หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยให้คำปรึกษาหน่อยค่ะ ด ๆ  (อ่าน 20770 ครั้ง)
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:33:42 AM »

แล้วคุณไม่แจ้งความเอาผิดพวกมันหรอครับ
emi
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:18:38 PM »

emotictyiตอบ = คิดสิค่ะอาจารย์ ไม่งั้นหนูคงไม่ยอมเสียเงินจ้างทนายหรอกค่ะ และต้องมานั่งศึกษาค้นคว้าเอาจริงเอาจังขนาดนี้หรอกค่ะ วันนึงๆก็นัั่อยู่แต่หน้าจออ่านเรื่องราวต่างๆที่คล้ายๆกับเราอ่านรายละเอียดของข้อมูลที่อาจารย์และพี่ๆในเวปแนะนำ listในกระดาษจนกระดาษกองเต็มโต๊ะเพราะอยากให้มันแน่นและพร้อมเมื่อมันสวนมา แต่ตอนนี้ผิดหวังเล็กน้อย เ พราะจาก คดีะเมิดลิขสทธิ์มันเปลี่ยนเป็น คดี เครื่องหมายการค้า  เมื่อวานที่หนัู พกความมั่นใจไปเกินร้อย  listในส่นที่จ ะฟ้องกลับมันเป็นเรื่องๆ พร้อมทั้งเหตุผลและ คำโต้ตอบ แต่วิมานพัง ขณ ะที่นั่งรอร้อยเวร ก็มีตำ รวจ คนนึงเขา ก็มาคุยกับหนู เขาถามว่าแล้วใครจับหนู หนูบอกไม่รู้ หนูถึงมา  สน,นี ไง  เค้าถ ามว่าร้อยเวรไม่ได้เอาให้หนูไว้เหรอ? เค้าจะให้เก็บไว้ 2ชุ ด แล วเค้าก็ให้หนูเอาไปถ่ายมา จากนั้นมานั่งดู คนที่มัน จับหนูมัน ยศ.จสต แล ะมันลงชื่อมันคนเดียว. แล้วไอ้ที่ ขนกันไปเป็นสิบกว่าคน เนียะ คือหมาทั้งนั้น.. ตำรวจเค้าบอกว่า ไอ้จ่าเนี๊ยะมัน อาจจ ะโดนเจ้านายเค้าสั่ง มาทำแทนเ พราะ ค ดีอย่างเนี๊ยะ เค้าให้พวกเล็กๆทำ แล ะ ไอ้นี่มันก อยู่ส่วนกลางของจังหวัดมันไป จับที่ไหนก็ได้หมด เค้าบอกคดีของหนู มัน เป็น เครื่องหมายการค้า มันเป นความผิดซึ่งหน้าเพราะเอา ของเค้าไปวางอยู่ เค้ามีสิทธค้น  เอ๊า! ตัดไป1ข้อที่เตรียมมา 2.)มันไม่ แสด งบัตร เค้า บอกมันก็จะบอกว่ามันใสสา ยคล้องด้วย  เอ๊า. ..                                                                                                                                 ตำรวจเค้าว่า มันเหมือนกบว่าเราขายของปลอม หนูขอบอกไว้นะค่ะ หนูไม่ได้ขายของปลอมและเป้นความสัจจริงด้วย หนึูีจรรยาบรรณ พอ ค่ะ  แต่เรื่องขอวเรื่อง  ตอน หนู เปิดร้านใหม่ หนูก็ไม่รู้ว่าจัสั่งของที่ไหน หนูก็ไปซื้อที่ ร้าน ขายส่งใน จังหวัด แต่ยังไม่ได้ขาย  etudeเพราะนังไม่รู้จัก จากนั้นก็มา้ริ่มดูในเวผป มันถูกกว่ากันเยอะเลย จากที่ดูเว ปก็เห็นสินค้าของ etudeที่ มันมี แบบ น่าร ก  หวานๆ  แบบที่หนูชอบจากนั้นหนูก็สั่ง etudeกะ brand อื่นที่มันน่ารักมา พอของมาฟกนูก็มานั่ง จัดเรียง  ผ่านไป 2 อาทิตย์ที่เปิดร้าน ก มีลูกค้ามาซื้อ เค้า ก็บอก ว่า แพงมาก....หนูก็เลยเริ่มเป ิดเวป ดูทีละ ชิ้น เปรียบเที ยบดูแต ก็ไม่ชัวร์  ก็เลยรู้จักเวปเกาหลี เ วปนึง เลยสั่ง ซื้อมา แฝง้วเอามาเทียบดู จน ของที่ ซื้อมา  lotแรก  เกือบหมดสรุปว่า เป็นของปลอมเกินครึ่ง และวันเกิดเหตุ แยอง ปลิมเอา เก็บใส่กล่องเพราะกลัวลูกค้าหายแฝงะเสีย ความรู ส ก                                                                                                                                                                                                                                                                                                                   บ                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                             ว                                                                                  น                               ห                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                ว                          ท                                                                                     ล                                                                                                                 าาฉ เ                              เ                             ช ฝ                                                                          ง                จ                     ห
emi
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 02:54:33 PM »

