หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำว่า ควรจะเปลี่ยนจากระบบเก่า เป็น diskless ดีรึเปล่าครับ ?  (อ่าน 2239 ครั้ง)
fahtalaijone
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:23:31 AM »

คือเรียนเพื่อนๆ พี่น้อง ชาว ICT ผมมีเรื่องลังเลในการพัฒนาร้านเกมครับ

เดิมทีเซ้งเจ้าของเก่ามาทำ เพราะมีหุ้นส่วนชวนหุ้น หุ้นส่วนของผมอยากทำแต่ไม่มีความรู้เรื่องของคอมพิวเตอร์ เลยอาศัยบ้านหุ่นส่วนผม ส่วนผมพอมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์บ้าง เลยดูแลเรื่องของ maintenance เริ่มต้นประมาน 7 เครื่อง และมี xbox 360 อีก 2 เครื่อง ( เพื่อไว้ลูกค้าอยากเบื่ออยากเล่นเปลี่ยนแนว ซึ่งก็มีลูกค้าเล่นเรื่อยๆๆ )เป็นระบบเก่าแบบมี HDD เซ้งมาทำเอาสนุกๆ ไม่คิดอะไรมาก ถ้าไม่ดีผมค่อยขาย    ปรากฏว่าได้ความตอบรับ และมีลูกค้าประจำ และ ขาจรเข้ามาเรื่อยๆๆ เนื่องจากเปิดในหมู่บ้าน คู่แข่งก็มีอยู่ไม่มาก ชั่วโมงล่ะ 15 บาท เนื่องจากการเติบโตของฐานลูกค้าที่เพิ่มขึ้น ก็ทะยอยเพิ่มเครื่อง ทีล่ะ 2 - 3 เครื่อง ปัจจุบันมี 15 เครื่อง แต่ไม่มีความคิดที่จะขยายต่อ เพราะดูจากฐานลูกค้าค่อนข้างที่จะนิ่งแล้ว

แต่ผมมีความคิดที่จะเปลี่ยนระบบในร้านเกมของผม จากเดิมเป็น ระบบเก่า มี HDD ทุกเครื่อง เป็นระบบ diskless มาสักพักหนึ่งแล้ว แต่ด้วยที่ การทุนลงมันค่อนข้างที่จะสูง และไม่มีเวลาเพราะ ทุกวันนี้มีงานประจำแล้ว แต่ยังค่อย ดูเรื่องของ maintenance อยู่ ส่วนคนเฝ้าร้านหุ้นส่วนของผมเป็นคนดูแล

ส่วนเรื่อง  diskless เคยคิดว่ามีความคิดที่จะทำเอง เพียงแต่ว่ายังไม่กล้าที่จะลงทุนในส่วนนี้
ผมเคยให้ คนที่ทำ diskless ตีราคา ทั้งค่าอุปกรณ์ ทั้งค่าแรง ปรากฏว่าอยู่เป็นหลักแสนกว่าบาท ผมเลยตัดสินใจไม่ทำ   
      อยากจะลองถามความคิดเห็นของเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ ในที่นี้ว่า ถ้าหากเป็นเพื่อนๆๆ จะทำอย่างไรดี
ทำ หรือ ไม่ทำดีครับ ถ้าหากผมคิดจะทำเอง ผมต้องเสียค่าอุปกรณ์ เท่าไร และอย่างไรบ้าง
                                                                        ขอบพระคุณครับ
Bunchuwong
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:39:24 AM »

ทำไมถึง 2แสนนี่ สเปกเก่ามากหรอ ที่ไปถามมา

ค่าเครื่องแม่ 20,000-25,000

ค่าทำวิน 7    5,000

สเปกละ        1,000

แต่แลนร้านผม กิ๊กกาบิทนะ แต่ยังไม่ได้ทำครับ เวลาเสียขี้เกียจรอช่าง

Roll Eyes
zeedzacom
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 12:59:44 PM »

โหยๆๆ ไร แค่เปลี่ยนจาก ฮาร์ดดิสมาทำโนดิส ทำไมมันแสนกว่าเลยหล่ะครับ  แค่ซื้อเครื่องเซฟเว่อร์เพิ่มเครื่องเดียวเอง  ร้านอยู่ไหนครับไกลไหมผมเอา 5 หมื่น ถ้าอยู่แถวชัยภูมินะ อิอิ   Grin 
aomsincom
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 01:29:06 PM »

ซื้อแค่ ซีพียู ประมาณ 2000 บอร์ด 2000..แรม 4หรือ8  เพาเวอรืใหม่  1600-2500 อาสดิสถอดของเก่ามาทำ
ty-naja11
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 02:56:50 PM »

เพิ่มอุปกรณ์อะไรบ้างครับ ทำไมแพงอย่างงี้
fahtalaijone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 03:26:33 PM »

แต่ตอนนั้นนานแล้วนะครับ
หลักๆๆ ก็มี
           1. ค่าคอม สามหมื่น i3 (ตอนนั้น gen 2) SSD x2 อะไร บลา บลาๆ ไป นานล่ะครับ  (ตอนนั้นผมเดินซื้อเองยังถูกกว่า)
           2. SW hub gigabit
           แต่อันที่แปลกใจมากคือ
           3. การ์ด Lan Intel Pro 1000MT เค้าบอกต้องเปลี่ยนทุกตัว ตัวล่ะ 1,xxx (อันนี้แปลกใจมากเลย เท่าที่อ่านมา ออนบอร์ดก็ใช้ได้ แต่เค้าบอกว่า ใช้ไปสองปี ออนบอร์ดจะพัง )
          4. ค่าแรง
          ราคาก็แสนกว่านิดครับ ตอนนั้นนะ ผมเลยพับโปรเจกคิดว่าจะมาลุยเองเลยดีกว่า แต่ขาดเรื่องของเวลาครับผม 
amarin101
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 04:50:41 PM »

