หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขายสินค้าปลอม มันจะอ้างว่าค้นของได้เพราะเป็นซึ่งหน้าได้มั้ย ค้นไม่มีหมาย  (อ่าน 5443 ครั้ง)
nui123456
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 12:32:08 AM »

รบกวนทีอยากทราบว่าถ้าเกิดผมขายของปลอมอะ แล้วหมามากับตำรวจแล้วมาค้นของอะ
มันสามารถค้นโดยไม่ต้องมีหมายศาลมาได้มั้ย มันถือเป็นความผิดซึ้งหน้ามั้ยโดยที่มันค้นได้อะ รบกวนตอบที
tongdang97
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 08:07:16 AM »

Wink Wink....เฉพาะความเห็นของผม ผมเห็นว่าค้นได้ครับตามที่คุณบอกมา
..1 ขายของปลอม
..2 เหตุซึ่งหน้า
..3 มีเจ้าทุกข์ มีตำรวจ
..4 มีเหตุให้เชื่อว่า???
ปล. ลองไปดูในข้อกฎหมาย เรื่องการค้นดูอีกทีครับ  Wink Wink
nui123456
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:20:39 AM »

คือรบกวนขอลิ้งกฎหมายการค้นทครับ แล้วของปลอมมันเหมือนของแท้มาก
แล้วมันจะรู้หรอครับ
Wat
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:50:11 AM »

ไม่มีหมายค้น ไม่มีสิทธิตรวจค้น เมื่อไม่ค้นไม่ได้ตรวจไม่ได้ จะรู้ได้ไงว่าของปลอม ปลอมไม่ปลอมต้องมีการพิสูจน์
ถึงปลอมจริงเรามีใบเสร็จรับเงินตอนซื้อ ก็ไม่เป็นไรครับ เราไม่สามารถแยกแยะได้ว่าเป็นของจริงหรือปลอม เราไม่ใช่ผู้ผลิต
ขอให้มีที่มาที่ไป ถึงปลอมจริงก็ไม่มีสิทธิจับครับ

มีสติอยู่ที่ไหน ก็มีความเพียรอยู่ที่นั่น
tongdang97
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 12:51:16 PM »

Wink Wink....
.....มาตรา 92 ห้ามมิให้ค้นในที่รโหฐานโดยไม่มีหมายค้นหรือคำสั่งของศาล เว้นแต่พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจเป็นผู้ค้น และในกรณีดังต่อไปนี้
(1) เมื่อมีเสียงร้องให้ช่วยมาจากข้างในที่รโหฐาน หรือมีเสียงหรือพฤติการณ์อื่นใดอันแสดงได้ว่ามีเหตุร้ายเกิดขึ้นในที่รโหฐานนั้น
(2) เมื่อปรากฏความผิดซึ่งหน้ากำลังกระทำลงในที่รโหฐาน
(3) เมื่อบุคคลที่ได้กระทำความผิดซึ่งหน้า ขณะที่ถูกไล่จับหนีเข้าไปหรือมีเหตุอันแน่นแฟ้นควรสงสั ยว่าได้เข้าไปซุกซ่อนตัวอยู่ในที่รโหฐานนั้น
(4) เมื่อมีพยานหลักฐานตามสมควรว่าสิ่งของที่มีไว้เป็นความผิดหรือได้มาโดยการกระทำความผิด หรือได้ใช้หรือมีไว้เพื่อจะใช้ในการกระทำความผิด หรืออาจเป็นพยานหลักฐานพิสูจน์การกระทำความผิดได้ซ่อนหรืออยู่ในนั้น ประกอบทั้งต้องมีเหตุอันควรเชื่อว่าเนื่องจากการเนิ่นช้ากว่าจะเอาหมายค้นมา ได้สิ่งของนั้นจะถูกโยกย้ายหรือทำลายเสียก่อน
(5) เมื่อที่รโหฐานนั้นผู้จะต้องถูกจับเป็นเจ้าบ้าน และการจับนั้นมีหมายจับหรือจับตาม

