หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับเครื่องสำอางค์Bergamo2ของเดียร์อะคะ รบกวนช่วยเข้ามาอานเพิ่มเติมทีนะคะ  (อ่าน 10872 ครั้ง)
่jooby
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:37:50 PM »

มันมีปัญหาอยู่ว่าดิฉันไม่มีใบเสร็จจากบริษัทที่เกาหลี เพราะเราซื้อมาจากดอนเมือง แต่เค้าบอกว่ารับมาจากเกาหลีแต่ขอใบเสร็จเค้าไม่ให้เรานะคะควรทำไงดี แล้วถ้าจะร้องเรียนตำรวจต้องทำไงบ้างบอกตามตรงว่ากลัวเหมือนกัน เพราะ สน ที่นี่ขึ้นชื่อเรื่องในทางลบมาก ส่วนสัญลักษณ์ที่เราขายมันเขียนว่า BERGAMOแล้วมีวงรีล้อมรอบแค่คำว่า caviar ส่วนที่เค้าจดมาจับเรานั้น คำว่าBERGAMOกับcaviarแล้วมีวงรีล้อมรอบทั้ง2ตัวหนังสืออยู่ มันต่างกันที่วงรีล้อมทั้งหมด กับไม่ล้อมทั้งหมดอะคะ ควรทำไงบ้าง บอกทีนะคะ แล้วค่าทนายแพงมากไหม เพราะเราโดนค่าประกันตัวเป็นแสนๆๆเลย ของ 28 ชิ้นคะ ทำไงดี ดิฉันมาถามช้าเพราะพึ่งรู้จักเวปนี้ ช่วยทีนะคะ

่jooby
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:45:02 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบคำแนะนำล่วงหน้าด้วยนะคะ เราไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร ขายของดูแลแม่ผ่อนบ้านผ่อนรถตั้งแต่อายุ 17 ความรู้เลยน้อย เก่งแต่ขาย อย่างอื่นไม่รู้เลย รบกวนทุกคนด้วยนะคะ จริงๆอยากให้แนะนำทนายให้ด้วย เราไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหน เราคนต่างจังหวัด คะ
tongdang97
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:55:46 PM »

Wink Wink....สรุปว่าตอนนี้คุณก็ยังไม่แน่ใจว่าสินค้าของคุณนั้นเป็นของจริง หรือมีที่มาที่ไปอย่างไร รู้เพียงว่าซื้อมาจากดอนเมือง ก็ยังดีที่รู้ว่าซื้อตรงไหน ก็พอจะติดตามได้  แต่สินค้าของผู้ที่มาจับคุณเขามีที่มา ที่ไป คือเขามีเอกสารการจดทะเบียนเครื่องหมายการค้าในไทย..
.....ทางต่อสู้คุณคงต้องค้นหาแหล่งที่มาของสินค้าของคุณและหาเอกสาร รูปถ่าย รับรองสินค้าของคุณ....ส่วนที่บ.ในเกาหลีฟ้องบ.ที่จดทะเบียนในไทยนั้น น่าจะเป็นผลดีต่อคุณหากนำเลขคดีที่เขาฟ้องกันมาอ้างได้ เพราะมันอาจจะเป็นหลักฐานที่จะพิสูจน์ว่า บ.ที่จดทะเบียนในไทยนั้น ไปทำละเมิดเกี่ยวกับเครื่องหมาย หรือตัวสินค้าของบ.ในเกาหลี...และเป็นสินค้าตัวเดียวกับของคุณ...
....ยังไงเสียควรไปหาข้อมูลสินค้าของคุณจากร้านที่คุณซื้อมา ซึ่งมันอาจเป็นได้ทั้งสองทาง คือ เป็นร้านที่จำหน่ายสินค้าปลอม  หรือจำหน่ายสินค้าจริงจากเกาหลี.... Wink Wink
Than
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:11:48 PM »

