หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นไหม ที่ร้านnetจะต้องมีเครื่อง server  (อ่าน 25514 ครั้ง)
artgame
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 11:06:51 AM »

แล้วเครื่องServerต้องมีอุปกรณ์หลักๆอะไรบ้างครับช่วยบอกหน่อยครับอยากลองทำเอง

อุปกรณ์ในการทำเครื่องเซิฟเวอร์เหรอครับ ก้มี แผ่นโปรแกม เครส เมนบอด ซีพียู ฮาดดิส การ์ดจอ แรม การ์ดแลน สายแลน สวิทฮัพ เครื่องลูก

ก็น่าจะประมาณนี่มั้งครับ หรือถ้าคุรต้องการให้ผมไปสอนถึงบ้านก็ยินดีนะครับ มีบริการรับสอนนอกสถานที่ด้วย สนใจโทรมาคุยกันได้นะครับ

086-xxx ผมชื่อ อาร์ท ครับ
dekdoy0404
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 07:43:05 PM »

มันขึ้นอยู่กับเจ้าของร้านว่าต้องการอะไร  ที่ไหน  เพื่ออะไร  งบประมาณท่าไหร่ ต้องคุยกันอีกทีครับ  msn [email protected]  0840476816  วางระบบทุกระบบ 
brain98
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 08:10:00 PM »

ictemotin1เราติดดีฟฟีดยังจะต้องโหลดแพทเกมส์ทุกเครื่องเหมือนเดิมบางครั้งมีความรู้สึกว่าเซิฟไม่ช่วยไรเลยก้แค่แยกเน็ตเกมส์เราก็ต้องดหลดแพทปิดดีฟฟีดเหมือนตอนยังไม่มีเซิฟอยู่ดีขนาดมีเน็ต3เส้นน๊ะปัญหาเยอะมากๆtotห่วยแตก

ถ้าคุณอยากให้ปัญหานี่หมดไป ทำเซฟเวอร์โนฮาดดิส ซิครับ โหลดแพทเครื่องเดียวและเครื่องใดก้ได้ภายในร้าน ก็จะเท่ากับโหลดแพททั้งร้านเลย จะติดตั้งเกมส์หรือโปรแกมใหม่ๆ ก็ทีเดียวเครื่องเดียวเหมือนกันครับ

OK ระบบ No-Hdd Up Patch ครั้งเดียวได้ทั้งร้าน นั่นหมายถึงเกมส์เดียวใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเรามีเกมส์ Online ทั้งร้านอยู่ 20 เกมส์ แล้วมันดันมี Update Patch เข้ามาวันเดียวกันยังไงเราก็ต้องมานั่ง Up Patch ทีละเกมส์ถึง 20 เกมส์ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ (มันน่าจะมี Server อะไรที่เมื่อมี Update Patch เข้ามาแล้วมัน Up Patch ให้เราโดยอัตโนมัติเลย)
lugabar2
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 01:47:57 PM »

จริงๆมานก็มีนะคับ ที่คอยอัพแพทให้เราตลอดเวลาอะคับ แต่คุณต้องลงทุนกับโปรแกรมนี้มากเลยคับ เครื่อง ละ 1200 อะคับ
10 เครื่องก็ 12000 แล้วลิขสิทธ์เครื่องแม่อีก น่าจะ 5000 แล้วค่าแรงติดตั้งอีกเท่าไรไม่รู้ + ค่าเดินทางของช่าง ฯลฯ
โปรแกรม NXD อะคับ  คิดดูคุ้มป่าว

ผู้ชายลัล
maskixx
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 02:11:08 PM »

คอมเก่า 1 ตัว ทำ server cc หรือ ubuntu ถ้าทำไม่เปนก็จ้างเค้า
น่าจะคุ้มกว่า no hdd
runma118
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 01:54:17 PM »

ได้ความรู้ไปอีก 1 กระทู้ อิอิ ขอบคุณคับ
saimoox
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 02:32:08 PM »

อธิบายนิดเดียวครับ ไม่ค่ิอยเข้าใจเหมือนกัน แต่ขอบอกว่ามีไว้ล่ะดีครับ
ระบบที่มี server
                                             |------>เครื่องคิดเงินคุมระบบการใช้งาน(อันนี่ที่ส่วนมากเข้าใจว่าเป็น serverจริงๆแล้วไม่ใช่)
 net---(AP)-->server------->sw
                                             |----->เครื่องลูกในร้านมีกี่เครื่องก็ต่อเข้าที่นี่(ไม่มากนะครับไม่เกิน 20)