ถามนะค่ะของที่มันเอาไป 10กว่าชิ้น พถ้าเกิดในนั้นมันมีของปลอมปนอยู่  เราไปแจ้งความเอาเรื่องมันเรื่องปฏิบัติหน้าท อ ย่างที่ อาจารย์ แนะนำ มันจะหลุดมั๊ยค่ะ! ถ้าสมสมุติว่ามันเป็นอย่างที่หนูคิดเรื่องของกลางมีวธีใดที่จะเอาคืนหมาพวกนี้ด้บ้างค่ะ                                                                        ร                                                    ฏ                                                                                                                                                            ฟ                ม     
emi
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 04:07:32 PM »

ถ้ามีวิธีที่จะเอาคืนพวกหมาหนูก็จะทำ คดีเครื่องหมายการค้านี่มันห นักมากเลยเหรอ ค่ะ?                                                                                                   
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 04:15:08 PM »

มันจะจบจะแพ้ ตั้งแต่คุณไปสนทนากับตำรวจแล้วครับ
-
ตำรวจที่ไหนมันจะช่วยคุณล่ะครับ ทำไมไม่โทรไปปรึกษาคนที่จับเลยล่ะครับ
ในนิยาย
1 ไม่เคยพูดถึงการ แจ้งว่าตำรวจบุกรุกเลย ...
2 ไม่เคยพูดถึงการแจ้งว่า ตำรวจปล้นเลย...

คดีคุณมันเกี่ยวอะไรกับของพวกมันอะครับ คดีมันแยกคนละส่วนครับ ไม่เกี่ยวกัน คุณโดนมันต้องโดนด้วย
ผมบอกแล้วว่า ตระกูลคุณไม่มีคนฉลาดๆทันคนบ้างเลยหรอไงครับ พอไปเอาเรื่องบ้างสิ ให้เค้าอ่านให้ครบก่อนนะ

สิ่งที่ต้องทำ
ห้ามคุยกับตำรวจครับ ให้เราเป็นฝ่ายพูดฝ่ายเดียวเท่านั้น
จะพูดอะไร พูดในศาลเท่านั้น ตำรวจมันศัตรูคุณนะ มันไม่มีทางช่วยครับ คุณไม่ใช่เมียมันนะ ไปคุยเพื่ออะไรครับ
emi
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 07:25:24 PM »

อ็า!อาจารย์ค่ะหนัถึงบางอ้อแล่วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ! หนูลืมบอกไปค่ะว่าครอบครัวหนูไปอยู่ที่ญี่ปุ่นกันมาซะนาน หนูเพิ่งกลับมาอยู่บ้านเราไม่กี่ปีนี้เองค่ะ ตอนนี้หนูไม่มีใครให้ปรึเษาหรอกค่ะและไม่กล้าไปถามใครกลัวโดนหลอก ปีที่แล้วก็โดนทนายที่จ้างว่าความให้หลอกเสียตังค์ไปตั้ง 2 ต่อแนะ  สงสัยตอนไม่เข้าใจเรื่องนี้คิดลึกเกินไปหน่อย...ถามความคิดเห็นของอาจารยืนะค่ะ ว่าหนูควรที่จะจ้างทนายไหมค่ะ? ตอนนี้ที่ลองปรึกษาอยู่ก็ เหมือนเค้าจะไม่ค่อยแน่นง่ะค่ะ  มี คนบอกว่าทนายไม่ได้เก่งไปทุกเร่อง แล้วแต่ว่าเขามีความรู้หรือถนัดเรื่องไหนมากกว่า อันนี้จริงหรือป่าวค่ะ? หนูขอขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ สว่างเสียที.....                                           ฝ                                            ล                                                                                                                                                                 อ           พ   พ         ฟ             
candm09
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 08:34:08 PM »

