หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ซ่อมหูฟัง(Head Phone) ง่ายนิดเดียว  (อ่าน 53517 ครั้ง)
lagasy
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:32:03 AM »

หูฟังที่ร้านซื้อมา ปีครึ่ง-2ปีเปลี่ยนทีครับ เปลี่ยนทั้งร้าน ไม่เสียหรอกครับเปลี่ยนให้มันใหม่เท่านั้นเอง
ซื้อมาพอดีจำนวนเครื่อง ไม่เคยซื้อเพิ่มระหว่างทางเลยครับ ซ่อมเอาหมด ซ่อมง่ายครับ

พอดีวันนี้มีหูฟังเสียครับ ว่าจะลงให้ตั้งนานแล้ว ก็ขี้เกียจ 555 วันนี้ว่างๆ เลยได้โอกาศตั้งกระทู้ช่วยเหลือท่านที่ทำไม่เป็นไปเลย
ร้านผมจะใช้หูฟัง ของ ovann ov-680 เนื่องจากเสียงดีและวัศดุทนครับใช้มาเป็นปีกำมะหยี่ยังสีดำดีไม่มีหลุดเลยครับ จุดด้อยน้อย
ระวังของปลอมนะครับ ของแท้จะกล่องสีแดงครับ แจ๊คลำโพงจะสีส้มครับ
เท่าที่เห็นมีขายเป็นของ neolution กับของจีนเอาเข้ามาเองครับ

ปล.ไม่แนะนำให้ท่านซื้อของ neolution นะครับ
เดี๋ยว neolution ได้กำไรไปมากๆ มาเปิดร้านแข่งกับท่านทั่วประเทศอีก
ซื้อของจีนไปเลยครับ อย่างน้อยมันก็ไม่มาเปิดร้านเน็ตแข่งกับเรา 555

มาดูอุปกรณ์กันก่อนครับ
1.เทปกาวย่น
2.กรรไกร
3.ไขควงสี่แฉกเล็ก
4.คีมปากจิ้งจก
5.ไฟแชค
6.ตะกั่วบัดกรี   (แนะนำ ULTRACORE  ร้าน 20 อย่าใช้นะห่วยมากเสียเวลา)
7.ฟลัก
8.หัวแร้งและที่วาง (แนะนำ HAKKO PRESTO 980-981    ร้าน 20 อย่าใช้นะห่วยมากเสียเวลา) 

หูฟังที่ร้านจะยึดสายไว้กับโต๊ะเลยครับ  เพราะถ้าไม่ยึด เกิดเด็กใส่หูฟังอยู่แล้วลุกเดิน สายจะกระชากครับ อาจทำให้แจ๊คเสียหาย หรือ รูแจ๊คที่เมนบอร์ดเสียหายครับ   ข้อดีอีกอย่างเด็กไม่ย้ายหูฟังครับ ย้ายไม่ได้ 555

ขั้นตอนแรก นะครับ ถอดฟองน้ำด้านที่มีสายออก

ไขนีอตออกสามตัวครับ

หงายมาดู
สายไฟ จากสายหลัก  หูด้านซ้าย จะมีสามเส้นนะครับ
แดง      + ซ้าย
น้ำเงิน   +ขวา
ทอง       -
สายไฟจากหูฟังอีกฝั่งครับ ด้านขวา
แดง       +ขวา
ทอง        -

จุดที่1 
ทองสายหลัก
ทองสายหูด้านขวา
จุดที่2
แดง จากสายหลัก
จุดที่3
น้ำเงินจากสายหลัก
แดงจากหูด้านขวา

หูฟังตัวนี้เสียด้านซ้ายไม่ดังครับ ผมสันนิษฐานว่าสายขาดในสายสีแดง เพราะ ด้านขวายังดัง แสดงว่า สาย ทองกับ น้ำเงินยังปรกติ

บัดกรีสายออกจากลำโพง

สังเกตครับ จะมีอลูมิเนียมบีบล๊อกสายอยู่  ส่วนมาก สายที่ขาดจะอยู่ต่ำลงไป 1cm ครับ  ตรงที่ผมทำลูกศรไว้

เอาอลูมิเนียมที่บีบไว้ออก ปลายสายไม่ต้องตัดออกนะครับ ผมทำผิด

ต่อมา มาเทสดูว่าที่สันนิษฐาน ถูกต้องไหมแกะที่ตัวเร่งเสียงออกเลยครับ เราจะเอาสายไฟมา 1 เส้น มาแทนเส้นแดงดูว่ามันขาดในจริงๆไหม

เอาคีมมามัดหนังยางไว้ครับจะเอาเป็นตัวจับแผ่นปริ้น

จับแบบนี้เลย มั่นคงดีบัดกรีง่าย

ผมเพิ่มสายแดงไปครับ ตรงจุดมุมบนซ้าย

แล้วนำสายที่เพิ่ม ไปต่อลำโพงด้านซ้ายที่มันไม่ดังดูครับ ต่อสาย - สีทองจากสายเมนด้วย ปรากฎว่าดังปรกติ สันนิษฐานเราถูกต้องสายขาดในเส้นสีแดง

ตัดสายตรงจุดที่อลูล๊อกแล้วดึงสายออกมาครับ สภาพสายปรกติ

ใช้กรรไกรตัดผ้าถักครับตำแหน่ง ลงมา 1 นิ้ว จากปลาย งับเบาๆเอาแค่ขาดนิดหน่อยครับ แล้วเอาไฟแช็คลนเอามือลูบให้แยกออก จะได้อย่างภาพ