ไม่มีใบเสร็จจากเกาหลีแล้วมีใบเสร็จจากร้านที่ซื้อมาหรือปล่าว จะได้ใช้เป็นหลักฐานชี้แจงในศาลได้ แล้วใช้อำนาจ
ของศาลท่าน เรียกร้านค้านั้นมาให้ปากคำได้ เพราะยังไม่สามารถฟันธงได้ว่าของแท้หรือของปลอม แต่ประเด็นนี้ไว้ค่อย
ไปสู้กันที่ศาลได้ เรายังมีเวลาหาหลักฐานอยู่ คดีอาญาศาลท่านดูที่เจตนาของการกระทำ ถ้าเราไม่มีเจตนาในการทำความผิด
ศาลท่านก็อาจจะยกฟ้อง หรือไม่ก็ลงโทษสถานเบา  แต่ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ว่าการเข้าจับกุมของเจ้าหน้าที่ตำรวจมันไม่ถูกต้อง
ไม่ชอบด้วยกฏหมาย  ถึงแม้ว่าน้องจะขายของปลอม แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าตำรวจจะทำผิดกฏหมายกับน้องได้นะ
 ความผิดมันคนละส่วนกัน  ถ้าขายของที่มีลิขสิทธิ์ ต้องมีความบ้าระห่ำ กล้า เก๋า และดุพอตัวนะ ถึงจะขายได้อย่างสบายใจ
 ถ้ากลัวขี้ขลาดไม่กล้าสู้ ก็เลิกทำอาชีพนี้เถอะ เพราะมันจะมาหาอีกเรื่อย ๆ ค้าขายไม่เป็นสุขหรอก  ถ้าเรารอให้ขึ้นศาลก่อน
แล้วค่อยร้องเรียนหรือแจ้งความกลับ มันจะช้าไป ถ้าเราเล่นงานพวกมันเต็มสูบแต่แรกคดีเราอาจจะแตก เพราะอัยการจะเสียวๆ
 อยู่เหมือนกัน เช่นเดียวกับคดีของพี่ พี่ร้องเรียนตำรวจไป ป่านนี้อัยการยังไม่สั่งฟ้องพี่เลย ผ่านมา9 เดือนแล้ว
พี่เองก็ได้คำแนะนำจากอาจารย์ วมแย์ราจาอ และพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในเว็ปนี้แหละคอยช่วยเหลืออยู่

-อัยการนัดขึ้นศาลวันที่ 29 พ.ค.แสดงว่าโดนจับนานแล้วรึ ขอดูคำฟ้องหน่อยได้ไหม๊
ส่งมาให้พี่ทางเมลส์นะ ([email protected]ฮ็อตเมล์.com) จะคุยกับทนายให้ ...
 เหตุการณ์ทั้งหมดพี่ผ่านมาหมดแล้ว เห็นใจและอยากจะช่วยนะ
คนโดนจับใหม่ ๆ มักจะทำอะไรไม่ถูก..สู้สู้!!! .

ปล. วันจันทร์โทรไปขอเลื่อนนัดกับอัยการได้นะ ถ้ายังไม่พร้อม
อ้างไปว่ากำลังรวบรวมเงินประกันตัวอยู่...อิอิ
finish_mobile
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 05:08:42 PM »

ตามคุณ than เลยครับ ประสบการณ์ตรง
Than
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:37:54 PM »

ที่อยู่ที่จะร้องเรียนนะ (ส่ง ems )

1. ฝ่ายรับเรื่องราวร้องทุกข์
    สำนักงานจเรตำรวจ อาคาร 1 ชั้น 1 สำนักงานตำรวจแห่งชาติ แขวงวังใหม่ เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330
       โทร. 02-2051184 , 02-2051194 ( เบอร์เอาไว้ตามหนังสือร้องเรียนโดยตรง)

2.สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ
    361 ถ.นนทบุรี-สนามบินน้ำ ต.ท่าทราย อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000
       โทร. 02-5284800-9 ต่อ 1409  

3.สำนักนายกรัฐมนตรี
       ตู้ ปณ. 1111 ปณ.ทำเนียบรัฐบาล กรุงเทพฯ 10110   โทร. 02-2807175

4. สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน
        ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550
           อาคารบี ชั้น 5 เลขที่ 120 หมู่ 3 ถ.แจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ 10210  โทร. 1676

5. สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการตำรวจ
       อาคาร 1 ชั้น 17 สำนักงานตำรวจแห่งชาติ พ.พระรามที่ 1 ต.วังใหม่  เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330