ระบบที่ไม่มี server
                                            |------>เครื่องคิดเงินคุมระบบการใช้งาน(อันนี่ที่ส่วนมากเข้าใจว่าเป็น serverจริงๆแล้วไม่ใช่)
----------- net---(AP)----->sw
                                             |----->เครื่องลูกในร้านมีกี่เครื่องก็ต่อเข้าที่นี่(ไม่มากนะครับไม่เกิน 20)
แล้วก็มาถึงหน้าที่
server= ทำหน้าที่ในการเก้บแพชเกมส์ต่างๆ ทำให้การอัเดรตเร็วขึ้น(เครื่องแรกจะช้าหน่อยสมมุติ 2 นาที แต่เครื่อง 2 ที่อัพเดรตจะเร้วขึ้นใช้เวลาไม่เกิน 30 วินาที อันนี้ทดสอบได้โดย การถอด serverออก แล้วลองอัพดู เปรียบเทียบกับ มีserverX
server= ทำหน้าที่จัดสรรแบนวิชต่างๆ หรือระบบแยกเน็ตเกมส์ เพื่อป้องกันปัญหาลูกค้าบ่นเครื่องแร็ค หรือมีคนเปิด hi5 youtube แล้วคนเล่นเกมส์เล่นไม่ได้ อย่างนี้ลูกค้าหนีครับ
server= ทำหน้าที่จัดเก็บ logfileต่างๆ จัดเก็บการจาราจร ทางอินเตอร์เน็ต เพื่อให้สอดคล้องกับ พรบ คอม 50 (อันนี้ไม้ค่ยรู้เรื่องแต่เข้าใจมาแบบนี้)
server = ทำหน้าที่อื่นๆ อีกเยอะ แต่ไม่ค่ีอยเกี่ยวร้านเน็ตเท่าไหร่ สว่นมากเป็นพวก WiFi ....Authen... อะไรทำนองนี้น่ะ เอาเป็นว่าประโยชน์เยอะมาก
..................................
เครื่องคิดเงิน=ทำหน้าที่คิดเงิน คิดชั่วโมง ล็อกหน้าจอ แล้วก็เอาไว้ดู hi5  youtube เล่นเกมส์ เช็คเมล์ เข้าเว็บโป๊  สำหรับเจ้าของร้านเท่านั้น อันนี้คือประโยชน์ครับ (จริงๆ server ก็ทำได้นะครับแต่มันกำหนดค่าอะไรต่างๆ วุ่นวาย ก็เลยตั้งมันไว้อย่างนั้นแหละดีแล้ว)
................................
เครื่องลูกในร้าน ก็คงพอเดาออกนะครับ ว่าเอาไว้ให้ลูกค้าในร้านเล่น
.........
จากนี้ก็ลองพิจารณาดูว่า  server สำคัญหรือไม่ หรือจะเอาออก
ส่วนมากมีไว้ บางส่วนเอาออก(งกไปหน่อยเสียดายเงิน ระวังลูกค้าหายนะ)
E-NET
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 02:59:36 PM »

ictemotin1เราติดดีฟฟีดยังจะต้องโหลดแพทเกมส์ทุกเครื่องเหมือนเดิมบางครั้งมีความรู้สึกว่าเซิฟไม่ช่วยไรเลยก้แค่แยกเน็ตเกมส์เราก็ต้องดหลดแพทปิดดีฟฟีดเหมือนตอนยังไม่มีเซิฟอยู่ดีขนาดมีเน็ต3เส้นน๊ะปัญหาเยอะมากๆtotห่วยแตก

ถ้าคุณอยากให้ปัญหานี่หมดไป ทำเซฟเวอร์โนฮาดดิส ซิครับ โหลดแพทเครื่องเดียวและเครื่องใดก้ได้ภายในร้าน ก็จะเท่ากับโหลดแพททั้งร้านเลย จะติดตั้งเกมส์หรือโปรแกมใหม่ๆ ก็ทีเดียวเครื่องเดียวเหมือนกันครับ

OK ระบบ No-Hdd Up Patch ครั้งเดียวได้ทั้งร้าน นั่นหมายถึงเกมส์เดียวใช่ไหมครับ
แต่ถ้าเรามีเกมส์ Online ทั้งร้านอยู่ 20 เกมส์ แล้วมันดันมี Update Patch เข้ามาวันเดียวกันยังไงเราก็ต้องมานั่ง Up Patch ทีละเกมส์ถึง 20 เกมส์ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ (มันน่าจะมี Server อะไรที่เมื่อมี Update Patch เข้ามาแล้วมัน Up Patch ให้เราโดยอัตโนมัติเลย)
ใช้ IP COP + FOX ครับ เวิร์คชัวร์ ไม่ต้องคอยอัพเดทแพทเอง เพราะตัว fox จะคอยเก็บแพทจาก ftp ไว้ให้ รวดเร็วทันใจครับ

อีกนัยคือในกรณีที่ใช้แบบ NO HD ก็สะดวกดีครับเพราะจริงๆ แล้วก็คงมีเด็กมาเล่นเกมส์ต่างกันในร้านถึง 20 เกมส์พร้อมกันแน่นอน ถึงแม้จะมาคราเดียวเต็มร้านครับ

(ดีนะเนี่ยของผมไม่ใช่ร้านเกมส์เลยไม่ต้องวุ่นวายเรื่องแพทเกม Cheesy)
onelove
สมาชิกเว็บ

เจ้าของ เสราะกราว แกงค์

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:06:00 AM »

เอาเครื่องคิดเงินมาทำก็ได้โดยเพิ่ม card lan อีกตัวแล้ว จำลอง os server ในตัวเครื่องคิดเงินเอง  Smiley

เกรียนไทย
smilecomputer
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 11:12:02 PM »

ไม่นั้น ก็ แอด เอ็มมาคุยกันครับ ตอนนี้ก็เพิ่งเปิดใหม่ แต่อยากทำ เป็น linux ตอนนี้บอกตรงๆว่าไม่เป็นไร แต่ No hdd รู้สึกว่าเป็น window ใช่ไหมครับ  แบบนี้ จำเป็นต้องมี sever linux อีกหรือเปล่าครับ   เอาเอ็มผมไปแอดมาคุยกันนะครับอยากได้ความรู้และอยากทำไว้ในร้านค่าใช้จ่ายคุยกันนอกรอบละกันนะครับ [email protected] สังคมเดียวกันแบ่งปันทุกความรู้และความรู้สึก

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์