หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องวิธีการแจ้งความตำรวจกลับครับ (เครื่องสำอาง)  (อ่าน 2501 ครั้ง)
damzabboy
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 09:33:09 AM »

คือตอนนี้ แค่กำลังจะเริ่มขายมาปรึกษาหาข้อมูลไว้นะครับ สมมติเหตุการณ์นะครับ
1. มีหมายค้นถูกต้อง
2. มีหมายจับ หรือไม่มีหมายจับ (กรณีทำผิดซึ่งหน้าหรือป่าวผมยังไม่เข้าใจมาก)
3. มีผู้ร้องทุกข์ และ มีหนังสือแจ้งความร้องทุกข์ต่อเจ้าพนักงาน
4. มีนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรขึ้นไป
5. มีหนังสือมอบอำนาจจากเจ้าของลิขสิทธิ์ (เราต้องเช็คดูหรือป่าวครับ หรือมีไม่มีก็ได้)
6. เช็คบัตรตำรวจแล้วถูกต้อง

สมมติว่า เราขายของอยู่ มีตัวแทนหรือผู้ตรวจสอบมาจับลิขสิทธิ์ กรูกันเข้ามา 3-4 คน (ใบมอบอำนาจแจ้งให้ค้นแค่คนๆเดียว แต่ส่วนมากจะรวมพวกไปด้วย เช่น นายแดง สีใส และพวกเข้าจับกุม) ตำรวจยืนเฉยไม่ทำอะไรเลย เราโดนยึดของไปหมด หรืออาจจะแค่ของลิขสิทธิ์บางชิ้น
ตำรวจบังคับให้ไป สน. เราสามารถอ้างว่า ขอพบทนายก่อนได้ไหมครับ ถ้าพบทนายแล้วจะไป หรือถ้า เราโดนบังคับไป (ตำรวจแม่งขู่ทุกวิธีทาง หรือแกมบังคับ พูดหลอกล่อ) เราไป สน. พร้อมทนาย จะสามารถแจ้งข้อหาอะไรตำรวจได้มั่งครับ

หรือบางเหตุการณ์ เราโดนพูดหลอกล่อให้จ่ายเงิน ผมไม่รู้ว่า เหตุการณ์จริงๆ พวกหมา หรือตำรวจ จะเป็นคนบอกให้จ่ายเงินยอมความ เพราะผมไม่เคยโดนจับ (ถ้าเป็นตำรวจผมคิดว่าสบาย ยัดข้อหาได้ แอบถ่ายคลิป) ถ้าเราไปปรึกษาตำรวจ แล้วตำรวจบอกให้จ่ายไปจะได้จบๆ

แยกอีกนะครับ

1. ผมยอมจ่าย (ได้มีข้อมัดตัวตำรวจ)
2. ผมไม่ยอมจ่าย (ไปสู้กันในชั้นศาล)

กรณีเราผิดจริง และไม่ผิดจริงด้วยครับ อธิบายหน่อยนะ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ

แบบไหนจะเอาผิดตำรวจได้มากกว่ากันครับ

พ่อผมเป็นทนายครับ ผมเลยมาหาข้อมูลไว้ก่อน ถ้าผมโดนก็คงกัดไม่ปล่อยแน่ๆ (แต่ผมก็ไม่อยากพึ่งพ่อมากครับ อยากทำด้วยตัวๆเอง แต่ถ้าถึงขั้นฟ้องศาล พ่อผมก็คงช่วย )
damzabboy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 11:17:29 AM »

คือตอนนี้ แค่กำลังจะเริ่มขายมาปรึกษาหาข้อมูลไว้นะครับ สมมติเหตุการณ์นะครับ
1. มีหมายค้นถูกต้อง
2. มีหมายจับ หรือไม่มีหมายจับ (กรณีทำผิดซึ่งหน้าหรือป่าวผมยังไม่เข้าใจมาก)
3. มีผู้ร้องทุกข์ และ มีหนังสือแจ้งความร้องทุกข์ต่อเจ้าพนักงาน
4. มีนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรขึ้นไป
5. มีหนังสือมอบอำนาจจากเจ้าของลิขสิทธิ์ (เราต้องเช็คดูหรือป่าวครับ หรือมีไม่มีก็ได้)
6. เช็คบัตรตำรวจแล้วถูกต้อง

