หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทุกข์ หรือ สุข มันอยู่ที่ใจเรา จริง ๆ  (อ่าน 9146 ครั้ง)
Tabianjiw
สมาชิกเว็บ

เสราะกราว อินดีเพ็นเด้นท์

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 03:08:16 AM »

เห็นเพื่อนสมาชิก หลายท่าน มีมุมมองว่า ร้านเน็ต-ร้านเกมส์ ที่เปิดใหม่ ในระแวกใกล้เคียงกัน เป็นคู่แข่ง

ผมอยากให้ข้อคิด / มุมมองในแง่บวก

ร้านเกม-ร้านเน็ตเรา มันก็คล้าย ๆ อาชีพอื่น ๆ นั่นแหละครับ
คิดซะว่า มีเพื่อนร่วมอาชีพเดียวกัน อยู่ในระแวกใกล้เคียง จะทำให้สุขภาพจิตเราดีขึ้น

ทุกคนมีสิทธิ ประกอบอาชีพนี้ / เปิดได้โดยเสรี ตามกำลังทรัพย์ และทำราคา/ชม ในจุดที่คิดว่าตัวเองอยู่รอดได้

ทุกวัน ผมปิดร้าน 2 ทุ่ม หากมีใครต้องการเล่นต่อ ก็แนะนำให้ไปเล่นร้านในระแวกใกล้เคียง ไม่เคยคิดว่าเป็นคู่แข่ง
เด็ก ๆ ถาม ร้านเปิดกี่โมง ผมบอก ไม่รู้ซี ตื่นเมื่อไหร่ก็เปิดร้าน แต่ไม่เคยตื่นก่อนบ่าย 2 ซักวัน

ทำตามกฎเป็นพอ ร้านใหนแหกกฎ ก็เรื่องของเขา เขาก็ต้อง รับผิดชอบร้านของเขาเอง คิดแบบนี้ สบายใจกว่า
acom
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 09:43:12 AM »

พูดยากครับเรื่องนี้ ทำตามกฎกติกาเดียวกันให้ได้ก็พอ ไม่มีอภิสิทธิ์ใดๆ..
Bunchuwong
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 10:29:07 AM »

ทำตามกฎ = มิตร
แหกกฎ    = ศัตรู(เบียดเบียนกติกาของสังคม)
 Smiley
falidaa
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:48:24 AM »

สวัสดีค่ะ  คุณทะเบียนจิ๋ว ฉันเป็นแฟนคลับคุณสักระยะ รู้สึกทึ่งความสามารถของคุณ  อยากทราบว่าถ้าคุณเปิดร้านเน๊ตแก้ปัญหาได้งูๆปลาๆแต่ทำระบบโนฮาร์ดดิสไม่เป็นและไม่คิดจะศึกษาที่จะทำปวดหัวกับระบบซอฟแวร์ คุณจะจ้างช่างทำระบบโนฮาร์ดดิสไหมคะหรือจะทำระบบช่วยอัพแพท svia เพราะเท่าที่รู้ระบบsviaอัพแพทและลงเกมส์ให้อัตโนมัติแถมสเปกไม่เหมือนกันทั้งร้านก็ทำได้เราซื้อสเปกใหม่มาก็ไม่ต้องทำไรเข้าระบบได้เลย รู้สึกตัวเองลำบากมานานตัองอัพทีละเครื่องแต่ระบบเก่าแก้ปัญหาเองได้หมดแต่เหนื่อยมากอยากสบายค่ะ30-40เครื่อง จากแฟนคลับช่วยชี้แนะสักนิด   (ขอบคุณมากค่ะ)      ปล.ปัญหาของแฟนคลับคือขี้เกียจอัพแพทเกมส์มาก-มากที่สุดในชีวิตค่ะ
alonein
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 08:18:39 AM »

ใช่ครับ ทำของเราให้ดีที่สุุด
golfyrider
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 07:32:53 PM »

Cool ถ้าคิดแบบคุณได้ ผมว่ามันเป็นสุขมากเลย

แต่นี่อะไร ใส่ไฟใส่ร้าย ตัดราคา ยุเด็ก บอกให้เด็กมาอวยสรรพคุณชักชวนให้เด็กไปเล่นร้านเขา

ดี ๆ ทั้งนั้น ผมเป็นคนไม่พูด หน้าโหด เขาบอกว่าผมโหด ดุเด็ก เรื่องมาก (เด็กเล่ามาว่าเจ้าของร้านนั้นบอกว่าผมเป็นแบบนี้)

เงินเข้าร้านประมาณ 150/วัน โดนร้านคนดีดึงเด็กไปหมด

มีคนบอก อัพเกรดอุปกรณ์ในร้านซิ เรียกเด็กได้ดีนะ เอ้า ลงทุนไป 9000 กว่าบาท อัดเกรดยกเครื่องใหม่