เมื่อวันที่18มีคนมาจับลิขสิทธิ์ที่ร้านน่ะค่ะ เรื่องราวอยู่ในหัวข้อสู้กับหมารอบ2 หน้า3ค่ะ  หนูอยากทราบว่ามันเข้ามาจับมารื้อมาค้นของในร้านหนูได้เลยเหรอค่ะ และ อีกอย่างนึงที่หนูกังวลคือ มันหยิบอันที่หนูกองไว้เพราะกะลังจะเช็คว่ามันเป็นของปลอมหรือเปล่า เพราะหนูเป็นแม่ค้ามือใหม่ง่ะค่ะเพิ่งเปิดร้านได้สองเดือนอยู่เลยค่ะ หนูโทรไปปรึกษาทนาย3ที่แล้ว ฟังแล้วหดหู่ค่ะ ไม่มีวี่แววว่าจะทำอะไรมันได้เลย ใครพอจะแนะนำหนูได้บ้างค่ะ วันจันทร์นี้หนูต้องไปสน.แล้วค่ะ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยหนูด้วยนะค่ะ                 น                   ช                   โ                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                          

อันนี้ผมข้ามนะครับ

กล บมาเล่ากันต่อค่ะ วันนี้ไปส.นมา เพราะไปขอคัดสำเนาใบแจ้งความ และอยากรู้ว่ามีนายตำรวจคนไหนไปจับร้านเราบ้าง แต่พอดูสำนวนการจับกุมแล้วตกใจค่ะ มาร้านเราประมาณ15กว่าคนขึ้นไป แต่มีตำรวจแค่นายเดียว และก็ยศกะจิ๊ดริ๊ดแต่ดันชอบเบ่ง...พอถามร้อยเวร้ค้าบอกมาจากกองอื่น กองปราบมั้งค่ัะ...ตอนแรกมันบอกแจ้งคดีละเมิดลิขสิทธิ์ไอ้เราก็อัดทฤษฎีมาจนเกือบล้น แต่ที่ไหนได้ มันกลายเป็นว่าฟ้องคดีเครื่องหมายการค้าซะงั้น การเอาคืนหมาก็เหมือนคดีลิขสิทธิ์ใช่ไหมค่ะ                                           ขั้น ตอนในการจับกุ ม  เหมือ นกันไหมค่ะ?                                                                                                                                                          เ                                                             เ                                                                                                                                                                                                                                                                                        

ผมให้ข้อมูลเเค่นี้นะครับ เอาไปอ่านเองเพื่อเพิ่มความมั่นใจ

อ่านที่ผมขีดเส้นใต้ไว้

เจ้าหน้าที่ตัวจริงต้องเเสดงบัตรทุกครั้ง นายกรัฐมนตรีเป็นผู้ออกบัตรให้นะครับ

http://www.ocpb.go.th/images_news/%7BB67FD106-698B-4639-8BFE-60B8DD00A9BD%7D_%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A8%20%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%20%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%99%E0%B8%97.%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B9%87%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3.pdf

ตอนเค้ามาจับมีอะไรหลุดหรือผิดจากที่เค้ากำหนดมาหรือไม่ เราเล่นจุดนั้นครับ
ขอให้โชคดีครับ
emi
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 11:33:10 PM »

ขอบคุณมากค่ะคุณ M อยากถามอีกนิดค่ะ มันแจ้งเราตั้งสองข้อหาเลย คือ คดีเครื่องหมายการค้า 2534 ตาม พ.ร.บ. ม.110 และ ม. 272 หนูต้องโดนอะไรค่ะเนี๊ยะ 2คดีนี้ รบกวนขอคำแนะนำกทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ        ธ                                   บ                                                         พ  ผ                                                                                                       
candm09
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:55:05 AM »

