หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนนอนไม่หลับ เลยคิดสิ่งนี้ขึ้นมาได้  (อ่าน 47163 ครั้ง)
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:19:09 PM »

เมื่อคืนนอนไม่หลับ เลยคิดสิ่งนี้ขึ้นมาได้

เพื่อน พี่ น้อง หลายๆคนอาจทำอยู่แล้ว(มั้ง)

นอนคิดไปคิดมา ทำไมลูกค้าหาย ทำไมลูกค้าไม่ค่อยมี ทำไม ทำไม อยู่ในหัวมาเป็นอาทิตย์ละ คำตอบที่ได้คือ มี WIFI ของ TOT ใช้เกือบทั่งจังหวัด เอ๊ะ ของเราก็ WIFI นี่หว่า คนแถวบ้านก็ใช้กัน 6-7 นี่หว่า แต่มันแค่รอบๆบ้านเราเองนี่หว่า

ความคิดเลยบันเจิด ในเมือลูกค้าไม่มาหาเรา เราก็เอาไปประเคนให้ลูกค้ามันเลย เพราะยังไง หลังเที่ยงคืนไปก็ไม่ค่อยมีใครใช้เน็ตอยู่แล้วจนถึงเช้า

ผมก็เลยคิดจะเริ่มโปรเจ็คนี้ขึ้นมา รัศมีไม่เกิน1 กิโลเมตรก่อน ใช้เสาWIFIต้นเดียวก่อนงบน้อย ตอนนี้กำลังติดต่อกับคนทำระบบนี้อยู่ ได้ความยังไงจะมาบอกอีกทีครับ

ผมเข้าใจว่า บางคนมีคอมที่บ้าน มีโน๊ตบุคที่บ้าน ที่หอพัก  ไม่อยากออกมาใช้งานที่ร้าน ทนใช้เน็ตกากๆ ไปช้าบ้างเร็วบ้างแล้วแต่อารมณ์ของเน็ต แต่อย่าลืมว่า เน็ตร้านพวกเราๆแรงอยู่แล้ว เหลือๆ เจียดๆออกไปปล่อยให้ลูกค้ากลุ่มใหม่ใช้ น่าจะเป็นรายได้เสริมของร้านน้อยๆของพวกเราได้

ไม่หวงครับ ใครจะเอาไอเดียผมไปทำได้เลลย เอารูปผมไปได้เลยผมวาดเองกับมือ  

หรือใครทำพวกนี้อยู่ มีโปรแกรมฟรีๆ หรือราคาถูกๆพร้อมเซ็ทระบบด้วย บอกผมด้วยนะ ผมทำไม่เป็น

]
*-*-*-* เมื่อลูกค้าไม่มาหาเรา เราต้องไปหาลูกค้าเอง *-*-*-*
patinternet
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:28:26 PM »

ไอเดียดีมากเลยครับ อยากทำแต่ไม่รู้ต้องเซทยังไง  ที่ร้านใช้เนต 2 สาย ผ่าน SERVER แล้วต้องทำยังไงครับ
รบกวนชี้แนะขั้นตอนการเซทด้วยครับ  ขอบคุณครับ
aezung
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:30:24 PM »

Wifi hotspot ทำเองหรือว่า จ้างช่างมาทำอ่ะคับ
กำลังศึกษาอยู่พอดี กะว่าจะทำไม่รู้จะไปยังไง

"Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them."
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:36:58 PM »

Wifi hotspot ทำเองหรือว่า จ้างช่างมาทำอ่ะคับ
กำลังศึกษาอยู่พอดี กะว่าจะทำไม่รู้จะไปยังไง

ไอเดียดีมากเลยครับ อยากทำแต่ไม่รู้ต้องเซทยังไง  ที่ร้านใช้เนต 2 สาย ผ่าน SERVER แล้วต้องทำยังไงครับ
รบกวนชี้แนะขั้นตอนการเซทด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ตอบทั้ง2ท่านพร้อมกันเลย ผมติดต่อว่าจ้างทำเอาครับ ส่งเครื่องไปให้เค้าทำเลยครับ  แต่ตอนนี้ ยังไม่ได้ทำครับเพิ่งปิ้งไอเดียเมื่อคืนแล้วก็ติดต่อคนทำอยู่ครับ ได้ความยังไง เดี๋ยวมาแจ้งให้ทาบอีกทีครับ

ผมลองผิดลองถูกมาเยอะแล้วกับ Hotsport ไม่เคยสำเร็จซักที สุดท้ายก็คงต้องจ้างคนทำเพื่อชี้ทาง คือซื้อวิชานั่นแหละครับ
phongjuree
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:40:27 PM »

เน้นเกมส์สิครับ แล้วจะรู้สึกว่าลูกค้าไม่หาย ได้ตั้งแต่อนุบาลจนถึงผู้ใหญ่ เล่นนานด้วย ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม แค่ทำให้เล่นเกมส์ได้ลื่นๆ ลูกค้าติดงอมแงมเลยคับ
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:41:43 PM »

เพิ่มเติมนะครับ....

เริ่มต้นแบบผมก่อนก็ได้ ใช้ Access point ปล่อย WIFI แถวบ้านใช้ไปก่อนครับ ถ้าเป็น note book ให้เค้ายกเครื่องมาให้เราใส่ระหัสผ่านให้ แล้ว MAC Address กับ Proxy ที่ใช้คุมร้าน เครื่องใว้ครับ แล้วจดใว้ว่า เครื่องไหนวันที่เท่าไหร่ พอถึงวันเราก็ Block MAC Address เอาครับ ถ้าลูกค้ามากขึ้นเรื่อยๆ ก็ ต้องทำแบบที่ผมคิดแล้วและ ต้องลงทุนใหม่
lugabar2
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:49:02 PM »

ผมทำอยู่ครับ ใช้ wifi ของ อ.ยิม  Tlog ติดตั้งง่าย

ไม่งั้นก็ลองดู ใน linuxthai org นะครับ หลักๆต้องเปิด sql และ webserver

เครื่องส่งก็ bullet m2+Omni 15 Dbi  รัศมี 1 กิโล

ผู้ชายลัล
B-ICON
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:51:34 PM »

ผมก็สนใจอยู่ครับ เพราะแถวๆร้าน เป็นหอพัก ห้องเช่า ส่วนใหญ่มี notebook กันหมด
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:31:29 PM »

ผมทำอยู่ครับ ใช้ wifi ของ อ.ยิม  Tlog ติดตั้งง่าย

ไม่งั้นก็ลองดู ใน linuxthai org นะครับ หลักๆต้องเปิด sql และ webserver

เครื่องส่งก็ bullet m2+Omni 15 Dbi  รัศมี 1 กิโล

ขอบคุณครับ อันนี้เคยพยามยามละไม่เป็นซักที ขอบของ ม.นเรศวร ก็ไม่เป็น เลยตัดใจละ จ้างดีกว่า จบๆแต่กำลังเลือกว่าจะทำกับเจ้าไหนครับ
stebteab1987
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:43:01 PM »

เป็นไอเดียที่ดีมากเลยครับ ผมก็กำลังคิดอยู้เหมือนกันครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์