ผลคือ เหมือนเดิม ร้านคนดีดึงเด็กไปอีก เจอตัดราคา 2 ชั่วโมง 15 บาท เจ็บปวดไปเบย

พยายามกระเสือกกระสนขึ้นเป็น 15 บาท แต่ดูหนทางแล้ว ไม่น่าจะขึ้นได้ ฐานลูกค้าถูกล้างสมองดึงไปหมด

งานประจำผมไม่มี รายได้หลักก็คือร้านนี่แหล่ะ
แต่เขามี เขาแค่เปิดร้านเกมส์ให้เมียวัยรุ่นเฝ้าแก้เหงาเฉย ๆ  Undecided
Raychel
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 07:50:55 PM »

สู้ๆนะคะ   Smiley  หนูก็เหมือนกันค่ะ ที่ร้านมีเเต่15 เครื่อง ชม.ละ10บาท จันทร์-ศุกร์ วันไหนได้สามร้อยนิดีใจมาก Cry

เพราะเปิดบ่ายสอง กว่าเด็กจะเลิกเรียนบ่ายสามครึ่ง  ปิดสองสามทุ่ม  เสาร์อาทิตย์ดีหน่อยได้ห้าหกร้อย  ก็พออยู่ได้ ไม่กล้าเปิดดึกเพราะกลัวเด็กวัยรุ่นผู้ชายเเถวบ้าน5555 ที่สำคัญร้านหนูต้องเจอปัญหาต่างๆ เช่น

-ไม่มีความรู้เรื่องคอม มีเเบบงูๆปลาๆประมาณว่าอัพเป็นเเต่เกมส์ ระบบไม่ต้องพูดถึงจ้างช่างมาทำให้ ผลคือ โดนโกง   :oพระเจ้าเราโดนโกง!!!! ไม่เคยเอะใจเลยว่าทำไมที่ร้านมีปัญหาบ่อยเปิดมาได้ไม่ถึงครึ่งปี

พอจะเปลี่ยนช่างใหม่เลยรู้ว่าคอมที่ได้นอกจากสเป็คไม่ตรงเเล้วยังได้สเป็คเครื่องแบบว่าทุนกับของที่ได้ต่างกันฟ้ากับเหว เหมือนจ่ายเงิน100บาทซื้อหมูปิ้งไม้เดียว  พอไอ้เราไปโวยวายก็โดนช่างเก่าบอกว่าอยากได้ไปฟ้องเอา555 ทำไงละทีนี้ บอกตัวเองว่าปลงค่ะเพราะหลักฐานไม่เเน่น  มันเลยเป็นผลพวงทำให้คอมที่ร้านติดๆดับๆ แฮงบ้าง หลายสิ่ง พอคิดกลับกัน  เออวะถือเป็นบทเรียนจองเวรกันไปเราก็ปวดกะบาลเลยใช้คำว่า "ช่างเเม่ง"  ขออภัยที่ไม่สุภาพนะคะ555 ไปคิดเเค้นมันไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา  หันมาทำร้านเราให้มันดีๆกว่า

- พอมาเปิดร้าน เราก็เปิด ปิดตาม กม.  ก็โดนเด็กมาเเซว

"เพ่ๆทำไมร้านพี่เปิดสายจัง ร้านอื่นเขาเปิดหมดเเล้ว"

"เพ่ๆตอนนี้ปิดเทอมเเล้วยังจะเปิดบ่ายสองอยู่อีกหราาาา" ปิดจริงก็ 1 เมษา

"ไม่มาเล่นร้านนี้อีกละเปิดก็สาย คอมก็เเฮ้ง  เน็ตก็ช้า เเเร็กก็เเร็ก"

เเล้วก็บลา บลา บลา ช่วงเเรกๆก็เครียด ทำไมว๊า เราก็ทำตามกฏนิหว่าจะเปิดเร็วรึ สถานีตำรวจชุมชนก็อยู่หลังบ้าน แต่ถึงไม่อยู่หลังบ้านก็ไม่กล้าเปิดหรอกเสียวโดนตรวจหนูคงไม่มีปัญญาจ่าย5555  

วันไหนเปิดสายหน่อยไม่ต้องพูดถึงเด็กหาย  คิดจะทำโปรโมชั่นเเถม  เเต่ว่าเเค่10บาทค่าไฟ ค่าเน็ตตูยังจะไม่พอเลย ลดอีกตูก็กินแกลบล่ะว๊า Cry   เอาวะ 10 บาทก็สิบบาท ร้านอื่นอยากเปิด อยากทำอะไรก็ (ช่าง...แม่ง  ไม่สุภาพอีกเเล้วขอโทษนะคะ อันนี้คิดในใจไว้เตือนตัวเองนะคะ คำๆนี้ถึงไม่สุภาพเเต่ทำให้หนูมองโลกได้ดีขึ้น555 ) ถ้าเราบริการเด็กเค้าดีๆ ทำร้านสะอาดๆ  แก้ไขเน็ตไม่กระตุกบ่อยก็คงจะพอมั้ง  

