หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รายได้เสริมใหม่ของ ธุระกิจร้านเกมส์ ชั่วโมงละ 10 บาทก็รวยได้  (อ่าน 119643 ครั้ง)
เด็กน้อย
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 12:34:44 PM »

สอบถามครับ
คือผมถามช่างเน็ตเจ้าหนึ่งเขาบอกว่าเราไม่สามารถเอาเน็ตแบบธรรมดามายิงไวไฟได้ ถ้ามีคนร้องเรียนจะมีความผิด
แต่ช่างมีทิ้งท้ายว่า ถ้าจะทำจริงๆคุยกันได้ครับ
ผมอยากทำเหมือนกันแต่กลัวตรงนี้

ท่านใช้เน็ตแบบไหนครับ หรือ มีผู้รู้ท่านใดรู้ว่ามีโปรแบบไหนที่เราเอามาทำได้แบบถูกต้อง ไม่ต้องแอบทำมีไหมครับ

ผมใช้ 3bb กับ cat ครับ ครับ 3bb ผมก็คุยกับช่างที่มาติดตั้งละครับบอกว่าจำเป็นจริงๆๆเพราะต้องเปิดร้านเน็ต ต้องยิงเน็ตไป 5 กิโล เขาก็ไม่ว่าอะไรนะครับ มันขึ้นอยู่กับช่างนี่ละ ส่วน cat นี่ง่ายเลยครับ น้าผมทำงานที่ 0 cat จังหวัดคุยง่ายเลย ท่าไม่มีคนร้องเรียนก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ก็เหมือนเน็ต ตามหอพักนั่นละ  ขอแค่เรามี เก็บ log ตาม พรบ คอมพิวเตอร์ ปี 2550 เก็บข้อมูลการใช้งาน 90 วันเท่านั้นละครับ
ขอบคุณมากครับ ช่างที่ผมคุยก็ CAT เหมือนกันครับ
mfack
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 12:38:50 PM »

ถูกกฎหมายหรือเปล่านี้ ถ้าไม่ผิดกฎหมายก็น่าทำนะครับ แต่ถ้าผิดกฎหมาย หมดตัวน่าดู หุหุ
nunanamum
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 01:40:31 PM »

เทพตัวจริง ขั้นเทพ อยู่จังหวัดอะไรครับ
puttha2532
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 02:00:27 PM »

เทพตัวจริง ขั้นเทพ อยู่จังหวัดอะไรครับ

Smiley
murdog
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 02:06:20 PM »

ยินดีด้วยนะครับ...อยู่ห่างไกลความเจริญ  จะว่าไปก้อมีโอกาสดีๆ รอเราอยู่เยอะเหมือนกันนะครับ  ถ้าเราค้นพบ และตอบโจทย์ความต้องการของผู้บริโภคได้....เหมือนกับเช่นตอนนี้  ที่มหาอำนาจกำลังแย่งกันเข้าไปลงทุน ในพม่า ลาว เขมร เพราะเพิ่งเปิดประเทศ ยังขาดปัจจัยพื้นฐานอีกเยอะ...

การส่งคลื่นความถี่เพื่อบริการอินเตอร์ชุมชนเชิงพาณิชย์ ในเรื่องของกฏหมาย  มันก้อคาบเกี่ยวระหว่างสีขาว กับสีเทา อยู่ที่ดุลพินิจของ จนท. ครับ  จริงๆ แล้วการใช้คลื่นความถี่วิทยุต้องแจ้งใช้และขออนุญาตหมดแหละ  เพราะกฏหมายเขียนไว้ว่า คลื่นความถี่เป็นของสาธารณะ ดังนั้นการใช้งาน ต้องอยู่ภายใต้การดูแล ของ กสทช. หมด (หน่วยงานนี้เงินตอบแทนผู้บริหารมากที่สุดในประเทศไทย ประมาณ 5 แสนบาทไม่รวมค่าเบี้ยประชุมอีกครั้งละ หมื่นกว่าบาท อาทิตย์นึงประชุม 4 - 5 วัน)

