หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลิขสิทธิ์ Etude แนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 5262 ครั้ง)
kongkaka
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:07:41 PM »

สวัสดีค่ะท่านอาจารย์แมวและพี่ๆชาว ICTทุกท่าน
   ดิฉันมีเรื่องอยากขอคำแนะนำจากท่านอาจารย์และพี่ๆชาวICT ค่ะ โดยเหตุการณ์มีอยู่ว่า
   เมื่อวันที่27เดือนสิงหาคม2554 ข้าพเจ้าโดนจับคดีลิขสิทธิ์อีทูดี้โดยมีตัวแทนและตำรวจเข้ามาจับได้ยึดของกลางไปเป็น จำนวน24ชิ้น เป็นพวกดินสอขีดคิ้ว , แป้งพัฟ,สินค้าเทสเตอร์ค่ะ แต่ข้าพเจ้าไม่มีเงินจ่ายให้พวกนำจับจึงยืนยันจะสู้คดีในชั้นศาลส่งผลให้ข้าพเจ้าโดยใส่กุญแจมือและถูกขังอยู่ในเรือนจำคุกเกือบ 10 ชั่วโมงเพราะร้อยเวรอ้างว่าไม่มีคนเซ็นให้ไม่สามารถประกันตัวได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเหตุการณ์ต่างๆที่เลวร้ายมันก็ได้ผ่านมาแล้วพวกพี่ๆคงจะนึกภาพออกว่าคนที่ขอยืนยันจะสู้คดีมันต้องเจอเสียงขู่จากผู้หวังดีแบบไหนบ้างแต่ดิฉันก็สามารถผ่านมันมาได้แล้วแต่ยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่เลวร้ายไปกว่านั้นซึ่งก็คือเมื่อได้ยืนยันจะสู้คดีแล้วเรื่องเงินประกันสำคัญด้วยความที่เงินประกันสูงถึง60,000บาทแต่แม่ค้าจนๆอย่างดิฉันไม่มีเงินมากถึงขนาดนั้นจึงต้องกู้เงินนอกระบบถึง 35,000 บาท  โดยดอกเบี้ย ร้อยละ5ต่อเดือน
   พอเวลาผ่านไป2เดือนกว่าร้อยเวรได้ติดต่อให้ข้าพเจ้าไปที่ศาลเพื่อส่งฟ้องข้าพเจ้าดีใจมากเพราะดอกเบี้ยของเงินกู้นั้นทำให้ข้าพเจ้าลำบากหนักหนาได้แต่หวังว่าคดีคงจะเสร็จเร็วไว แต่เหมือนฟ้าแกล้งนักค่ะ เจ้าหน้าที่ของศาลเรียกรอยเวรและข้าพเจ้าเข้าไปที่ห้องขณะที่ข้าพเจ้าเซ็นชื่ออยู่นั้นเจ้าหน้าที่ได้ด่าร้อยเวรในเรื่องการทำสำนวนไม่เรียบร้อยหรืออะไรสักอย่างนี้ละค่ะเป็นเจ้าหน้าที่ผู้หญิงแต่ดุมากๆๆข้าพเจ้าแอบเห็นร้อยเวรตาแดงเหมือนจะร้องให้เลยไม่ทันได้ฟังจบก็โดนบอกให้ออกมารอนอกห้อง สรุปวันไหนไม่ได้ส่งสำนวน   ร้อยเวรบอกจะติดต่ออีกภายหลังเขาบอกว่าต้องสอบเพิ่มอะไรสักอย่างนี่ละค่ะให้ดิฉันรอ  จากวันนั้นถึงวันนี้นับระยะเวลาก็ 11 เดือนแล้วค่ะ ดอกเบี้ยก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆดิฉันรู้สึกว่าตัวเองกำลังจะบ้าตายอยู่แล้ว
   จึงอยากขอความกรุณาให้ท่านอาจารย์และพี่ๆช่วยให้คำแนะนำในการเร่งคดีหน่อยนะค่ะ และมีข้องสงสัยอีก 1ข้อคือระยะเวลานานขนาดนี้ไม่ส่งฟ้องมันมีหมดอายุไหมค่ะ และมีวิธีไหนบ้างที่จะได้เงินประกันคืนบ้างค่ะ ดิฉันลำบากมากๆค่ะ ช่วยแนะนำดิฉันหน่อยนะค่ะของกลางก็ใช่ว่าจะมากมาย24ชิ้นเอง

(นี้เป็นการเขียนกระทู้ครั้งแรกถ้าใช้ภาษาไม่สุภาพต้องขออภัยท่านผู้อ่านทุกท่านไว้  ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ)
FreePass
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:12:47 PM »

ไม่มีความถนัดทางด้านนี้เลย คงต้องรอพี่ๆ ผู้รู้ท่านอื่นครับ แต่อยากจะเข้ามาให้กำลังใจ สู้ๆ นะครับ
BiggyGame
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 05:09:50 AM »

