หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จ่ายเงินetudeไปแล้วเอาคืนได้มั้ยคะ  (อ่าน 8667 ครั้ง)
l3nekol3
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 05:19:58 PM »

เรื่องมีอยู่ว่า... คุณแม่ขายเครื่องสำอางเกาหลี etude skinfood ...
ขายแบบแผงลอยในตลาดมหาวิทยาลัยคะ ซึ่งจะจัดสัปดาห์ละ1ครั้ง ตอนแรกก็ไม่ได้ตั้งขายเครื่องสำอาง มีแต่เอาเครื่องประดับต่างๆมาตั้งขายคะ  ที่นี้พอ2ทุ่มแล้ว คุณแม่พึ่งจะเอาเครื่องสำอางเกาหลีมาตั้งเรียงๆขาย เรียงเสร็จได้สักพัก ก็มีกลุ่มชายหญิง กลุ่มหนึ่งอ้างว่ามาจับลิขสิทธิ์
ของetude ค่ะ แล้วจัดการเอาถุงมาเลือกๆของเก็บของลงถุงพลาสติก แล้วบอกคุณแม่ว่าให้ทิ้งของอื่นๆไว้ที่นี้ แล้วให้ขับรถตามไปสน.แหลมฉบัง ในตอนยึดของไม่มีตำรวจมาด้วยนะค่ะ แต่มีใบให้ดูว่าได้รับสิทธิ์จากบริษัทนำเข้าสินค้า

สินค้าที่เอาไปมีetudeทั้งไซด์จริงและเทสเตอร์คะ โดนบังคับให้ขับรถตามไปสน.ด้วยคะ

พอไปถึงสน.ก็เจอร้อยเวร และ พวกอ้างสิทธิ์ก็เอาใบรายการมา เขียนๆสินค้าว่าได้ยึดอะไรบ้าง เป็นภาษาอังกฤษและระบุจำนวน
คุณแม่ขออ่านเค้าก็บอกว่าเขียนเป็นภาษาอังกฤษนะอ่านไม่ออกหรอก แต่คุณแม่ก็ยืนยันขอดู ก็เห็นว่าเขียนรายการชื่อสินค้าที่ยึดไปเป็นภาษาอังกฤษจริง พร้อมระบุจำนวน

ช่วงนั้นคุณแม่อยู่คนเดียวคะ ลูกๆอยู่กทม. กันหมด อายุก็50แล้ว อ่านตัวหนังสืออะไรก็ไม่ค่อยออกคะ สายตาไม่ดี T T
โทรบอกพี่ชาย พี่ชายก็ถามทนายที่รู้จักกันแต่วันนั้นช่วยอะไรไม่ได้เลย ทนายบอกว่าให้อ่านรายละเอียดให้ฟังว่าใบจับลิขสิทธิ์ว่ายังไงบ้าง
คุณแม่ก็อ่านๆหมดเลยคะ แต่สุดท้ายก็ช่วยอไรไม่ได้อยู่ดี

ร้อยเวรก็บอกว่าให้เครียกันก่อนตกลงว่าจะเอายังไง

ทางนั้นก็บอกว่าเรียก30000บาท ตกลงกันไปกันมา บอกว่าเห็นใจอายุมากแล้วก็เลยลดให้เหลือ 12000บาทและจะคืนของให้บางส่วน

ร้อยเวรก็แจ้งว่าถ้าไม่ยอมจ่ายก็ต้องเข้าคุกและประกันตัวเอา ขึ้นศาลกันอีกที

ซึ่งพวกที่มาจับก็บอกว่ายังไงก็ผิด เพราะเราไม่มีใบเป็นตัวแทนจำหน่ายและสินค้าที่เอามาขายก็ไม่มีสติ๊กเกอร์etude thailand ถ้าวันนี้ไม่ยอมจ่ายก็ต้อง
ติดคุก ประกันตัวเอา

คุณแม่กลัวมากก็เลยยอมเซ็นในใบบันทึก รับผิด และยอมจ่ายไปที่ 12000บาท 1ในพวกที่มายึดของ ก็เอาของคืนคุณแม่บางส่วน

