หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษา เรื่องโดนจับลิขสิทธิ์เครื่องสำอาง Etude คะ  (อ่าน 12713 ครั้ง)
whitewoof
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:16:36 AM »

รบกวนขอปรึกษาหน่อยคะ

เมื่อวาน ช่วงเย็น มีผู้หญิงคนหนึ่งเข้ามาถามหาซื้อแป้ง Etude ซึ่งทางร้านไม่มี เธอก็เดินออกไป อีกสักพักมาใหม่ ถามหาทิ๊น เราเลยขายให้
ซึ่งสินค้าที่เรานำมาวางขายเป็นของที่อยากใช้แต่ท้องอยู่ใช้ไม่ได้ จะทิ้งไว้ก็กลัวหมดอายุเลยเอามาวางขาย มีจำนวนไม่กี่ชิ้น ที่เหลือเป็นเทสเตอร์ที่ได้แถมมา

พอผู้หญิงคนนั้นเดินออกไป ชาย 3 คนก็กรูเข้ามา พร้อมตำรวจ หยิบเอกสารมาปึกนึงบอกเป็นผู้รับมอบอำนาจช่วงจากบริษัท มาของตรวจสอบสินค้า อ้างว่าเราเอาของปลอมมาขาย

ในระหว่างรื้อค้น ตำรวจยืนดูอย่างเดียว บอกผมไม่เกี่ยว คุยกันเอง ชาย 3 คนยึดของที่มีแล้วบอกให้ไปคุยกันที่โรงพัก ค้นเองยึดเองเสร็จสรรพ มาเร็วไปเร็ว

เราขอเข้าไปคุยวันนี้เพราะไม่มีใครอยู่ ส่วนตัวท้องแก่ไปไหนไม่ไหว ฝ่ายนั้นไม่ยอม เลยต้องขอให้น้าที่รู้จักกันเข้าไปคุยให้
เขาเรียกเงิน 50,000 บาท น้าต่อรองเหลือ 15,000 บาท ให้เราเข้าไปเซ็นต์เอกสาร ส่วนตัวเราก็ไม่รู้เรื่อง ๆ ไม่รู้จะปรึกษาใคร เพราะอยู่คนเดียว ตำรวจบอกว่า ให้อยมความไปดีกว่าถูกฟ้อง เสีย 20,000 - 30,000 แถมเสียเวลา สุดท้าย เสียเงินไป 15,000 ได้เอกสาร 2 ใบ รายงานประจำวัน กับสัญญาประนีประนอมยอมความ

ทำเอาเรานอนไม่หลับ วันนี้เราต้องไปเตรียมคลอด แต่ทำใจไม่ได้ อยากขอคำแนะนำจากผู้รู้คะ เพราะหลังจากไล่อ่านข้อมูลในเวปนี้ ทำให้รู้ว่าพวกเขาไม่มีสิทธิ์ เอาผิดตามข้อกฎหมาย เลยโทรหาตำรวจ คุณตำรวจก็ดี บอกว่า เงินจ่ายไปแล้วทำสัญญาประนีประนอมยอมความแล้ว เงินคงไม่ได้คืนหรอก แต่ถ้าเรามีหลักฐานเอาผิดเรื่องไหนได้ แจ้งมาเลย เขาจะช่วย

เลยอยากรบกวนปรึกษาผู้รู้คะว่า จะพอหาวิธีเอาคืนได้ไหม เสียเงินคลอดลูกไป ทำไจไม่ได้คะ อยากเอาคืน ( ถ้าทำได้ )

1 สัญญาประนีประนอมยอมความ
มีส่วนหนึ่งของข้อความว่า ตามที่ฝ่ายผู้เสียหายได้กล่าวหาฝ่ายผู้ละเมิดได้กระทำการละเมิดสิทธิ์ในทางการค้าของบริษัทผู้เสียหายโดยการจำหน่าย มีไว้เพื่อจำหน่าย เสนอจำหน่าย อันเป็นสินค้าที่มี ชื่อ รูป รอยประดิษฐ์ หรือข้อความใดๆ ในการประกอบการค้าบริษัท ผู้เสียหายโดยมิได้รับอนุญาต อันเป็นความผิดตาม ป. อาญา

อยากถามว่า ละเมิดสิทธิ์ในทางการค้า หมายถึงอะไรคะ  ละเมิด ลิขสิทธิ์ เครื่องหมายการค้า หรืออะไร
ผู้รับมอบอำนาจช่วงของทางริษัทมีอำนาจออกสัญญาฉบับนี้ได้หรือไม่

