หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนนอนไม่หลับ เลยคิดสิ่งนี้ขึ้นมาได้  (อ่าน 47166 ครั้ง)
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 01:37:53 PM »

ท่าน Zanjuryfox   ผมไม่สามารถ pm หาท่านได้

ตอบตรงนี้ละกันนะครับ

(ทำรีพิตเตอร์ ได้ครับ)ในโหมด AP WDS 

ขอบคุณครับ
sailen
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 05:22:12 PM »

ส่วนใหญ่ได้ระยะไกลเท่าไหร่เหรอครับ... ไม่มีความรู้เลยนี้กำลังศึกษา

รณรงค์ 15 บาท ต่อ/ชม. ครับ~*
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 06:33:40 PM »

ส่วนใหญ่ได้ระยะไกลเท่าไหร่เหรอครับ... ไม่มีความรู้เลยนี้กำลังศึกษา

ตามแรงโม้ เอ๊ย ตามความแรงที่เค้าโฆษณากันรัศมี เน้นนะครับ รัศมี ในที่โล่ง 1KM ขึ้นอยู่กับเสาและตัวส่งสัญญาณ ครับ หรือเกือบๆ แต่ผมคิดว่า รัศมี500 เมตรสำหรับผมก็หรูแล้ว

จากที่ศึกษาทีอีกอย่างคือ เสาแบบ outdoor ความแรง ทะลุทะลวง สู้แบบ Indoor ไม่ได้ ตรงนี้ ผมเข้าใจขอผมเอง รอผู้รู้มาชี้แนะอีกทีครับ

พอคิดจะทำเรื่องนี้ขึ้นมา กลับนอนไม่หลับอีกต้องมานั่งศึกษา ตัวส่ง ตัวรับ เสาสัณญาณ ไรอีก โอ๊ยยยยย ชีวิต

Tongue Tongue Tongue Tongue
nuypond
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:50:48 AM »

ทุกวันนี้ อยู่ยากขึ้นนะครับ  ส่งแรงไปจริง  แต่ตัวรับล่ะ
เหมือนเราพูดใส่ลำโพงงานวัด  --- ตัวส่งสัญญาณ
ตัวรับ --- คนที่อยู่ไกลๆได้ยิน ก็แค่ได้ยิน จะส่งเสียงกลับมาหา คนที่พูดใส่ลำโพงงานวัด  มันก็ไม่ได้ยิน

ของผม ขนาดรัศมี ร้อยเมตร  ต้องเอา Access point ไปวางขยาย ถึง 3 - 4 ตัว 
เลยนะเดี๊ยวนี้

คลื่น 2.4 ไม่สะอาดในการปล่อยระยะไกลๆแล้วครับ  นอกจากจะแบบยิง point to point (p2p)
nuypond
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:54:22 AM »

ตามแรงโม้ เอ๊ย ตามความแรงที่เค้าโฆษณากันรัศมี เน้นนะครับ รัศมี ในที่โล่ง 1KM ขึ้นอยู่กับเสาและตัวส่งสัญญาณ ครับ หรือเกือบๆ แต่ผมคิดว่า รัศมี500 เมตรสำหรับผมก็หรูแล้ว

จากที่ศึกษาทีอีกอย่างคือ เสาแบบ outdoor ความแรง ทะลุทะลวง สู้แบบ Indoor ไม่ได้ ตรงนี้ ผมเข้าใจขอผมเอง รอผู้รู้มาชี้แนะอีกทีครับ

พอคิดจะทำเรื่องนี้ขึ้นมา กลับนอนไม่หลับอีกต้องมานั่งศึกษา ตัวส่ง ตัวรับ เสาสัณญาณ ไรอีก โอ๊ยยยยย ชีวิต

Tongue Tongue Tongue Tongue

หากค่าเสา dBi เท่ากัน  ก็แรงเท่ากันครับ 
ที่เค้าออกแบบ outdoor เพื่อให้ ตากแดด ตากฝน ได้ครับ แค่นั้นเอง
ส่วนจะเอาเป็นหลายกิโลเมตรก็ได้ครับ อยู่ที่เสาเป็นแบบไหน
เสา
Omni  รัศมีวงกลมรูปไข่ ได้ระยะใกล้ๆ
Panel/Yagi/Sector  ก็อีกแบบครับ จะได้ระยะไกลขึ้น  แต่จะเป็นแบบจุดต่อจุดครับ

Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:29:56 PM »

ตั้งแต่ปีก่อนละ

ไหนๆก็ขุดขึ้นมาละ ทำมาเกือบๆปีละ

เสาแต่ละอย่าง มีความสามารถ เฉพาะทางของมันครับ ต้องตีโจทย์ตัวเองให้ออกว่าต้องการทำแบบไหน ครับ

ถ้าต้องการทำระบบง่ายๆก่อน ทดสอบตลาดดูว่าคนใช้เยอะแค่ไหน เล่น Omni ไปก่อนครับ กี่ dBi ก็ว่าไป แต่ แนะนำ 8dBi ก่อน 15dbi สัญญาณมันแหลมไปบีมแคบ รอบทิศทางจริง แต่แคบ บางทีข้ามหัวไปดื้อ รับสัญยาณได้ไม่ดีพอ

หากมีลูกค้าเยอะขึ้นเรื่อยๆ เก็บเงินเก็บทองได้เยอะแล้ว ค่อบเปลี่ยนเป็น Panel หรือ Secter เน้นเป็นด้านไป 3ด้าน ได้ 360องศารอบตัวพอดี แต่ ฝรั่งมันใส่กัน4ด้าน

Paradizer
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 07:30:36 PM »

ตอนนี้ผมก็ทำเช่นกันครับ แต่ปิดปรับปรุงอยู่ เพราะนั่งเขียนโค้ดอะไรแหล่มๆ ให้คนใช้สะดวกๆ
ยังไงขอให้มีลูกค้าเยอะๆ ครับ ไว้ผลงานผมกลับมาเปิดเมื่อไหร่จะมาเล่าสู่กันฟัง : )
sappath
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:43:11 PM »

แถวร้านมีคนเคยทำแต่ปัญหามาก ตอนนี้ช้ามาก ลูกค้าเลยหายหมด ต้องศึกษาดี ๆ ครับเพราะอุปกรณ์ที่เพิ่มมันก็แพงใช่เล่น
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:46:00 PM »

Roll Eyes มันต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ ยิ่งใช้มากคน ปัญหาก็ยิ่งตามเข้ามา อุปกรณ์ก็มีส่วนสำครับ

ไม่งั้นจะไม่มีคำว่า เจ็บ(ราคา)แต่จบ  Cheesy Cheesy
samran99
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 01:25:53 AM »

ลองแบบผมดูนะครับ ผมเปิดร้านเกมส์มี2สาขาใกล้ๆประมาณ 500mได้ คอบ80เครื่อง(2ร้าน)ที่ร้านใช้ระบบแยกเน็ก+เกมส์ internet ที่ใช้เป็น fiberoptic 5u TOT 20/3=1 10/3=4 และ1u True 50/5=1 ใช้ ClearOS5.3 ทำwifi hotspot มาเริ่มระบบกันเลย

ตัวส่งใช้ rockM2+Airmax =3ตั้ง AP ได้ระยะที่30-50กมเสาสูง29เมตร (เชตให้เป็น USA เชตเป็นไทยได้แค่15 กม.)ตั้งเกิน30เมตรไม่ได้เดียวต้องเสียภาษี
ตัวรับที่อยู่ในระยะสัญญาณ ใช้ 2ตัวๆแรก nanoM2 ตั้งเป็นstation เพื่อไม่ให้ speed เน็ตตก ส่งspeedที่30m อีกตัวตั้งเป็น AP เพื่อให้ครอบคลุม 50หอพักและหมู่บ้านใกล้ๆ
ตัวรับในหอพักใช้ nanoM2 ตั้งเป็นstation และ WRT54GL ในmode APดึงสัญญา LAN มาจาก ตัวnanoM2

โปรเจ็คนี้หมด งบไปทั้งสิ้น950,000บาท แต่รายได้ก็ถือว่าพออยู่ได้3แสนกว่าๆต่อเดือน เพื่อสมาชิกท่านได้เอาไปประยุคใช้ผมว่าคุ้ม สกัดร้านเน็ตที่จะมาเปิดแข่งได้เพราะคนที่ใช้wifiรายเดือนผมให้เล่นเน็ตที่ร้าน aiu อาทิตย์ละ3วันๆ3ชม.ยกเว้น วันหยุด
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์