พอกลับมาที่ตลาดมหาวิทยาลัย ก็ต้องมาเก็บของที่โดนรื้อกระจาย และ ทราบว่า มีสินค้าของแบรนด์อื่นติดไปด้วยเป็นลิป

อยากทราบว่า
กรณีนี้ยังทำอะไรได้ไหมคะ  หรือว่าทำใจเสียค่าโง่ไป T T

เพราะว่า

1.สินค้าสั่งซื้อมาจากเว็บหนึึ่งซึ่งก็ไม่มีใบเสร็จจากเกาหลีให้ แต่แน่ใจว่าที่ขายเป็นของแท้ทุกตัว เพราะที่บ้านก็ใช้กันเองด้วยคะ เทียบกับเคาท์เตอร์ไทยก็เหมือนกัน ทั้งสี กลิ่น แบรนด์ ต่างๆ

2.จ่ายเงินไปแล้ว เรื่องก็ผ่านมาพอสมควรหลายเดือนแล้วคะ

3.ไม่มีหลักฐานรูปถ่าย คลิปอะไรเลย T T

ขอบคุณคะ

l3nekol3
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 05:21:03 PM »

กระทู้ต่างๆเช่น http://ict.in.th/4072

http://ict.in.th/29297

เข้าอ่านไม่ได้เลยคะ
T T
tawataofza101
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 06:14:31 PM »

ยากคับผม
Fblamm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 06:15:10 PM »

ใจเย็นๆนะคะพี่  รอผู้รู้มาช่วย

มาอยู่เป็นเพื่อน  Huh?
Gine
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 06:16:26 PM »

ทำใจเถอะมั้งครับ เงินเข้าปากหมาไปแล้ว ป่านนี้หายไปที่อื่นละ

ถึงเครื่องสำอางค์จะเป็นของแท้ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเอามาขายได้เน่อ

แนะนำให้เปลี่ยนของขายดีกว่าครับ
Than
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:04:45 PM »

ยากคับผม

ไม่ยากเลย ถ้ากล้าและอยากจะเอาคืนจริง มีวิธีให้ตำรวจมันวิ่งเอามาคืนเองเลย ถ้า
คุณยังไม่รู้ข้อมูล ไม่ควรฟันธงส่งเดชนะ

ทำใจเถอะมั้งครับ เงินเข้าปากหมาไปแล้ว ป่านนี้หายไปที่อื่นละ

ถึงเครื่องสำอางค์จะเป็นของแท้ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเอามาขายได้เน่อ

แนะนำให้เปลี่ยนของขายดีกว่าครับ

ทำไมถึงจะขายไม่ได้ ช่วยบอกเหตุผลที่ถูกต้องให้ฟังหน่อย

คุณ 13nekol3 แม่คุณขายอยู่ที่ตลาด ku ใช่ไหม๊  มีวิธีเอาคืนได้แน่นอน ลองกลับไปคิดดูให้ดีว่าอยากจะเอาคืนจริง ๆ
 หรือปล่าวแล้วมาโพสต์ใหม่  เพราะไม่งั้นมันจะเสียเวลาคนอื่น  และก็ขอถามดังนี้

1. มีหลักฐานใบเซ็นต์ยอมความอยู่รึปล่าว
2. ร้อยเวรที่ทำคดีชื่ออะไร
3. ตอนที่มาจับไม่มีตำรวจมาเลยสักคนเดียวใช่ไหม๊  
4 .หมาที่มาจับชื่ออะไร

ถ้าอยากได้คืนจริง ๆ เดี๋ยวเราจะช่วยแนะนำให้  หยุดไปได้ปีเดียว ออกหากินอีกแล้ว
 แต่ตำรวจพื้นที่ยังไม่กล้าไปจับด้วย  ปล่อยให้พวกหมาไปจับเองเลยเหรอ คุณโดนพวกมันหลอกแล้ว
หมาไม่มีอำนาจจับใครได้ทั้งนั้น  

Than
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:14:38 PM »

จขกท หายไปแล้ว..เฮ้อ!!! Tongue Tongue Sad Sad
l3nekol3
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 02:38:23 PM »

