หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 15   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY แนวทางสำหรับท่านที่ต้องการทำโต๊ะคอมแบบใหม่  (อ่าน 108836 ครั้ง)
candm09
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:03:04 AM »

ได้ช่างจากที่ไหนละครับเสี่ย ว่างๆเดี๋ยวจะเอาเมจิคไปเจิมเด้อ  Grin

ช่างจากจันทบุรีครับ  เพิ่งกลับตะกี้นี้เอง
เริ่มขนของมากองหน้าร้านเพื่อเริ่มทำตอน 9 โมงเช้า ..... พักเที่ยงกินข้าว
กลับมาทำงานต่อ ..... 6 โมงเย็นกินข้าวเย็น
ทำงานต่อจนเกือบตีสองเพิ่งกลับไปซักพักเองครับ  
เสียเวลามาตัดไม้ออกไปเเค่ 1 เซนติเมตรเพราะช่างบอกว่าร้านผมมันเอียง เก็บรายละเอียดทุกเม็ด สุดยอดมาก  
candm09
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:04:53 AM »

พี่ชิต แบบนี้มันไม่ทนนะครับ ผมขึ้นไปนอนเล่นไม่ได้ 5555

ผมไม่ได้มองข้ามจุดนี้ครับ เพราะผมบอกช่างไปว่า ผมต้องเอาพัดลมมาทำความสะอาดอาทิตย์ละครั้ง
ผมปีนขึ้นไปปลดพัดลมลงมาทำความสะอาด ชั้นวางมันจะรับน้ำหนักผมได้หรือไม่  
ว่าเเล้วช่างก็ขึ้นไปยืนกัน  2 คน ให้ดูครับ
พรุ่งนี้สายๆผมจะอัพภาพที่เหลือมาให้ดูอีกครับ

ปล นำ้หนักเอกซ์ชั้นวางน่าจะรับไหวนะ เเต่ถ้าเป็นพื้นที่ให้นอนคงไม่พอ
feelclass
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:27:36 AM »

พี่ชิต แบบนี้มันไม่ทนนะครับ ผมขึ้นไปนอนเล่นไม่ได้ 5555

ผมไม่ได้มองข้ามจุดนี้ครับ เพราะผมบอกช่างไปว่า ผมต้องเอาพัดลมมาทำความสะอาดอาทิตย์ละครั้ง
ผมปีนขึ้นไปปลดพัดลมลงมาทำความสะอาด ชั้นวางมันจะรับน้ำหนักผมได้หรือไม่ 
ว่าเเล้วช่างก็ขึ้นไปยืนกัน  2 คน ให้ดูครับ
พรุ่งนี้สายๆผมจะอัพภาพที่เหลือมาให้ดูอีกครับ

ปล นำ้หนักเอกซ์ชั้นวางน่าจะรับไหวนะ เเต่ถ้าเป็นพื้นที่ให้นอนคงไม่พอ

5555555

onelove
สมาชิกเว็บ

เจ้าของ เสราะกราว แกงค์

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:31:38 AM »

จริงๆเสี่ยแกไม่ได้จะเอามาวางคอม แต่แกจะทำฮ้านหมอลำ เพราะเสี่ยแกชอบหน้าฮ้าน  Grin Grin Grin Grin Grin

เกรียนไทย
lagasy
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:43:52 AM »

ของคุณ candm09
ไม่น่าจะใช้ไม้ ปาติเคล เลย ไหนๆจะทำแบบนี้แล้วน่าจะ mdf เป็นอย่างน้อย เพราะลงทุนสูงกะใช้งานนาน
ตรงที่วางเคส ระวังเป็นท้องช้างนะครับ ดูแล้วโครงไม่แน่น
candm09
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:02:13 AM »

ไม่น่าจะใช้ไม้ ปาติเคล เลย ไหนๆจะทำแบบนี้แล้วน่าจะ mdf เป็นอย่างน้อย เพราะลงทุนสูงกะใช้งานนาน
ตรงที่วางเคส ระวังเป็นท้องช้างนะครับ ดูแล้วโครงไม่แน่น

ขอบคุณท่าน lagasy ที่ชี้เเนะครับ
ก่อนอื่นต้องบอกว่าผมไม่มีความรู้เรื่องพรรณนี้เลย พออ่านเสร็จก็เดินไปถามช่างทันที ว่าอาการท้องช้างคืออะไร ช่างบอกว่าไม้มีความหนา 20 มล + กับทำเเกนเพิ่มกันไว้เเล้วครับ ไม่มีปัญหา
kemthongcom
สมาชิกเว็บ

KT Group

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 12:48:06 PM »

สวยงาม หลายเติบ ครับ

ขยันทำกิน
lagasy
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:17:21 PM »

ขอบคุณท่าน lagasy ที่ชี้เเนะครับ
ก่อนอื่นต้องบอกว่าผมไม่มีความรู้เรื่องพรรณนี้เลย พออ่านเสร็จก็เดินไปถามช่างทันที ว่าอาการท้องช้างคืออะไร ช่างบอกว่าไม้มีความหนา 20 มล + กับทำเเกนเพิ่มกันไว้เเล้วครับ ไม่มีปัญหา

ช่างหมายถึงตรงที่วางจอหรือปล่าวครับ ตรงนั้น ดูหนาและมี ฉากรองเยอะไม่น่าจะท้องช้าง แต่ตรงที่ผมบอกคือตรงที่วางเคสบนสุด ดูบางและไม่ค่อยมีอะไรรองรับ ถ้าเคสหนักๆวางไปตรงกลางอาจมีปัญหา แต่อาจจะไม่เกิดก็ได้ เพราะที่ผมเจอส่วนมากเป็นกับจอ crt มันหนักมากและมีแรงลงมาที่กลางโต๊ะจุดเดียว
แล้วจะปิดหน้าด้วยอะไรครับ ถ้าเป็น pvc แนะนำให้ช่างทำขอบเป็น โค้งๆ จะมีปัญหาเรื่องขอบลอกน้อยกว่า เหลี่ยมๆครับ
lagasy
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:20:26 PM »

ของคุณ พาน มหานคร น่าจะเป็นไม้แท้ดูแล้วทนทานสุดๆ อันนี้อยู่ยาวเป็น สิบๆปีแน่ๆ
lagasy
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 02:23:01 PM »

ของคุณ mahamodo น่าลงแชลแลค แล้วเครือบ ยูริเทนครับ
ไม้อัดไม่ทนน้ำครับ เด็กเอาแก้วน้ำมาวางเดี๋ยวไม้ก็พองครับ รีบทำด่วน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 15   ขึ้นบน
  พิมพ์