ตัดสายยางออก ระวังโดนสายข้างในนะครับ แล้วดึงด้านสั้นออกมา

นี่ไงสภาพสายขาดใน เกิดจากสายตีเกลียวแล้วไม่ได้คลายออกครับ บิดไปบิดมา

ตัดมันทิ้งไปทั้งสามเส้น

เทคนิคบัดกรีให้ง่าย เอาสายจิ้มลงฟลั๊ก

เอาตะกั่วมาไว้ที่ปลายหัวแร้ง

เอาตะกั่วจากหัวแร้งลูบไล้สายเลยครับ มันจะไปติดที่สาย ผมชอบไล้มันทั้งสามสายเลยง่ายดี แล้วค่อยเอาปลายหัวแร้งแยกออกเป็นแต่ละเส้น

จะได้แบบนี้ เอาคีมจับไว้

เอาสายที่เราตัดออกไว้ทีแรกมาต่อครับ เอาไปทำให้ตะกั่วมันติดสายก่อนนะครับจะได้ต่อง่าย จะได้แบบนี้   ไม่ต้องต่อก็ได้นะครับ แต่ตัวปรับโวลลุ่มกับไมล์จะอยู่ใกล้หูฟังเกินไป มันจะพูดไม่ได้ยิน

ร้อยสายกลับเข้าหูฟังเอาอลูมาบีบล๊อกสายไว้

เอากระดาษกาวย่นตัดเล็กๆมาปิดกันสายมันช๊อตกัน

ต่อกลับตำแหน่งเดิมลองฟังดูครับ ดังเหมือนซื้อใหม่ 555

ใครสายเหลือยาวๆ ขี้เกียจซ่อม ทำแบบนี้ตั้งแต่ซื้อมาก็ได้ครับ มัดหนังยางไว้

เอาหนังยางไปเกี่ยวไว้แบบนี้  จัดสายให้พอดี ตัวหนังยางจะลดแรงกระชาก แล้วทำให้สายไม่ขาดตรงที่ผมซ่อมบ่อยๆด้วยครับ เสร็จแล้วประกอบกลับไปเลย

ใส่ตัวปลับเสียงไว้ตำแน่งเดิม เอาด้านเต็มมาก่อนครับ จัดให้ได้แบบในรูป แล้วเอาด้านแหว่งประกบ
จากรูปจะเห็นได้ว่า หูฟังที่ดีนะครับ จะเผื่อสายแบบด้านบนไว้ ด้านล่างตึงเกินไปครับถ้าเกิดมีแรงกระชากสายอาจจะหลุดจากแผ่นวงจรได้

ประกอบกลับ เรียบร้อย สั้นลงไปนิดหน่อยพอรับได้ 
จบบบ.......

มีตรงไหนสงสัยโพสสอบถามไว้ได้ครับ
PrettyJudie
อาสาสมัคร
สมาชิกเว็บ

___www.ict.in.th___

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:54:41 AM »

ยอดเยี่ยมกระเทียมดองจริงๆครับ ขอบคุณครับ

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล์ ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

wwwkog
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:49:40 AM »

พังบ่อยมาครับหูฟังเนี่ย ขอบคุณนะครับที่แชร์ความรู้ให้ Smiley
kengpuy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:08:47 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ และแนะนำยี่ห้อครับ
แต่ของผมเสียบแล้ว เสียบสุดไม่ได้ มันจะดังอู้ๆ เสียงดนตรีอู้ๆ เสียงคนร้องไม่ออก ต้องขยับสายแจ็คดีๆถึงจะดังปกติ
แต่ถ้าเปลี่ยนหูฟังอันใหม่มาเสียบ เครื่องเดียวกัน เสียบสุดได้ แน่นปึก ดังปกติ นานๆ ไปก็เป็นเหมือนเดิม ครับ
พอมีวิธีแก้ไขไหมครับ
ทาส internet
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:16:26 AM »

+1 ข้างบนเกิดจากไรหน้อ

เก่งจังครับซ่อมเองได้ด้วย
lagasy
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:26:18 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ และแนะนำยี่ห้อครับ
แต่ของผมเสียบแล้ว เสียบสุดไม่ได้ มันจะดังอู้ๆ เสียงดนตรีอู้ๆ เสียงคนร้องไม่ออก ต้องขยับสายแจ็คดีๆถึงจะดังปกติ
แต่ถ้าเปลี่ยนหูฟังอันใหม่มาเสียบ เครื่องเดียวกัน เสียบสุดได้ แน่นปึก ดังปกติ นานๆ ไปก็เป็นเหมือนเดิม ครับ

เปลี่ยน male jack 3.5mm ครับ  ตัวละประมาณ 10 บาท
lagasy
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:32:43 AM »

อ้างถึง

ผมขอเดาว่ามันกระชากจนแจ๊คงอครับ เสียงอู้ๆ นั้น สายขาดที่แจ๊คครับ  เสีบของใหม่ไปไม่นานอู้อีก เพราะมันกระชากสายครับ แนะนำให้ยึดสายไว้กับโต๊ะแบบรูปที่ 2
kengpuy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:40:01 AM »

อ้างถึง

ผมขอเดาว่ามันกระชากจนแจ๊คงอครับ เสียงอู้ๆ นั้น สายขาดที่แจ๊คครับ  เสีบของใหม่ไปไม่นานอู้อีก เพราะมันกระชากสายครับ แนะนำให้ยึดสายไว้กับโต๊ะแบบรูปที่ 2
ขอบคุณครับ สาเหตุคือผมไม่ได้ยึดหูฟังไว้เหมือนรูปที่สอง อย่างพี่ท่านเลย สาเหตุน่าจะมาจากการดึงบ้าง กระชากบ้าง แน่นอน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอตัวไปทำการยึดไว้ก่อน ขอบคุณมากๆครับ __/\__
boomboom
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 03:33:41 PM »

เยี่ยม จิงๆ
All the living
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:55:16 PM »

ขอบคุณครับ   
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์