2 การเข้ารื้อค้นไม่ได้ทำโดยตำรวจ แต่จากชายทั้ง 3 คน มีกล้องบันทึกไว้ ทำได้หรือไม่ สามารถเอาผิดได้ไหม

3 สินค้าที่เอาไป คืนกลับมาเพียงบางส่วนทั้งที่บอกว่าจะคืนครบทุกรายการ สามารถแจ้งความได้ไหมคะ

tongdang97
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 02:13:29 PM »

Wink ;)แนะนำคุณเข้ากระทู้นี้นะครับ  แล้วปรึกษาเจ้าของกระทู้และเพื่อนๆสมาชิกในกระทู้นั้นครับ เพราะจะเป็นเรื่องเดียวกับของคุณ และที่สำคัญเขากำลังเล่นงานหมาและตำรวจนอกรีดอยู่ขณะนี้ครับ 
  http://ict.in.th/44072.... Wink Wink
whitewoof
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 06:37:11 AM »

ขอบคุณคะ
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 03:23:14 PM »

สบายๆครับ
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 04:14:17 PM »

แยกเป็น 2ส่วน แจ้งความเอาผิดได้ดังนี้
คุณพิมพ์ข้อความของผมไปยื่นตำรวจ
-
คดีราษฎร
1 นาย..และนาย...  ร่วมกันชิงทรัพย์โดยใช้ยานพานะ   เหตุผลเพราะ..ราษฎรด้วยกันไม่มีสิทธิแย่งชิงทรัพย์สินหรือจับกุมด้วยตนเองในคดีนี้ทุกกรณี เพราะไม่ใช่คดีท้าย ป.วิ 18ข้อหา
2 นาย..และ... ร่วมกันกรรโชกทรัพย์ เพราะสินค้าที่ตนขายเป็นของแท้ และเจตนาขู่เกินมูลค่าจริงสูงมากๆ
-
คดีตำรวจ
1 ตำรวจที่ไปด้วย ผิดมาตรา157 ร่วมรับรู้การกระทำผิดกฦฎหมายของราษฎร ปล่อยให้มีศาลเตี้ย ชาวบ้านธรรมดารื้อค้นแย่งชิงทรัพย์สินของผู้อื่นโดนที่ผู้รื้อค้นไม่มีอำนาจตามกฎหมาย
2 ตำรวจที่ไปด้วย ผิดมาตรา157 อีกแล้ว ไม่เข้าจับกุมผู้กระทำความผิดตามข้อ1 ทั้งที่มีเจ้าทุกข์ร้องให้จับ และเป็นความผิดซึ่งหน้า

และถามตำรวจว่าข้อไหนสามารถแจ้งความ ได้ถูกต้องตามกฎหมาย  ข้อไหนไม่เข้าข้อกฎหมาย ช่วยติ๊กไว้ด้วย จะได้แจ้งตามนั้น
หนูไม่รู้กฎหมาย อันนี้ทนายฟรีเค้าช่วยเขียนมา
(ถ้าเค้าไม่ให้แจ้งโดยติ๊กว่าข้อไหนไม่เข้าข้อกฎหมาย เค้าเองก็ซวยเพราะหลอกลวงข้อกฎหมายแก่ประชาชน
ถ้าเค้าให้แจ้ง คุณก็เอาไว้ดิ้นได้ว่าคุณปรึกษาตำรวจก่อนแล้ว)
whitewoof
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 06:38:55 PM »

อ. คะ รวบกวนปรึกษาเพิ่มเติมคะ

1. ไปขอเอกสารจากทางตำรวจถึงบัตรประชาชน และหนังสือมอบอำนาจของอีกฝ่ายกะว่าจะเอามาดูเผื่อเป็นข้อมูลอะไรได้บ้าง ทางตำรวจบอกว่า ไม่ได้ถ่ายไว้ ตำรวจทำผิดไหมคะ มันไม่จำเป็นต้องมีเอกสารแนบกับบันทึกประจำวันหรือคะ ??