นิยายที่ส่งให้อ่านเอาไปแต่งให้เข้ากับเรื่องของเรา เสร็จแล้วส่งกลับให้พี่ดูก่อนนะจะได้ส่งให้อาจารย์กรองอีกที
 ส่วนเรื่องคดีก็ให้ทนายจัดการไปตามนั้นก่อนถ้าอัยการยืนยันว่าฟ้องแน่นอนเราก็ต้องทำตามที่อาจารย์แนะนำ
อย่ายอมโง่ขึ้นศาลคนเดียว .หลักฐานที่มีทั้งหมดอย่าให้อัยการดู เพราะ 99% อัยการเป็นพวกเดียวกับตำรวจ.
.เอาใบประกาศของบริษัทที่เกาหลีให้ทนายดูด้วย แล้วให้ทนายช่วยหาหมายเลขคดีดำที่พี่ tongdang บอกว่ามัน
กำลังฟ้องร้องกันอยู่ เอามาใช้เป็นหลักฐานด้วย

อัยการเลื่อนนัดโดยให้เหตุผลว่าเอกสารยังไม่สมบูรณ์ ก็เพราะอัยการเค้ารู้ไงว่าเอกสารมันเท็จทั้งหมด สินค้าคนละตัวมั่วนิ่มมาจับ
ได้ไง  ทั้ง ๆ ที่บริษัทมันเองไปปลอมเครื่องหมายการค้าเค้าแท้ ๆ เค้าถึงได้ออกมาประกาศแบบนั้น  หาใบประกาศตัวจริง
ทั้งภาษาเกาหลีและที่แปลเป็นภาษาไทยด้วยนะเอาไว้ให้ทนายตอกหน้าอัยการให้หงายท้องไปเลย สั่งฟ้องมั่ว ๆ แบบนี้
 คงนึกว่าประเทศนี้มีแต่ผู้ต้องหาโง่ๆเท่านั้น...สู้สู้

ปล. มีไรกริ๊งกร๊างมาได้นะ..
Than
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:27:45 PM »

ขอระบายหน่อยนะคะ

เมื่อวานน้องเดียร์โทรหาอัยการตกลงอัยการสั่งฟ้องและนัดขึ้นศาลวันนี้ (29 พ.ค.) เมื่อวานน้องโทรหาบอกว่าจะรับสารภาพผิด
จะไม่สู้คดีที่ศาลแล้ว เหตุผลคือ แม่ให้ยอมความ พี่ชายให้ยอมความ แฟนให้ยอมความ  อยากให้เรื่องมันจบ ๆๆ ฟังแล้วจี๊ด!!!
 อุตส่าห์คิดสู้ตั้งแต่ชั้นสอบสวนและประกันตัวออกมา แต่ถึงเวลาทำไมถึงจะไม่ยอมสู้คดี ทำไมต้องยอมรับสารภาพทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ทำผิด
ถ้าเปลี่ยนใจไม่อยากร้องเรียน เหตุผลคือบ้านอยู่ใกล้โรงพัก ก็พอเข้าใจเพราะทุกคนสถานการณ์อาจจะไม่เหมือนกัน  ความกล้า
 ความบ้า ความกลัว แต่ละคนมีไม่เท่ากัน จะให้เราไปเหมือนเค้าก็เป็นไปไม่ได้ จะให้เค้าเหมือนเราก็คงเป็นไปไม่ได้เช่นกัน
 แต่มันน้อยใจอะ  กับสิ่งที่เราพยายามจะช่วย ช่วยหาข้อมูล ช่วยให้คำปรึกษา เป็นห่วงโทรหาน้อง หาทนายให้
ที่ทำไปทั้งหมดมันไม่มีความหมายเลยชิมิ     เราคิดอยากช่วยโดยไม่ได้หวังเงินตอบแทนสักบาท
 ทำให้นึกถึงอาจารย์และเข้าใจอาจารย์มาก ๆๆๆ ว่าอาจารย์อดทนช่วยคนมาหลายปีได้ไง หรืออาจเป็นเพราะอาจารย์มีความอาวุโสจึงทำให้สุขุมและมีความอดทนมาก แต่เรายังไม่อาวุโสพอ เลยรู้สึก sad มาก แต่ก็ต้องเคารพกับการตัดสินใจของน้องเค้า  
 เมื่อเช้าก่อนไปศาลน้องก็โทรมาบอกว่าไม่ได้นอนทั้งคืนอยากสู้เหมือนกัน แต่คนรอบข้างไม่เห็นด้วย
 ก็พยายามอธิบายให้ฟังหลายอย่าง  ก็รอดูค่ะว่าน้องจะตัดสินยังไง.....

