หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ทีเด็ด..!! ตู้น้ำอัดลม เคยสงสัยกันไหมครับ ว่าทำไมมันกินไฟกว่าเดิม  (อ่าน 8647 ครั้ง)
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:20:28 PM »

เคยสงสัยกันเปล่าครับว่า ทำไมมันกินไฟกว่าเดิม เย็นช้า เปิดมาครึ่งวันกว่าจะเย็น

พอดีตู้ร้านผมหลังๆมา มันเย็นไม่ฉ่ำเหมือนเมื่อก่อน แล้วกว่าจะเย็น ก็เล่นเอานานเป็น ชั่วโมง

วันนี้มีทางแก้ ได้ไม่มากก็น้อยครับ

1. ถอดปลั๊กออก..!! ถอดน๊อต2ตัวในวงกลมสีแดงออกออก (ตู้แป๊ปซี่ ตู้อื่นไม่รู้)

2. ถอดฝาครอบออกแล้วจะเจอะ พระเอกของตู้

3. เค้าเรียกว่าอะไรผมเรียกไม่ถูก เรียกว่าแผงรังผึ้นละกัน(ในวงกลมสีแดง)
4. ฝุ่นมันจะเกาะแผงนี้มาก หนามาก หาแปลงหรืออะไรก็ได้มาปั๊ดๆมันซะ บัดให้เกลี้ยง
5. คำเตือน..!! อย่าปัดแรงนะครับแผงมันจะล้ม แล้วลมมันจะผ่านไม่สะดวก
6. ทำความสะอาดเสร็จแล้ว ทำย้อนกลับไป ใส่ฝาครอบ ลองเปิดตู้ดู สังเกตุลมที่มันเปล่า แรงกว่าเดิมเยอะ
7. แล้วมันจะเย็นขึ้นทันตาเห็น ไม่เกิน 30นาที เย็นแน่ๆ (แต่บางตู้ถ้ายังไม่เย็นให้เค้าเปลี่ยนตู้ใหม่เถอะ น้ำยา อาจจะหมดก็ได้)

น่าจะช่วยประหยัดไฟขึ้นไม่มากก็น้อย...
miwmilk77
สมาชิกเว็บ

MT Online

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:24:45 PM »

สมัยเอาตู้เค้ามาก็ทำประจำครับ  ช่วยลดค่าไฟได้นิดหน่อย  ตอนนี้ใช้ตู้เย็นเบอร์ 5  ประหยัดไฟกว่าเยอะ   Grin Grin Grin Grin Grin Grin
pcom
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:37:32 PM »

ข้างนอกตู้เรียกคอยร้อนครับศัพท์อังยัดลงตำราไปนานแล้ว
technicain
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:43:49 PM »

ตู้แบบนี้เปลืองไฟมาก เสียงดังด้วยครับ
ajtour
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:50:02 PM »

ขอบคุณครับ ของผมเป็นตู้โค้ก เริ่มไม่ค่อยเย็น ต้องลองๆ ดูบ้าง  Tongue
supoj448
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 05:00:47 PM »

เปลี่ยนมาใช้ตู้เย็นบ้านเบอร์5แล้วครับ..ตู้แช่แบบนี้ทำให้ร้านเราร้อนด้วยครับเปลืองไฟเวลาเปิดแอร์ด้วยครับ

Rastafarise
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 06:55:16 PM »

ใช้ตู้เย็น 3.5 คิว สวยงาม เย็นไว ประหยัดไฟ

กะจะเอา 9 คิวให้ใช้แต่เห็นเด็กเปิดตู้แล้วทำใจให้ใช้ไม่ได้  เลยเป็นที่พักเบียร์อยู่ชั้นสองแทน Cry
film0_0
สมาชิกเว็บ

SWAT CAT สู้สู้

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:47:54 PM »

ความรู้

จงทำดีให้คนเกรง อย่าเป็นนักเลงให้คนกลัว !!
Zanjuryfox
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:21:34 PM »

Roll Eyes  ใครลองแล้วเป็นไงบ้างแจ้งผลกันด้วยนะครับ ของผมเย็นเจี๊ยบบบบบบบบ...
keawnam
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:19:40 AM »

แล้วเราใช้ที่ดูดฝุ่นได้รึเปล่าคะ Huh?
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์