2. จำได้ว่าตอนที่ฝ่ายนั้นเอาเอกสารมาให้ดูตอนมายึดของ ในส่วนรายละเอียดของหนังสือมอบอำนาจช่วง มีการระบุอำนาจในส่วนของลิขสิทธิ์ เราจะผิดเรื่องนี้ไหมคะ เพราะเครื่องสำอางของเราเป็นของนำที่ซื้อมาไว้ใช้ แต่ไม่ได้ใช้เลยเอามาขาย เขาบอกว่า ของเราเป็นของปลอม คนที่จำหน่ายได้มีแต่ Etude ประเทศไทย เท่านั้น แม้แต่ตัวเทสเตอร์ก็ห้าม จำหน่าย จ่าย แจก

3. เทศเตอร์ที่ได้แจกมา เราเอามาแจกเวลาลูกค้าซื้อของในร้าน พวกกระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้า และเอามาขายในกรณีลูกค้าอยากซื้อไปใช้ มันเป็นการผิดเรื่องลิขสิทธิ์ การจำหน่าย จ่าย แจก ตามที่เขาอ้างด้วยไหมคะ

4. จากที่เขาอ้าง บอกว่า เขาตระเวณไปตามตัวเมืองไล่จับคนทำผิด บังเอิญผ่านมาทางเรา เห็นป้ายไวนิวที่แขวนไว้บังแดดหน้าร้าน มีรูปของแว่นตา นาฬิกา เสื้อผ้า เครื่องสำอาง มีรูปเครื่องสำอางของ Etude เลยเข้ามาตรวจสอบร้านเรา
( ตอนทำป้ายก็ไม่ได้คิดอะไร ให้ทางร้านป้ายออกแบบให้ บอกแค่ว่าเรามีขายเครื่องสำอางด้วย เขาเลยเอารูปเครื่องสำอางของหลายยี่ห้อใส่ให้ด้วย บอกว่า ทำให้ป้ายดูเด่นขึ้น คนจะได้เข้าร้านเยอะ เราก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะตอนตกลงงานกันเราให้สิทธิ์เขาออกแบบป้ายให้ทั้งหมด)
จากที่ฟังคนแถวร้านบอก คนกลุ่มนี้มาด้วยรถตำรวจทะเบียนกรุงเทพ ไม่มีไซเรนบนหัว  แอบมาจอดดูร้านเราพักนึง แต่เราไม่รู้เพราะขายของอยู่ แต่ไม่ได้ขาย Etude เลยสักชิ้น
จากนั้นพวกเขาก็ไปพาตำรวจมา ( มาทราบทีหลังว่าตำรวจคนนั้นเป็นคนขับรถรับส่งนักโทษ เขามีสิทธิ์พาคนเข้ามารื้อของในร้านได้หรือคะ ?? ใส่เสื้อยืดตำรวจ กางเกงตำรวจ ถือวอ ยืนในร้าน บอกว่าตัวเองไม่เกี่ยว คุยกันเอง )
แถมก่อนเข้ามาก็ให้ผู้หญิงเข้ามาล่อซื้อ จากนั้นชาย 3 คนก็แห่เข้ามาพร้อมตำรวจ บอกเป็นคนของ Etude จะเข้ามาตรวจสอบสินค้าปลอม เราเอาก็ไม่คิดว่าของเราปลอม บริสุทธิ์ใจเลยคุยด้วยดี ๆ แถมมีอยู่ไม่กี่ชิ้นเลยไม่ได้คิดอะไร เพราะไม่ได้ทำเป็นการค้าอยู่แล้ว ขายหมดแล้วก็หมดกัน
อยู่ ๆ เขาก็เปิดของในตู้เรา เอาทิ๊นมาดมแล้วโวยวายว่าของปลอม ไล่หยิบของออกมา ให้เราไปคุยที่โรงพักพร้อมของ เราก็ไม่ยอมไป นั่งยื้อยู่พัก ก็มีชายอีกคนเข้ามาในร้าน ใส่เสื้อยืด กางเกงยีนส์ ทำหน้าเครียดมาหยิบของเราใส่ถุงบอกให้เราไปโรงพัก เราถามเขาเป็นใคร เขาบอกว่า ผมเป็นทนายความ มีการทิ้งเบอร์ให้เราบอกว่า เรื่องนี้จบแล้วละก็ อีก 2 วันจะติดต่อมา ถ้าเราอยากขายต่อ เขามีวิธีช่วย ไม่ต้องเป็นแฟรนชายด์ เดี๋ยวเขาเอาสติ๊กเกอร์มาให้ติด แล้วทางบริษัทจะไม่เข้ามายุ่ง มันมีทางซิกแซก ทำเอาเรางงหนักเข้าไปใหญ่ Huh??
อาจดูยาวไปหน่อยนะคะ แต่อยากให้บางคนที่ไม่รู้เหมือนเราได้เอาเป็นแง่คิด