....ลองพิจารณาดูครับ ตามโจทย์ที่คุณให้มา  ว่าจะค้นได้หรือไม่ หรืออาจไม่ต้องค้นเลย ตำรวจอาจจับคุณพร้อมของกลางได้ทันทีที่ผู้เสียหายชี้ให้จับ....ส่วนสินค้าเหมือนของจริงมากดูไม่ออกนั้น ตำรวจรับฟังจากผู้เสียหายครับว่าเป็นของปลอม และผู้เสียหายยืนยันว่าเป็นของปลอม  หากต่อมาพิสูจน์ได้ว่าไม่ปลอม ผู้เสียหายต้องรับผิดในเรื่องแจ้งเท็จ และความเสียหายทางแพ่งครับ  Wink Wink
Vanilla
คณะทำงาน
สมาชิกเว็บ

ดื้อ สวย ดุ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:08:46 PM »

คุณขายเครื่องสําอาง ของปลอม คุณไม่คิดหรือว่าผลเสียจะเกิดกับผู้ใช้สินค้าปลอมของคุณ

ที่นี่ไม่สนับสนุนให้ขายของปลอมค่ะ

คนซื้อเขาไม่รู้ว่าของปลอม แต่คุณรู้ดีแก่ใจ และที่สำคัญคนที่จะจับคุณเขารู้แน่นอน

และที่นี่ก็ไม่ให้การช่วยเหลือสำหรับผู้ที่ตั้งใจทำผิดกฏหมาย

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

taunarit
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 01:40:42 PM »

คุณขายเครื่องสําอาง ของปลอม คุณไม่คิดหรือว่าผลเสียจะเกิดกับผู้ใช้สินค้าปลอมของคุณ

ที่นี่ไม่สนับสนุนให้ขายของปลอมค่ะ

คนซื้อเขาไม่รู้ว่าของปลอม แต่คุณรู้ดีแก่ใจ และที่สำคัญคนที่จะจับคุณเขารู้แน่นอน

และที่นี่ก็ไม่ให้การช่วยเหลือสำหรับผู้ที่ตั้งใจทำผิดกฏหมาย

ตามน้านนนนนนนนนนนนนนนน
nui123456
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 03:09:17 PM »

ขอโทดทีนะครับ ผมไม่ได้ขายของปลอมแต่ผมไม่มั่นใจกับที่มา เพระไม่ได้ไปซื่อเองผมซื้อต่อจากเพื่อนอีกที
แล้วผมก็ไม่ใช่คนขายแฟนผมขายซึ่งก็ท้องอยู่ ผมเป็นห่วงเลยมาถามเพราะผมไม่รู้แล้วแฟนผมก็กลัว
แต่ก็ต้องหาเงินเพราะใกล้คลอด ผมแค่มาถามเพื่อรู้ แล้วถ้าคุนไม่อยากช่วยผมก็อย่ามาบอกว่าผมขายของปลอม
กรุณาอย่าก่าวหาผม
Vanilla
คณะทำงาน
สมาชิกเว็บ

ดื้อ สวย ดุ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:46:12 PM »

ขอโทดทีนะครับ ผมไม่ได้ขายของปลอมแต่ผมไม่มั่นใจกับที่มา เพระไม่ได้ไปซื่อเองผมซื้อต่อจากเพื่อนอีกที
แล้วผมก็ไม่ใช่คนขายแฟนผมขายซึ่งก็ท้องอยู่ ผมเป็นห่วงเลยมาถามเพราะผมไม่รู้แล้วแฟนผมก็กลัว
แต่ก็ต้องหาเงินเพราะใกล้คลอด ผมแค่มาถามเพื่อรู้ แล้วถ้าคุนไม่อยากช่วยผมก็อย่ามาบอกว่าผมขายของปลอม
กรุณาอย่าก่าวหาผม

ไม่มีใครเขากล่าวหาคุณหรอกค่ะ กระทู้คุณบ่งบอกเอง กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา

คุณทราบดีอยู่แก่ใจว่าของจริงหรือปลอม ด้วยที่มาของสินค้า ราคาของสินค้า

ไม่ได้ขายของปลอมก็ดีไปค่ะ เพราะว่าถ้าขายของปลอมมันไม่ใช่คดีละเมิดลิขสิทธิ์ ซึ่งยอมความได้

แต่การขายของปลอมมันเป็นคดีละเมิดเครื่องหมายการค้า ซึ่งยอมความไม่ได้ และโทษหนักกว่าด้วย

โชคดีที่คุณไม่ได้ขายของปลอม

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

nui123456
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:30:38 AM »

ขอบคุณครับสำหคับข้อแนะนำ ผมได้ให้แฟนผมอ่านแล้วค่อยสบายใจขึ้นมาน่อย ขอบคุณครัย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์