การใช้งานของท่าน ถ้าจำไม่ผิด มันจะเข้าข่ายผู้ให้บริการ ISP รายย่อยๆ ประเภทที่ 3 หรือยังไงเนี่ยละครับ แล้วก้ออุปกรณ์ที่ใช้ต้องมีสติกเกอร์ของ NBTC หรือของ กสทช. นั่นแหละแปะไว้ด้านหลัง นัยว่าได้ผ่านการขออนุญาตนำเข้าและผ่านการตรวจสอบคุณสมบัติเป็นที่เรียบร้อยแล้ว  ถ้าไม่มีสติกเกอร์ที่ว่านี้  ก้อแปลว่าลักลอบนำเข้ามา เข้าข่ายความผิดฯ อีกหัวข้อหนึ่งคือ มีใช้ครอบครอง หรือนำเข้าฯ อาจจะยาวไปที่สรรพสามิตด้วย (555+ ไม่ได้มีเจตนาให้ตกใจไปตามเนื้อหานะครับ มาแชร์ข้อมูลกันเฉยๆ)

สรุปว่าของท่าน  มันจะเข้าข่าย 2 ประเด็นหลักๆ คือ
1.การใช้คลื่นความถี่ และอุปกรณ์ (http://www2.nbtc.go.th/phocadownload/telecomm_eng/telecom_engineer/6.pdf)
2.การเป็นผู้ประกอบการ ISP ประเภทที่ 3  (http://apps.nbtc.go.th/license/upload/326INT3_MILCOMSYS.pdf)

การใช้งานคลื่นความถี่ และอุปกรณ์ที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องขออนุญาต (http://www2.nbtc.go.th/phocadownload/telecomm_eng/telecom_engineer/a4.pdf)

ลองหาทางอุดช่องว่างตรงนี้ครับแล้วเราจะอยู่ได้แบบถูกต้องยาวนาน  
ตอนนี้ก้อทำไปตามปกติ (ตราบเท่าที่ยังไม่มีผู้ร้อง) ข้อมูลบางอย่างในพื้นที่ ถ้าไม่จำเป็นก้อไม่ควรเปิดเผยนะครับ
puttha2532
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 02:17:29 PM »

ยินดีด้วยนะครับ...อยู่ห่างไกลความเจริญ  จะว่าไปก้อมีโอกาสดีๆ รอเราอยู่เยอะเหมือนกันนะครับ  ถ้าเราค้นพบ และตอบโจทย์ความต้องการของผู้บริโภคได้....เหมือนกับเช่นตอนนี้  ที่มหาอำนาจกำลังแย่งกันเข้าไปลงทุน ในพม่า ลาว เขมร เพราะเพิ่งเปิดประเทศ ยังขาดปัจจัยพื้นฐานอีกเยอะ...

การส่งคลื่นความถี่เพื่อบริการอินเตอร์ชุมชนเชิงพาณิชย์ ในเรื่องของกฏหมาย  มันก้อคาบเกี่ยวระหว่างสีขาว กับสีเทา อยู่ที่ดุลพินิจของ จนท. ครับ  จริงๆ แล้วการใช้คลื่นความถี่วิทยุต้องแจ้งใช้และขออนุญาตหมดแหละ  เพราะกฏหมายเขียนไว้ว่า คลื่นความถี่เป็นของสาธารณะ ดังนั้นการใช้งาน ต้องอยู่ภายใต้การดูแล ของ กสทช. หมด (หน่วยงานนี้เงินตอบแทนผู้บริหารมากที่สุดในประเทศไทย ประมาณ 5 แสนบาทไม่รวมค่าเบี้ยประชุมอีกครั้งละ หมื่นกว่าบาท อาทิตย์นึงประชุม 4 - 5 วัน)

