หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ซ่อมที่รองแขนเก้าอี้ร้านอินเตอร์เน็ตค่ะ  (อ่าน 9196 ครั้ง)
tanrujida
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:55:10 PM »

DIY ซ่อมที่รองแขนร้านเกมส์
เนื่องจากเป็นมือใหม่หัดโพสน่ะค่ะ ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ  ทุกร้านต้องประสบปัญหาเกี่ยวกับเบาะแตกลายบ้าง ฉีกขาดจากการเสียดสี จากเด็ก และจากกาลเวลาบ้าง  วันนี้  จขกท. เป็นมือใหม่หัดโพส  อยากจะช่วยทุกท่านที่อยู่ในเวปบอร์ดนี้ประหยัดเงินในกระเป๋าคุณหลักพันเลยค่ะ  วันนี้ขอเป็นที่พักแขนก่อนน่ะค่ะ
สิ่งที่ต้องเตรียมมีดังนี้ค่ะ
1. หนังที่จะต้องเปลี่ยน สีตามเดิมน่ะค่ะ ที่ร้านใช้สีเขียวค่ะ(แต่ในภาพเป็นสีเพราะว่าสีเขียวซ่อมจนหมดแล้วค่ะเอาตัวอย่างมาให้ดูเฉยๆน่ะค่ะ) หนังเมตรละ  90  บาทค่ะ เป็นหนัง PVC

2.  ฟองน้ำอัดค่ะ  ม้วนละ 350  บาท ( ซื้อที่ร้านขายหนังค่ะ )

3.  เข็มทองค่ะ  เล่มละ  20 บาท  จขกท.แนะนำ ซื้อไว้ซัก 2 เล่มน่ะค่ะ กันหักค่ะ เพราะหนังค่อนข้างหนาพอสมควร
4. กาว 1 กระป๋อง

5.  ด้ายไนล่อน ค่ะ  ม้วนละ 50  บาท
6.  ไขควง
7. กรรไกร
8. เข็มหมุด
9.  กรรไกรเล็กปากแหลม  (ใช้ที่เลาะด้ายธรรมดาไม่ได้ค่ะ ลองแล้วไม่ออก ต้องชิ้นนี้เลยรับรองเลาะออกชัวร์ค่ะ)
10.  คีมปากแหลม ( เรียกไม่ถูกเหมือนกันค่ะ)
11.  คีมปากจระเข้
12. คีมล็อค อันใหญ่ๆ  ค่ะ  สำหรับน็อตหัวรูดใช้คีมล็อคขันเลยค่ะ
13. ปะแจ 6 เหลี่ยม
14.  ปะแจ ปากตาย เบอร์ 10 หรือปะแจแหวน เบอร์ 10 ก็ได้ค่ะ
15. มีดพับสารพัดประโยชน์
16. มีดคัดเตอร์
17. ที่หนีบกระดาษค่ะ

วิธีทำ
1.   ตะแคงข้างเก้าอี้ค่ะ

2.   ลอกเอาเทปที่ติดออกก่อนค่ะ

3.   เมื่อลอกออกแล้วเราก็จะตั้งเก้าอี้คืนแล้วดึงหนังขึ้นมาค่ะ

4.   แล้วนำปะแจเบอร์ 10 ขันน๊อตออกค่ะ น๊อตจะมี 2 ตัวน่ะค่ะ เก้าอี้บางตัวโรงงานที่เขาผลิตอาจจะใส่แหวนรองมาให้น่ะค่ะ แต่ตัวนี้ ของ จขกท.ไม่มีแหวนรองค่ะ แต่ตัวอื่นมีค่ะ

5.   เมื่อเสร็จแล้วก็ดึงเบาะออกเลยค่ะ  เก็บน็อตเอาไว้ดีๆน่ะค่ะ เดี๋ยวหาลำบากค่ะ

6.   หน้าตาที่พักแขนข้างล่างจะเป็นแบบในรูปภาพน่ะค่ะ  เวลาดึงต้องระวังน่ะค่ะ เพราะไอ้ที่เห็นนั้นมันคือไม้อัดติดกับกาวค่ะ  แฟน จขกท. ดึงอันแรก ก็ทำหักแล้วค่ะ เพราะไม่รู้ว่าเป็นไม้อัด ดึงซะแรงเชียว ต้องระวังค่ะไม่งั้นจะซ่อมลำบากค่ะ

7.   หลังจากนั้นเราก็จะทำการงัดแงะลูกแม๊กที่ทางโรงงานเขายิงมาค่ะ โดยใช้มีดสาระพัดประโยชน์ ค่อยๆเซาะออกทีละนิดค่ะ

8.   เมื่อมันขึ้นมาเยอะแล้วก็นำ คีมปากจระเข้มาดึงขึ้นอีกทีค่ะดังรูปเลยค่ะ ทีทำเช่นนี้เพราะต้องการถนอมหนังที่พอใช้ได้เก็บเอาไว้ค่ะ