คำพูดของอาจารย์ที่ว่า
"คุณลองตามช่วยคนอื่น แล้วมีแต่เสียเงินก็ไม่ได้สักบาท ดูสิ แล้วจะรู้ว่าเป็นยังไง" เข้าใจมาก ๆๆๆๆๆๆ
 นับถืออาจารย์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ
finish_mobile
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:36:37 PM »

ทำดีมีคนชมครับ
่jooby
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 04:57:20 AM »

ต้องขอบคุณพี่THANมากๆๆนะคะที่ช่วยเหลือ และขอโทษที่ทำให้เหนื่อยและเศร้านะคะ
ตกลงเดียร์ยอมความไปแล้ว ต้องไปนั่งอยู่ในห้องที่ไม่อยากมีคนเข้าด้วยไปรับรู้เรื่องต่างๆๆข้างในมามากมาย นั่งตั้งแต่ 10 โมงเช้า ถึง 4 โมงเย็น เวลามันช่างช้ามาก และแล้วศาลก็ตัดสินและสั่งปรับ 1000 บาทคะ 1000 บาท มันรู้สึกว่าจบแล้วเหรอที่ต่อสู้มา รู้สึกน้อยใจ เสียใจ คับแค้นใจในสิ่งที่เกิดขึ้นทำไมต้องเป็นเรา ทำไมต้องเกิดกับเราด้วย ทำไมไม่มีใครอยู่ข้างเราเลย อยากเอาคืน แต่ทุกอย่างมันไม่เป็นอย่างที่เราคิดเลย ขอขอบคุณทุกคนที่เป็นกำลังใจ และขอโทษที่ทำให้ผิดหวังกับคนขี้แย ขอให้คนที่กำลังสู้ทุกคนผ่านพ้นเรื่องเลวร้ายไปได้ด้วยดีนะคะ เรื่องที่ผ่านมาเดียร์จะเก็บไว้เป็นบทเรียนที่แสนแพง เพื่อที่จำเข้มแข็งและพร้อมที่จะต่อสู้กับสิ่งที่ไม่คาดคิดที่จะเกิดกับเราในภายภาคหน้าคะ Kiss
sundans
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 11:34:18 AM »

ผมขอระบายด้วยคน

ผมชอบช่วยเหลือคนที่มาขอความช่วยเหลือทั้งที่ไม่เคยรู้จักไม่เคยเห็นหน้า
เสียเวลาเสียเงิน(ค่าน้ำมัน ค่าอื่นๆอีกมากมาย)เพื่อให้เค้าคนนั้นได้สิ่งที่ดีไปจากความรู้ที่ผมพอมีอยู่บ้าง
แต่คนคนนั้นกลับทำสิ่งตรงกันข้ามกับสิ่งที่ผมพยายามไปทั้งหมด
สำหรับเรื่องของเวลาและเงินที่เสียไป(ทั้งทั้งที่เอาตรงนี้ไปทำอย่างอื่นได้ประโยชน์มากกว่า)
แต่ผมก็ทำไปโดยไม่หวังผลอะไร

สุดท้ายสิ่งที่ผมได้กลับมามีแต่ความรู้สึกแย่ๆตอบแทนที่ผมได้ทำสิ่งดีๆไป

แต่ผมก็ไม่หยุดแค่นั้น เพราะผมคิดว่าสิ่งที่ผมทำลงไปเป็นสิ่งที่ดี

ผมจะพยายามเข้าใจคนให้มากขึ้นว่า บางอย่างก็ไม่สามรถทำตามแบบที่คิดได้

ผมกลัวแค่ว่า คนดีๆหลายคนอาจจะไม่อยากช่วยคนอื่นอีกหลายคนเพราะคนไม่กี่คน

ส่วนคดีของน้องผมไม่มีความเห็นอะไรครับจบแล้วขอให้น้องสบายใจไป
แล้วหาแนวทางป้องกัน ตรวจสอบสิ่งที่เรานำมาขาย เผื่อไม่ให้เกิดขึ้นอีกได้ครับ

ตอกตะปูลงไม้ ถอนตะปูออก ก็ยังมีรูอยู่ที่ไม้เหมือนเดิม
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์