การใช้งานของท่าน ถ้าจำไม่ผิด มันจะเข้าข่ายผู้ให้บริการ ISP รายย่อยๆ ประเภทที่ 3 หรือยังไงเนี่ยละครับ แล้วก้ออุปกรณ์ที่ใช้ต้องมีสติกเกอร์ของ NBTC หรือของ กสทช. นั่นแหละแปะไว้ด้านหลัง นัยว่าได้ผ่านการขออนุญาตนำเข้าและผ่านการตรวจสอบคุณสมบัติเป็นที่เรียบร้อยแล้ว  ถ้าไม่มีสติกเกอร์ที่ว่านี้  ก้อแปลว่าลักลอบนำเข้ามา เข้าข่ายความผิดฯ อีกหัวข้อหนึ่งคือ มีใช้ครอบครอง หรือนำเข้าฯ อาจจะยาวไปที่สรรพสามิตด้วย (555+ ไม่ได้มีเจตนาให้ตกใจไปตามเนื้อหานะครับ มาแชร์ข้อมูลกันเฉยๆ)

สรุปว่าของท่าน  มันจะเข้าข่าย 2 ประเด็นหลักๆ คือ
1.การใช้คลื่นความถี่ และอุปกรณ์ (http://www2.nbtc.go.th/phocadownload/telecomm_eng/telecom_engineer/6.pdf)
2.การเป็นผู้ประกอบการ ISP ประเภทที่ 3  (http://apps.nbtc.go.th/license/upload/326INT3_MILCOMSYS.pdf)

การใช้งานคลื่นความถี่ และอุปกรณ์ที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องขออนุญาต (http://www2.nbtc.go.th/phocadownload/telecomm_eng/telecom_engineer/a4.pdf)

ลองหาทางอุดช่องว่างตรงนี้ครับแล้วเราจะอยู่ได้แบบถูกต้องยาวนาน   
ตอนนี้ก้อทำไปตามปกติ (ตราบเท่าที่ยังไม่มีผู้ร้อง) ข้อมูลบางอย่างในพื้นที่ ถ้าไม่จำเป็นก้อไม่ควรเปิดเผยนะครับ
ขอบคุณที่แนะนำครับ Smiley
candm09
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 02:32:15 PM »

ผมชอบข้อมูล ท่าน  murdog มาก เพราะผมเองก็เพิ่งรู้ ได้ความรู้เต็มๆ
จขกท อย่าไปฟัง ช่างมากนะครับ ชื่อก็บอกตรงๆอยุ่เเล้วว่าคือช่าง
ช่างไม่ใช้ผู้บริหาร ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ด้านกฎหมายของบริษัท  
ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากเกี่ยวกับเรื่องนี้ เเต่ชอบ จขกท ในการเเนะนำเเนวทางทำมาหากิน
ชอบท่าน murdog  ในเรื่องของข้อมูลเพิ่มเติม

ลองหาทางอุดช่องว่างตรงนี้ครับแล้วเราจะอยู่ได้แบบถูกต้องยาวนาน >> ชอบมากคำนี้

ผม +1 ให้ทั้ง 2 ท่านครับ
puttha2532
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 02:49:00 PM »

ผมชอบข้อมูล ท่าน  murdog มาก เพราะผมเองก็เพิ่งรู้ ได้ความรู้เต็มๆ
จขกท อย่าไปฟัง ช่างมากนะครับ ชื่อก็บอกตรงๆอยุ่เเล้วว่าคือช่าง
ช่างไม่ใช้ผู้บริหาร ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ด้านกฎหมายของบริษัท 
ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากเกี่ยวกับเรื่องนี้ เเต่ชอบ จขกท ในการเเนะนำเเนวทางทำมาหากิน
ชอบท่าน murdog  ในเรื่องของข้อมูลเพิ่มเติม