สมมติว่า เราขายของอยู่ มีตัวแทนหรือผู้ตรวจสอบมาจับลิขสิทธิ์ กรูกันเข้ามา 3-4 คน (ใบมอบอำนาจแจ้งให้ค้นแค่คนๆเดียว แต่ส่วนมากจะรวมพวกไปด้วย เช่น นายแดง สีใส และพวกเข้าจับกุม) ตำรวจยืนเฉยไม่ทำอะไรเลย เราโดนยึดของไปหมด หรืออาจจะแค่ของลิขสิทธิ์บางชิ้น
ตำรวจบังคับให้ไป สน. เราสามารถอ้างว่า ขอพบทนายก่อนได้ไหมครับ ถ้าพบทนายแล้วจะไป หรือถ้า เราโดนบังคับไป (ตำรวจแม่งขู่ทุกวิธีทาง หรือแกมบังคับ พูดหลอกล่อ) เราไป สน. พร้อมทนาย จะสามารถแจ้งข้อหาอะไรตำรวจได้มั่งครับ

หรือบางเหตุการณ์ เราโดนพูดหลอกล่อให้จ่ายเงิน ผมไม่รู้ว่า เหตุการณ์จริงๆ พวกหมา หรือตำรวจ จะเป็นคนบอกให้จ่ายเงินยอมความ เพราะผมไม่เคยโดนจับ (ถ้าเป็นตำรวจผมคิดว่าสบาย ยัดข้อหาได้ แอบถ่ายคลิป) ถ้าเราไปปรึกษาตำรวจ แล้วตำรวจบอกให้จ่ายไปจะได้จบๆ

แยกอีกนะครับ

1. ผมยอมจ่าย (ได้มีข้อมัดตัวตำรวจ)
2. ผมไม่ยอมจ่าย (ไปสู้กันในชั้นศาล)

กรณีเราผิดจริง และไม่ผิดจริงด้วยครับ อธิบายหน่อยนะ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ

แบบไหนจะเอาผิดตำรวจได้มากกว่ากันครับ

พ่อผมเป็นทนายครับ ผมเลยมาหาข้อมูลไว้ก่อน ถ้าผมโดนก็คงกัดไม่ปล่อยแน่ๆ (แต่ผมก็ไม่อยากพึ่งพ่อมากครับ อยากทำด้วยตัวๆเอง แต่ถ้าถึงขั้นฟ้องศาล พ่อผมก็คงช่วย )

เครื่องสำอาง ชื้อมาจากร้านที่สำเพ็งครับ มีใบเสร็จเก็ไว้หมด
lekleo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 07:05:36 AM »

ผมขอตอบได้ไหมครับ ผมเป็นตัวแทนลิขสิทธิ์ 1. อันดับแรกตัวแทนลิขสิทธิ์ ต้องมีหนังสือมอบอำนาจ จากบริษัทหรือผู้ประกอบการ ที่สามารถตรวจสอบได้ 2. ต้องตรวจสอบหาขอมูลผู้ละเมิดหรือผู้กระทำผิด แล้วแจ้งความต่อพนักงานสอบสวน เพื่อขอตรวจสอบว่ามีการละเมิดจริงหรือไม่ 3. ต้องมีตำรวจชุดจับไปด้วย และ ตำรวจชุดจับกุม ต้องแสดงบัตรตำรวจ
4. หากมีการตรวจสอบแล้วพบสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์จริง ผู้ประกอบการหรือพนักงานขายถือว่ามีความผิด จะต้องมาที่โรงพัก เพื่อยอมความหรือส่งคดีต่อพนักงานสอบสวน แล้วแต่กรณีว่าผิด ข้อหาไหน ลิขสิทธิ์ยอมความได้ ส่วน เครื่องหมายการค้าต้องส่งคดีต่อเจ้าพนักงานสอบสวน ให้รับเรื่องดำเนินคดี ส่งตัวไปชั้นศาล
เบื่องต้นแค่นี้ครับ ปล.ส่วนที่มีการเรียกเก็บรายเดือนก็ต้องถามให้รู้ว่าเป็นการเก็บค่าลิขสิทธิ์ หรือใต้โต๊ะ ส่วนใหญ่ผูประกอบการมักจะยอมเสียใต้โต๊ะมากกว่า เพราค่าลิขสิทธิื์แพง ซึ่งเป็นการกระทำที่ผิดไม่แนะนำ ลิขสิทธิ์มีทั้งดีและผู้แอบอ้าง คุณสามารถตรวจสอบได้จากเอกสาร ถ้าเอกสารปลอมคุณแจ้งความกลับได้เลย แต่ทางที่ดี ทำให้ถูกตามกฏหมายดีกว่าจะได้ไม่ต้องเจอกับลิขสิทธิ์ เพราะว่าผู้ประกอบการเจอกับลิขสิทธิ์แสดงว่าได้มีการละเมิดกฏหมายแล้ว ผิดแล้วต้องยอมรับผิด โวยวายไปก็เท่านั้น สังคมจะได้ดีขึ้น อย่าเอาเปรียบผูบริโภค ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์