Tongue Tongue Tongue Tongue

โอเค ผมไม่เคลียเอง เห็นเป็นเรื่องของเครื่องสำอางเเล้วเค้าอ้างเรื่องสลากที่เคยๆโดนกัน

Than
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:48:31 PM »

อั๊ยยะ!!!...Etude อีกแล้วเหรอ พี่เองก็กำลังสู้คดีอยู่ทั้ง Etude & Skinfood ลองอ่านกระทู้นี้ดู http://ict.in.th/39406
แต่กระทู้เก่าอ่านไม่ได้แล้ว ดีใจนะที่น้องคิดสู้ ไม่เสียแรงไปอยู่ถึงญี่ปุ่น ในเมื่อมาอยู่เมืองไทยแล้วก็อย่าเอานิสัยขี้ขลาด ขี้กลัว
แบบคนไทยมาใช้ซะหละ หมาตัวที่มาจับชื่ออะไรอะ..ประเด็นของแท้หรือของปลอม เราค่อยไปต่อสู้ในศาลให้ศาลท่านเป็นคนตัดสิน
เอง แต่ในเมื่อเราถูกดำเนินคดีด้วยความไม่เป็นธรรม เราก็ควรจะต่อสู้ให้ถึงที่สุด ให้การปฏิเสธทุกข้อกล่าวหาไป เป็นหน้าที่ของพวก
หมาเองที่จะต้องนำสืบให้ได้ว่าเรากระทำความผิด 

แต่ประเด็นของเรื่องนี้มันอยู่ที่ขั้นตอนการจับกุมที่ไม่ถูกต้อง ถึงแม้ว่าสินค้าที่ขายจะเป็นของปลอม แต่ตำรวจก็ต้องจับกุมให้ถูกต้อง
ตามขั้นตอนของกฏหมาย ไม่ใช่ว่าน้องทำผิดแล้วตำรวจจะทำผิดกับน้องได้  มันคนละเรื่องกัน ถ้ามันจะดำเนินคดีกับเราก็ต้องปล่อยไป
ส่วนที่เราจะเล่นมันกลับก็ทำได้ 2 วิธี คือ

1.ไปแจ้งความกับพนักงานสอบสวน คนละคนกับที่ดำเนินคดีกับเรานะ วิธีนี้ไม่ต้องเสียเงิน เพราะอัยการจะฟ้องแทนเราเอง พิมพ์แบบ
ที่อาจารย์บอก ไปให้มันติ๊ก ข้อไหนเข้าก็แจ้งข้อนั้น  แต่มันอาจจะยากซักหน่อย เพราะมันพวกเดียวกัน เราต้องหาคนเก๋า ๆ เก่ง ไป
เป็นเพื่อน ซึ่งดูแล้วก็คงไม่มี  พี่เองแค่ไปลงบันทึกประจำวัน ไม่ได้แจ้งความ ยังแทบลากเลือด เพราะไปคนเดียวเหมือนกัน หาพวก
ผู้ชายเก๋า ๆ เก่ง มันหายาก ยิ่งกว่าไปดวงจันทร์ซะอีก...อุอุ 

2.จ้างทนายเป็นโจทก์ฟ้องเองเลย  งานนี้ต้องใช้ใบสีเทา ๆ หลายใบอยู่เหมือนกัน แต่ก็อุ่นใจหน่อย เพราะเราจะไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยว
กับการมีคดีความ จึงต้องพึ่งทนายให้จัดการแทนเรา และคดีก็จะเร็วกว่าการแจ้งความ สะใจกว่า  โดยให้ทนายยกเรื่องการจับกุมผิด
ขั้นตอนขึ้นสู้  โอกาสยกฟ้องมีสูง 

ก็ลองตัดสินใจดู ไม่ต้องตกใจหรอก พี่โดนหลายมาตรามากกว่าน้องอีก แถมโดนตั้ง 2 บริษัท ชิว ๆ
เราฟ้องมันกลับจะได้เงินใช้อีกต่างหาก ลองหาทนายตามเว็ป ทนายคลายทุกข์ หรือสภาทนายความดู
ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ก็บอกได้นะจะแนะนำให้....(จะให้เบอร์ไปคุยกันเอง)
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์