ลองหาทางอุดช่องว่างตรงนี้ครับแล้วเราจะอยู่ได้แบบถูกต้องยาวนาน >> ชอบมากคำนี้

ผม +1 ให้ทั้ง 2 ท่านครับ

ครับ ตอนนี้ก็กะว่าท่าได้ ผู้ใช้งานซัก 150 ก็จะไปลองทำดูครับเพราะ พื้นที่นี้ไม่มีผู้ให้บริการรายไหนเลย รายใหญ่ๆๆ ไม่กล้าลงทุน เพราะกลัวไม่คุ้มตอนนี้ก็เก็บเกี่ยวไปก่อนอะครับ
lekside
สมาชิกเว็บ

จะดีจะเลวอยู่ที่คน ไม่ใช่อยู่ที่เกม

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 04:22:12 PM »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ขอบคุณผู้ให้ความรู้ ที่ตอบกระทู้ครับ ศึกษาไว้ไม่เสียหายจริง Smiley

ยินดีด้วยนะครับ...อยู่ห่างไกลความเจริญ  จะว่าไปก้อมีโอกาสดีๆ รอเราอยู่เยอะเหมือนกันนะครับ  ถ้าเราค้นพบ และตอบโจทย์ความต้องการของผู้บริโภคได้....เหมือนกับเช่นตอนนี้  ที่มหาอำนาจกำลังแย่งกันเข้าไปลงทุน ในพม่า ลาว เขมร เพราะเพิ่งเปิดประเทศ ยังขาดปัจจัยพื้นฐานอีกเยอะ...

การส่งคลื่นความถี่เพื่อบริการอินเตอร์ชุมชนเชิงพาณิชย์ ในเรื่องของกฏหมาย  มันก้อคาบเกี่ยวระหว่างสีขาว กับสีเทา อยู่ที่ดุลพินิจของ จนท. ครับ  จริงๆ แล้วการใช้คลื่นความถี่วิทยุต้องแจ้งใช้และขออนุญาตหมดแหละ  เพราะกฏหมายเขียนไว้ว่า คลื่นความถี่เป็นของสาธารณะ ดังนั้นการใช้งาน ต้องอยู่ภายใต้การดูแล ของ กสทช. หมด (หน่วยงานนี้เงินตอบแทนผู้บริหารมากที่สุดในประเทศไทย ประมาณ 5 แสนบาทไม่รวมค่าเบี้ยประชุมอีกครั้งละ หมื่นกว่าบาท อาทิตย์นึงประชุม 4 - 5 วัน)

การใช้งานของท่าน ถ้าจำไม่ผิด มันจะเข้าข่ายผู้ให้บริการ ISP รายย่อยๆ ประเภทที่ 3 หรือยังไงเนี่ยละครับ แล้วก้ออุปกรณ์ที่ใช้ต้องมีสติกเกอร์ของ NBTC หรือของ กสทช. นั่นแหละแปะไว้ด้านหลัง นัยว่าได้ผ่านการขออนุญาตนำเข้าและผ่านการตรวจสอบคุณสมบัติเป็นที่เรียบร้อยแล้ว  ถ้าไม่มีสติกเกอร์ที่ว่านี้  ก้อแปลว่าลักลอบนำเข้ามา เข้าข่ายความผิดฯ อีกหัวข้อหนึ่งคือ มีใช้ครอบครอง หรือนำเข้าฯ อาจจะยาวไปที่สรรพสามิตด้วย (555+ ไม่ได้มีเจตนาให้ตกใจไปตามเนื้อหานะครับ มาแชร์ข้อมูลกันเฉยๆ)

สรุปว่าของท่าน  มันจะเข้าข่าย 2 ประเด็นหลักๆ คือ
2.การเป็นผู้ประกอบการ ISP ประเภทที่ 3  (http://apps.nbtc.go.th/license/upload/326INT3_MILCOMSYS.pdf)

pairat40
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:14:32 AM »

ดีใจด้วยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์