9.   หลังจากนั้นก็ดึงหนังออกมาค่ะ ก็จะเหลือแต่โครงแล้วค่ะ (ฟองน้ำเน่ามากเลยคะ )

10.   เราจะนำหนังมาเลาะออกด้วยกรรไกรปากแหลมน่ะค่ะ  นำชิ้นส่วนหนังที่คิดว่าจะใช้ได้เก็บเอาไว้ค่ะ ก็จะเป็นชิ้นตามภาพน่ะค่ะที่เก็บเอาไว้ คือชิ้นด้านหลังค่ะ

11.   ส่วนหนังที่เสียเราจะนำหนังมาทาบตัดกับ แผ่นหนังโดยใช้เข็มกลัด กลัดเอาไว้ก่อนน่ะค่ะเพื่อให้ได้รูปเดิม
12.   นำปากกามาจุดๆๆๆเอาไว้เพื่อให้เกิดความห่างในการเย็บค่ะ จะได้เย็บสวยเหมือนที่โรงงานเขาทำมาให้ค่ะ
13.   เมื่อได้แผ่นหนังมาแล้วเหมือนรูปเดิมเปะ เราก็นำมาประกบกันและเย็บเข้าด้วยกันค่ะโดยใช้ตะเข็บถอยหลังน่ะค่ะ   ก็จะได้ตะเข็บตามรูปเลยค่ะ  

อันนี้ด้านหน้าตะเข็บน่ะค่ะ

ส่วนอันนี้ด้านหลังตะเข็บค่ะ

14.   จริงๆแล้วต้องเย็บ 2 ครั้งเนื่องจาก จขกท.คิดว่ามันไม่ได้รับน้ำหนักมากมายเลยเย็บแค่ครั้งเดียวค่ะ  ใครว่างจะเย็บ 2 ครั้งก็ได้น่ะค่ะ  ตะเข็บที่ได้เย็บครั้งเดียวก็จะเป็นแบบรูปข้างบนค่ะส่วนตะเข็บที่เย็บ 2 ครั้งก็จะได้แบบนี้ค่ะ

15.   วิธีเย็บ 2 ด้านก็ให้กลับหนังเป็นด้านปกติน่ะค่ะ แล้วนำมือสอดเข้าไปกดชายหนังไปทางด้านซ้ายมือค่ะ

16.   แล้วก็เย็บจากด้านหน้าของหนังน่ะค่ะ ใช้ตะเข็บถอยหลังตามเคยค่ะ จขกท.ขออนุญาต นำภาพที่พักแขนอันเก่ามาให้ดูน่ะค่ะเนื่องจาก จขกท. เย็บแค่ด้านเดียวค่ะ

17.   เมื่อเย็บเสร็จแล้วจะได้ดังรูปเลยค่ะ อาจจะไม่ค่อยสวยหน่อยน่ะค่ะ

18.    เมื่อเสร็จแล้วเราก็จะมาดูโครงสร้างทีพักแขนกันค่ะ  เลาะฟองน้ำด้านบนที่เน่าๆออกน่ะค่ะ
19.   เอาโครงที่พักแขนไปทาบกับฟองน้ำที่เตรียมไว้ตัดให้ได้ขนาด เท่าเดิม

20.   ทากาวทิ้งไว้ 5 – 10 นาที  

21.   เมื่อกาว แห้งแล้วก็ตัดมุมออกเพื่อลบเหลี่ยมเบาะรองแขน

22.   เสร็จแล้วก็นำมาประกอบใส่กับแผ่นหนังที่เตรียมเอาไว้

23.   แล้วประกอบเข้าที่เดิมของเก้าอี้เลยค่ะ

อาจไม่สวยเท่าที่เขาเย็บมาจากโรงงานน่ะค่ะ แต่ก็ทำให้เราประหยัดขึ้นเยอะเลยค่ะ  
tanrujida
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:02:58 PM »

เดี๋ยววันหลังจะมาทำให้ดูทั้งตัวเลยน่ะค่ะ  Smiley Smiley
พี่ศักดิ์
คณะทำงาน
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 04:42:58 PM »

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

the best
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:06:15 PM »

jakrapan
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:47:06 PM »

เก่งมากๆเลยครับ ว่างๆเดี๋ยวผมทำมั่งที่ร้านเก้าอี้เน่าหลายตัวแล้ว
jessada sillapasuwan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:49:29 PM »

เดี๋ยวลองทำดูบ้างครับ เก๋งมากครับ Kiss
hollowman
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 07:01:49 PM »

Kiss
tanrujida
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:00:08 PM »

มีข้อสงสัยก็ถามได้น่ะค่ะ สำหรับฟองน้ำกับหนัง จขกท. ไปซื้อในโคราชค่ะ ร้านชื่อร้านเทียนชัย PVC ค่ะ เขาจะแนะนำดีค่ะ Smiley Smiley
ajtour
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:21:38 AM »

sabayde2011
สมาชิกเว็บ
**

อายครูไม่รู้วิชา

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:54:45 AM »

เยี่ยมจริงๆๆๆๆ Cry Cry Cry
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์