ยากคับผม

ไม่ยากเลย ถ้ากล้าและอยากจะเอาคืนจริง มีวิธีให้ตำรวจมันวิ่งเอามาคืนเองเลย ถ้า
คุณยังไม่รู้ข้อมูล ไม่ควรฟันธงส่งเดชนะ

ทำไมถึงจะขายไม่ได้ ช่วยบอกเหตุผลที่ถูกต้องให้ฟังหน่อย

คุณ 13nekol3 แม่คุณขายอยู่ที่ตลาด ku ใช่ไหม๊  มีวิธีเอาคืนได้แน่นอน ลองกลับไปคิดดูให้ดีว่าอยากจะเอาคืนจริง ๆ
 หรือปล่าวแล้วมาโพสต์ใหม่  เพราะไม่งั้นมันจะเสียเวลาคนอื่น  และก็ขอถามดังนี้

1. มีหลักฐานใบเซ็นต์ยอมความอยู่รึปล่าว
2. ร้อยเวรที่ทำคดีชื่ออะไร
3. ตอนที่มาจับไม่มีตำรวจมาเลยสักคนเดียวใช่ไหม๊ 
4 .หมาที่มาจับชื่ออะไร

ถ้าอยากได้คืนจริง ๆ เดี๋ยวเราจะช่วยแนะนำให้  หยุดไปได้ปีเดียว ออกหากินอีกแล้ว
 แต่ตำรวจพื้นที่ยังไม่กล้าไปจับด้วย  ปล่อยให้พวกหมาไปจับเองเลยเหรอ คุณโดนพวกมันหลอกแล้ว
หมาไม่มีอำนาจจับใครได้ทั้งนั้น 

ตอบ
1.หลักฐานเซ็นต์ยอมความเนี่ยไม่ได้อยู่ที่ตำรวจหรอคะ ตอนกลับมาไม่มีอะไรให้มาติดไม้ติดมือเลยคะ
2.คุณแม่จำชื่อร้อยเวรไม่ได้ เพราะคิดว่าเรื่องจบแล้วจบเลยคะ
3.ไม่มีตำรวจมาเลยสักคนคะ มีแต่มารวบๆของเราแล้วบังคับไปสน.
4.เค้าไม่ได้บอกชื่อ แต่มีเบอร์โทรศัพท์ไว้ให้ติดต่อ เพราะบอกว่า ถ้าต้องการจะขายต่อให้จ่ายส่วยเดือนละ 2000บาทแล้วขายได้ทั้ง
นำเข้าจากเกาหลี เทสเตอร์ จ๊ะ

เดี๋ยวจะพยายามหาข้อมูลอีกทีคะ พอดีคุณแม่อยู่ชลบุรี โทรไปหาก็แทบไม่มีเวลาเลย T T

ขอบคุณคะ
l3nekol3
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:17:37 PM »

เพิ่มเติมคะ

เห็นว่าถ้าเราฟ้องกลับไป ก็จะโดนอีกข้อหาอยู่ดี คือเรื่อง อย. สคบ. ฉลากไทย อะไรแบบนี้
ปรับก็เป็น หมื่น แล้วเงินที่เสียไปก่อนหน้า หมื่นสอง ใครๆก็บอกว่า ให้ปล่อยเรื่องจบไปดีกว่า เพราะยังไงก็ผิดอยู่ดี

อันนี้ยังไงคะ

เพราะตำรวจท่านนึงบอกว่า เรื่องลิขสิทธิ์ มีหลายแบบ ทั้งเรื่องลิขสิทธิ์นำเข้า และ ลิขสิทธิ์ตัวแทนจำหน่าย

ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องโดนเรื่องลิขสิทธิ์ตัวแทนจำหน่ายมีสิทธิ์จับได้ งง คะ T T
Than
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 01:23:36 AM »

ใคร ๆ ก็บอกของคุณนะเค้าเป็นใคร ถ้างั้นช่วยกลับไปถามเค้าหน่อยซิว่า ประชาชนจับประชาชนได้ด้วยเหรอ
กฏหมายมาตราไหนช่วยบอกหน่อย... ถ้าใคร ๆ ที่คุณพูดถึงหมายถึงตำรวจก็ยิ่งดีเลย ช่วยถามให้หน่อย..ถ้าอัดคลิป
หน้าพร้อมเสียงได้ยิ่งดีเลยนะ จะได้เอาไปประจาน...