ถ้าจำไม่ผิดการส่งสำนวนดำเนินคดีจะมีระยะเวลา ผมไม่มั่นใจว่าภายใน 30 - 45 วันหลังจากการจับกุม และหากสำนวนไม่พร้อมสามารถเลื่อนส่งฟ้องได้ 2 ครั้ง ครั้งละไม่เกิน 15 วัน ( ผมไม่มั่นนะ แต่มันจะต้องมีระยะเวลาในการส่งสำนวน )
ทีนี้ถามต่อว่าแล้วถ้าหายไปแบบนี้เราจะตามเรื่องยังไง อันนี้รอ อาจาร์ยมาตอบดีกว่า แต่เบื้องต้นคุณอาจจะไปถามเรื่องกับร้อยเวรที่เป็นเจ้าของคดีของคุณ หากไม่คืบหน้าก็เตรียมร่างหนังสือร้องเรียนกับ ผกก. ประมาณนี้ครับใจเย็นๆ ค่อยๆคิดและถ้าเป็นไปได้ไม่ควรขายของที่ไม่มีลิขสิทธิ์ครับ

ขอบคุณพื้นที่ ICT ครับ.
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:07:07 AM »

คุณไปทำการบ้านมาก่อน ไปค้นว่า ข้อกฎหมาย...ว่าต้องส่งสำนวนภายในกี่วัน
ถ้ามันเกินตามที่กฎหมายกำหนดจริง...
ลองโทรไปบอก100เวรว่าเกินระยะเวลา ส่งสำนวนดำเนินคดี ตามกฎหมายแล้ว
ขอไม่ไปตามนัดแล้วทุกกรณี หากกลั่นแกล้ง จะร้องเรียน จเร ผู้ตรวจการ สำนักนายก กรรมการตำรวจ
Than
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:05:42 PM »

กระทู้นี้ http://ict.in.th/29499 คือกระทู้เก่าของคุณที่เคยโพสต์ถามไว้ใช่รึปล่าวคะ
ชื่อสมาชิกเดียวกันแต่วันเกิดเหตุไม่ตรงกัน เลยไม่แน่ใจ แต่คิดว่าน่าจะใช่คลาดเคลื่อนไปวันเดียว
ถ้าใช่ทำไมคุณปล่อยให้มันชกคุณฝ่ายเดียว ทำไมไม่ชกมันกลับบ้าง...
ทำตามที่อาจารย์แนะนำเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับตอนนี้แล้ว อย่าคิดเอง ..เพราะพวกเราไม่มี
ประสบการณ์นะ... Wink
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:20:03 PM »

อย่าเรียกว่าทำตามผมเลย แต่ละคดีมันทำตามกันไม่ได้
ต้องเอาไปดูอีกทีว่า มีพยานหลักฐานอะไร
ถ้าตรง และตรวจแล้วว่าจริง ก็เล่นตามกฎหมายได้เลย
และอย่าลืม ผมไม่เห็น ผมต้องนั่งเทียน มันก็ได้เท่าทุกวันนี้
naff
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 01:00:51 PM »

ต้องดูว่าเป็นศาลแขวงหรือว่าศาลอาญานะคุณ  แต่ถ้ายังไม่ได้ส่งฟ้องหรือขึ้นศาลเรย ปกติก็ 60 วัน แต่ไม่เกิน 90 วัน ก็จะหมดอายุความ
เมื่อหมดอายุความคุณก็ถอนเงินประกันคืนได้ คุณต้องไปหาตำรวจคนนั้น แล้วก้บอกเค้าว่า ทนายบนศาลบอกว่าคดีหมดอายุความแล้วคุณถอนเงินประกันได้ แต่ก่อนไปคุณศึกษาขอมูลกับทนายอีกทีก่อน ตามจริงถ้าคดีเครื่งหมายการค้า ที่ศาลแขวง 2-3 ตำรวจก็ส่งสำนวนฟ้องแล้ว  ศาลสั่งปรับ 5,000-50,000 บาท จำคุกไม่เกิน 1 เดือน หรือทั้งจำทั้งปรับ โดยทั่วไปแล้วศาลจะสั่งปรับที่ขั้นต่ำสุด 5,000 รับสารภาพ ลดให้ครึ่งหนึ่ง 2,500
และยิ่งถ้าวันนั้นท่านใจดีมือเบา ท่านอาจจะลดให้ 2,000 บาท จ่ายค่าปรับเสร็จคุณก็ไปเบิกเงินประกันคืน แต่บางที่คุณจะได้รับกลับเป็นเชค แล้วก็รอขึ้นเชคอีก ประะมาณ7-15 วัน หลังจากนั้น
Somchok
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 07:24:06 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากนะค่ะที่ให้ข้อมูล
 Kiss Kiss Kiss Kiss
yuthadet
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 09:55:27 PM »

ขอขอบคุณท่านผู้ตอบครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์