสร็จโปรเเกรมมันจะจัดเรียงให้เราทันทีครับ  ********

*** เเต่ผมถอนการติดตั้งโดยการไปดับเบิลคลิกที่ไฟล์ติดตั้งมันอีกที มันจะเป็นการถอนโปรเเกรมออกให้ จัดการรีสตาร์ท 1 รอบ ***

คลิกดาวน์โหลด !! ที่นี่

Credit @Mpenza Juntasri   Feelclass (สมาชิกเวบICT) ( Free Software จะใช้โปรแกรมเถื่อนทำไม ในเมื่อของฟรีก็มีให้ใช้ )

รูปใหญ่ไปหน่อย เเฮะๆ ลองๆทำดุครับตัวผมก็เองก็หาตั้งนานว่าเค้าใช้โปรเเกรมอะไรทำกัน ประจวบเหมาะกับลูกหลับพอดีเลยมานั่งทำกระทู้เล่นๆ ... ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับหวังว่าคงเป็นประโยชน์เเก่เพื่อนสมาชิกไม่มากก็น้อย Tongue

ปล 1 ผมลืมบอกไปนิดครับ เราสามาถย่อ/ขยายกรอบที่เราสร้างไว้ได้นะครับ รวมถึงสามารถเคลื่อนย้ายกรอบที่สร้างไว้ไปวางตรงไหนก็ได้ครับ ทำได้โดยคลิกซ้ายค้างไว้ตรงกรอบที่เราจะลาก ( คลิกที่ชื่อกรอบมันอ่ะครับ ตรงสีดำเข้มๆหน่อยจะลากไปวางไหนก็เชิญเลย )
     2 เราสามารเรียง shortcut ที่อยู่ในกรอบใหม่ตามลำดับความสำคัญของการใช้งานได้ด้วยนะครับทำได้โดยลากออกมาจากกรอบเอามาวางที่หน้า destop ที่ว่างๆก่อน อันไหนสำคัญก็ลากไปวางใหม่เป็นอันเเรก ต่อๆไปตามลำดับที่เราใช้งานประจำได้เลย
candm09
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 01:40:52 AM »

อันนี้ของร้านไลท์คอมพิวเตอร์ โคราชครับ
ร้านใครน้ออออ  ทำสวยจัง

feelclass
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 02:32:48 AM »

โอ้ว มีชื่อผมด้วย แถมได้โปรโมทร้านผมด้วย ฮาฮา ขอบคุรมากๆครับพี่ แต่เครดิตคนหาโปรแกรม ยกให้ เอ็ม aphinyawat
 เครดิตที่สำคัญคือคนพี่ชิตเลยครับ เพราะถ้าพี่ไม่เอามาลงก็คงได้ใช้แค่วงแคบ ๆ  Smiley

ส่วนผม นั้น โดนเอ็ม มาโปรแกรมมายั่วครับ ว่าทำแล้วสวย ยั่วจนผมต้องทำด้วย เลยได้ดั่งภาพครับ อิอิ

ขอบคุณสำหรับเครดิต ครับผม  Smiley

art_krab26®
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ตรุ่นพี่
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:23:07 AM »

สวยงามน่าใช้มากครับ  

ขอบคุณครับ    

ลายเซ็นต์ไม่สวย  อิอิ
watchara5
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:24:57 AM »

สวยมากครับ กำลังอยากได้อยู่พอดีเลย ขอบคุณครับ Smiley Smiley Smiley
aumpronn
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:37:10 AM »

โปรแกรมเจ๋งมากครับพี่ ขอบคุณมากครับ  Cry Cry Cry
ODcomputer
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:23:36 AM »

ทั้งเครื่องลงโปรแกรมไว้แค่นี้ครับ *-*
virginnut
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:51:30 AM »

เคยใช้ครับ สวยดี ใช้งานง่าย ดูเป็นหมวดหมู่
เสียอย่างเดียวตอนบูทเครื่องใหม่ กว่าจะพร้อมใช้งานช้ากว่าปกติเกือบ 1 นาที
บางทีเห็นใจเกรียน เปิดเครื่องปุ๊บ พอโชว์หน้า Desktop ไม่รอไฟ HDD นิ่งหรอก กดเปิดนู่น นี่ นั่น จนเครื่องค้าง
unicomth
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:52:20 AM »

ถ้าเป็นตัวเดียวกันกับที่ผมเคยแจก (2 ปีที่แล้ว)
Fences 1.01
http://ict.in.th/14312

แชร์ประสบการณ์

ใช้กับ Ncafe และ Deep Freeze ไม่นานก็จะรวนๆครับ มี Error เด้ง

ไม่แน่ใจว่าเป็นกับตัวไหนตัวหนึ่ง แต่ใช้เครื่องที่ไม่ได้ลง 2 โปรแกรมนี้ ผมใช้มา 2 ปี ไม่มีงอแงครับ
kangmufc
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:08:57 AM »

แหล่ม ครับ โปรแกรม นี้ ทำไมคนอื่นทำแล้วสวยจัง ของผมทำแล้ว รกกว่าเดิม อีก 55555

ยินดีให้คำปรึกษาทุกอย่างครับ เคเอเอ็นจีเอ็มยูเอฟซี แอด ฮอทเมลดอทคอม ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์