ส่วนที่อยากรู้คือว่า ถ้าเราจะเอาผิดคนพวกนี้หลังจากทำสัญญาประนีประนอมไปแล้ว ในตัวเอกสารมีแค่เขากับเราที่เซ็นต์ ไม่มีลายเซ็นต์พยาน ไม่มีอากร ไม่มีลายมือตำรวจรับรู้ ไม่แจ้งยอดจำนวนเงินที่ไถ่ไป สัญญาตัวนี้สมบูรณ์ไหมคะ
เพราะตำรวจบอกว่า เราเซ็นต์ประนีประนอมไปแล้ว เรื่องจบ จะไปเรียกร้องในเรื่องที่ผ่านแล้วไม่ได้ เว้นแต่มีหลักฐานในความผิดส่วนอื่นแทน

ทางบ้านไม่เห็นด้วยเรื่องเราจะเอาคืนคนพวกนั้น บอกได้ไม่คุ้ม เลยอยากถามว่า ถ้าเราตามเรื่องต่อ เราจะมีความผิดในส่วนไหนบ้างคะที่พวกนั้นจะเล่นงานเราได้
จะได้หาทางป้องกันก่อนจะไปลุยกับมัน
ปล. สิ่งที่อยากรู้มากที่สุดคือ จะตรวจสอบอย่างไรว่าเขาเป็นตัวแทนรับมอบอำนาจช่วงที่ถูกต้องจริง Huh? ตำรวจบอกว่า ผมอ่านดูแล้ว เป็นของจริง จะเชื่อได้แค่ไหนคะ มีวิธีตรวจสอบไหมคะ พอดีจดชื่อ ฝ่ายโน้นไว้ ตรวจสอบได้ไหมคะ !!!!

ข่าวดีมักไม่ดัง ข่าวดังมักไม่ดี
ชื่อเสียงร้าน 50 ปี หายสิ้นใน 1 วัน (T___T)

whitewoof
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 06:44:20 PM »

ถ้าเป็นไปได้ มีเรื่องอยากคุยกับ อ. คุณ M กับคุณ Than เยอะเลย พอจะสละเวลาชี้แนะให้หน่อยได้ไหมคะ แบบขอคุยหลังไมค์นะคะ ถ้าไม่รบกวนเกินไป  Tongue
อยากรีบจัดการให้เรื่องจบก่อนลูกจะไหลออกมานะคะ  Cry
เดี๋ยวคลอดจะทำอะไรไม่ได้อีกพักใหญ่

ขอบคุณคะ
whitewoof
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:31:21 PM »

เจอคู่กรณีแล้วคะ ไล่อ่านตามกระทู้ของเวปนี้ เจอตัวแล้ว ดีใจเป็นที่ซู๊ดดดดดดดดดดดด 
วมแย์ราจาอ
สมาชิกเว็บ

เท่มากๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 11:21:19 AM »

เรื่องอื่น คุณไม่ต้องสนใจครับ ความผิดมันแยกคนละส่วน
ถ้าพวกนั้น จับกุมผิดขั้นตอนจริงตามที่คุณเล่า ศาลยกฟ้องครับ
-
คดีของคุณ มันเบามาก
แต่คดีของพวกนั้นมันแรงกว่า
เวลามีคดีความ ต้องฟ้องร้องกันไปมา 2ฝ่ายสู้กันครับ

ส่งจดหมายลงทะเบียน ไป4แห่ง
จเร
ฝ่ายรับเรื่องราวร้องทุกข์
สำนักงานจเรตำรวจ
อาคาร 1 ชั้น 1 สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
แขวงวังใหม่ เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330

ปปท
สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตในภาครัฐ กระทรวงยุติธรรม (ป.ป.ท.)
99 หมู่ 4 อาคารซอฟต์แวร์ ปาร์ค ถนนแจ้งวัฒนะ ตำบลคลองเกลือ อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี 11120

สำนักนายก
สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี     ร้องทุกข์ข้าราชการทำผิดร้ายแรง
เลขที่ 1 ถ.พิษณุโลก ทำเนียบรัฐบาล ดุสิต กทม. 10300

สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน
ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550
อาคารรัฐประศาสนภักดี (อาคารบี) ชั้น 5 เลขที่ 120 หมู่ที่ 3
ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ 10210
whitewoof
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:39:46 AM »

ขอบคุณคะ อ. พอดีพึ่งคลอดคะ เลยพึ่งมีเวลาเปิดดู เดี๋ยวจัดการเรื่องลูกเสร็จ จะปฏิบัติตามคำแนะนำนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งคะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์