เราถามคุณหน่อย ว่าถ้าวันดีคืนดีมีประชาชนคนธรรมดา เหมือนคุณประมาณ 4-5 คน มากับเอกสารปึกหนึ่ง  มาอ้างกับคุณว่า
คุณขายของละเมิดบริษัทเค้า คุณจะเชื่อทันทีโดยไม่สงสัยอะไรเลยเหรอ  และพวกมันก็อ้างสิทธ์นู่นนี่นั่นเยอะแยะไปหมด
ทั้ง ๆ ที่จริงไม่มีอำนาจอะไรเลย และยังขนของและจับคุณไปโรงพักส่งให้พนักงานสอบสวนเรียกเงินค่ายอมความ ถ้าไม่ยอมติดคุก
ต้องประกันตัวสู้คดีอีก... คุณลองใช้สติคิดดูให้ดี ๆ นะ เราคิดว่าคุณน่าจะกำลังศึกษาระดับมหาลัยหรือไม่ก็จบปริญญา
ลองคิดถึงตามหลักความเป็นจริง แบบคนไม่รู้กฏหมายเลยนะ...ประชาชนคนธรรมดา มีสิทธิ์จับประชาชนคนธรรมดา
ด้วยกันได้ด้วยเหรอ...กฏหมายเขียนไว้ว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจมีอำนาจจับประชาชนที่ทำผิดกฏหมายได้...แล้วพวกนั้นมันเป็น

เจ้าหน้าที่ตำรวจรึปล่าว ก็ไม่ใช่  แล้วคุณยังจะยอมให้มันจบ ๆ ไปอีกเหรอ  คนอื่นที่เค้าโดน ๆ กัน แล้วกลัวเพราะเมื่อก่อน
เวลามันจะไปจับมันจะเอาตำรวจไปด้วย  แต่เรานี่แหละร้องเรียนตำรวจโรงพักนี้ไป ตำรวจมันเลยอาจจะยังแหยง ๆ ไม่มีใครกล้า
ออกไปจับด้วย  มันเลยออกไปจับเองซะเลย  พนักงานสอบสวนก็รู้กันกับพวกมัน ถึงขู่แม่คุณซะขนาดนั้น

คุณไม่ต้องไปฟ้องมันหรอก  แค่คุณไปแจ้งความว่าพวกมันข่มขู่กรรโชกทรัพย์แม่คุณ แค่นี้ก็พอแล้ว  พยานบุคคลก็มีเยอะแยะ
เพราะเป็นตลาดนัดใครๆ ก็ต้องเห็น  อย่าปล่อยคนชั่วให้ลอยนวลไปรังแกคนอื่นอีกเลยนะ  ถ้าคุณไม่กล้าไปแจ้งความ เราจะช่วย
คุณเอง  เรากับทนายจะไปช่วย ถ้า  OK วันจันทร์ตอนบ่ายก็ไปเจอกันที่โรงพักได้เลย  เดี๋ยวคุณจะได้เงินคืนจากร้อยเวรเอง

แต่ถ้าคิดว่าจะให้มันจบ ๆ แค่นี้ ยอมโดนรังแกก็เลิกขายไปเถอะ ถึงจ่าย 2000/ด ก็อย่าคิดว่าจะจบ  เดี๋ยวมาขอกันอีก
หลายหน่วยเลยทีนี้ ขายเหนื่อยแทบตายกลับต้องเอาเงินไปเลี้ยงโจรซะนี่...แบบนี้จะเรียกว่า ให้มันจบๆ ไปได้ไง

ในเมื่อพวกมันไม่ยอมจบ...เพราะมันเห็นคุณเป็นเหยื่ออันโอชะของพวกมันจะปล่อยให้จบง่าย ๆ ได้ไงหละ...555  Grin Grin

ปล...แม่คุณชื่อจิ๋มรึปล่าว
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์