สงสัยค่าแรงแพง   Grin Grin
pomme928
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 09:19:08 PM »

แต่ตอนนั้นนานแล้วนะครับ
หลักๆๆ ก็มี
           1. ค่าคอม สามหมื่น i3 (ตอนนั้น gen 2) SSD x2 อะไร บลา บลาๆ ไป นานล่ะครับ  (ตอนนั้นผมเดินซื้อเองยังถูกกว่า)
           3. การ์ด Lan Intel Pro 1000MT เค้าบอกต้องเปลี่ยนทุกตัว ตัวล่ะ 1,xxx (อันนี้แปลกใจมากเลย เท่าที่อ่านมา ออนบอร์ดก็ใช้ได้ แต่เค้าบอกว่า ใช้ไปสองปี ออนบอร์ดจะพัง )
          4. ค่าแรง
          ราคาก็แสนกว่านิดครับ ตอนนั้นนะ ผมเลยพับโปรเจกคิดว่าจะมาลุยเองเลยดีกว่า แต่ขาดเรื่องของเวลาครับผม  
ถ้าทำไปตอนนั้นเลือดสาดเป็นทาง  Grin Grin Grin

แนะนำว่าเอาเครื่องในร้านลองทำดูก่อน ซื้อ ้hdd มาเพิ่ม2ลูกก็ทำได้แล้ว
Kaliba
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 01:25:25 PM »

หลักๆๆ ก็มี
           1. ค่าคอม สามหมื่น i3 (ตอนนั้น gen 2) SSD x2 อะไร บลา บลาๆ ไป นานล่ะครับ  (ตอนนั้นผมเดินซื้อเองยังถูกกว่า)
เอาที่รองรับ30-40 เครื่องนะครับ
Pentium G3220 (Box Ingram/Synnex)   1,920 ซีพียูไม่ต้องแพงมากมำงานไม่ถึง 10 เปอเซนต์
GIGABYTE GA-H87M-D3H   3,060 ซัพพรอต SSD
Hyper-X DDR3(1600) 8GB. Kingston (C10)  2,740 จะใส่ 4GB ก็ได้ราคาครึ่งนึง
128 GB. SSD Samsung 840 PRO Read 530 Mb/s * Write 390 Mb/s    4,750 เอามาทำ Swap ถ่้าเงินเหลือเอา 2 ตัวทำอิเมจตัวนึง ใช้โหมด AHCI จะไวกว่า RAID แต่เอาประหยัดก็จับของเก่ามา RAID ซัก 3-4 ตัวให้ได้ค่า Read เกิน300+ เทสแบดก่อนด้วยเอาตัวที่ดีที่สุดทมาทำ
 (NP) CoolerMaster Elite343 (Black)   1,090 เคสหนาหรือตามชอบ
PS (FULL) 730W RAIDMAX (Box/Cable)    1,990 ถ้าใส่ SSD ทำอิเมจด้วยลดเหลือ 530w ก็พออันนี้เผื่อฮาดดิส เก่าหลายๆตัว
* คีย์บอร์ด เอาของเครื่องคิดเงินเก่า
* เม้าส์ เอาของเครื่องคิดเงินเก่า
* จอ เอาของเครื่องคิดเงินเก่า
รวมราคา 15550 เอาโปรแกรมคิดเงินใส่ลงไปด้วยเลยประหยัดเครื่อง

24 port S/W Gigabit HUB (19") TP-LINK (TL-SG1024)  3,800 ถ้าพื้นที่น้อยเอา 13"

ถ้าออนบอร์ดเป็น GB ใช้ออนบอร์ดแต่ถ้าจะใส่  Intel Pro 1000MT ทุกเครื่องเวลาทำหลายสเป็กจะง่ายขึ้น
          4. ค่าแรง
ฟรี

รวม 15550+3800 =19350
CCBoot
*

Thin client with pxe boot tech for Internet cafe

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 03:50:12 PM »

I don't know how much it will cost for preparing hardwares in diskless. But I have some recommendations for system requirements in diskless boot or PXE boot solution.
1. Server Hardware Requirements
*CPU: Intel or AMD Processor 4 Core or more.
*Motherboard: Server motherboard that supports 8GB or more RAM, 6 or more SATA Ports.
*RAM: 8GB DDR3 or more.
*Hard Disk: 5 SATA HDDs and 1 SSD HDD. 1 SATA for system OS, 2 SATA for game disks, 2 SATA for writeback disks and 1 SSD for cache.

2. Client Hardware Requirements
*The NIC is PXE 2.x compatible network adapter. The NIC can be onboard or installed. For most up-to-date motherboard, the onboard NIC can support PXE 2.x. For example, Gigabyte and Asus motherboard.
*1Gbps speed NIC.
*Realtek and Intel 1000M series NIC. DO NOT use NVIDA NIC. Since NVIDA NIC is not stable in diskless booting. Some earlier and cheap Athores NIC is also NOT recommended. They are not stable and good at performance in diskless booting.
*CPU can be AMD or Intel.

diskless
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์