อย่างน้อยร้านก็ไม่ต้องเช่า ได้เท่าไรก็เอา ให้มันอยู่ได้ไม่ต้องไปเเข่งกับใคร เหมือนเจ้าของกระทู้ว่า คิดบวกเเล้วสุขภาพจิตเราก็จะดีขึ้น  Smiley  ทุกวันนี้ก็อยู่ได้นะคะถึงจะน้อยเครื่อง จะ ชม.ละ 10 บาท แค่คิดบวกขึ้น มันก็ทำให้ชีวิตดีขึ้นจริงๆค่ะ   ปล.บางคนอาจจะคิดว่า โลกสวยไปเปล่า   เราก็ไม่ได้โลกสวยนะ เเต่มองโลกในมุมดีๆให้มากขึ้น ถ้าเรามามัวมองเเต่ร้ายๆชีวิตมันคงไม่มีความสุข  
|ntelcore|7
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 08:03:50 PM »

สู้ๆนะคะ   Smiley  หนูก็เหมือนกันค่ะ ที่ร้านมีเเต่15 เครื่อง ชม.ละ10บาท จันทร์-ศุกร์ วันไหนได้สามร้อยนิดีใจมาก Cry

เพราะเปิดบ่ายสอง กว่าเด็กจะเลิกเรียนบ่ายสามครึ่ง  ปิดสองสามทุ่ม  เสาร์อาทิตย์ดีหน่อยได้ห้าหกร้อย  ก็พออยู่ได้ ไม่กล้าเปิดดึกเพราะกลัวเด็กวัยรุ่นผู้ชายเเถวบ้าน5555 ที่สำคัญร้านหนูต้องเจอปัญหาต่างๆ เช่น

-ไม่มีความรู้เรื่องคอม มีเเบบงูๆปลาๆประมาณว่าอัพเป็นเเต่เกมส์ ระบบไม่ต้องพูดถึงจ้างช่างมาทำให้ ผลคือ โดนโกง   :oพระเจ้าเราโดนโกง!!!! ไม่เคยเอะใจเลยว่าทำไมที่ร้านมีปัญหาบ่อยเปิดมาได้ไม่ถึงครึ่งปี

พอจะเปลี่ยนช่างใหม่เลยรู้ว่าคอมที่ได้นอกจากสเป็คไม่ตรงเเล้วยังได้สเป็คเครื่องแบบว่าทุนกับของที่ได้ต่างกันฟ้ากับเหว เหมือนจ่ายเงิน100บาทซื้อหมูปิ้งไม้เดียว  พอไอ้เราไปโวยวายก็โดนช่างเก่าบอกว่าอยากได้ไปฟ้องเอา555 ทำไงละทีนี้ บอกตัวเองว่าปลงค่ะเพราะหลักฐานไม่เเน่น  มันเลยเป็นผลพวงทำให้คอมที่ร้านติดๆดับๆ แฮงบ้าง หลายสิ่ง พอคิดกลับกัน  เออวะถือเป็นบทเรียนจองเวรกันไปเราก็ปวดกะบาลเลยใช้คำว่า "ช่างเเม่ง"  ขออภัยที่ไม่สุภาพนะคะ555 ไปคิดเเค้นมันไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา  หันมาทำร้านเราให้มันดีๆกว่า

- พอมาเปิดร้าน เราก็เปิด ปิดตาม กม.  ก็โดนเด็กมาเเซว

"เพ่ๆทำไมร้านพี่เปิดสายจัง ร้านอื่นเขาเปิดหมดเเล้ว"

"เพ่ๆตอนนี้ปิดเทอมเเล้วยังจะเปิดบ่ายสองอยู่อีกหราาาา" ปิดจริงก็ 1 เมษา

"ไม่มาเล่นร้านนี้อีกละเปิดก็สาย คอมก็เเฮ้ง  เน็ตก็ช้า เเเร็กก็เเร็ก"

เเล้วก็บลา บลา บลา ช่วงเเรกๆก็เครียด ทำไมว๊า เราก็ทำตามกฏนิหว่าจะเปิดเร็วรึ สถานีตำรวจชุมชนก็อยู่หลังบ้าน แต่ถึงไม่อยู่หลังบ้านก็ไม่กล้าเปิดหรอกเสียวโดนตรวจหนูคงไม่มีปัญญาจ่าย5555 

วันไหนเปิดสายหน่อยไม่ต้องพูดถึงเด็กหาย  คิดจะทำโปรโมชั่นเเถม  เเต่ว่าเเค่10บาทค่าไฟ ค่าเน็ตตูยังจะไม่พอเลย ลดอีกตูก็กินแกลบล่ะว๊า Cry   เอาวะ 10 บาทก็สิบบาท ร้านอื่นอยากเปิด อยากทำอะไรก็ (ช่าง...แม่ง  ไม่สุภาพอีกเเล้วขอโทษนะคะ อันนี้คิดในใจไว้เตือนตัวเองนะคะ คำๆนี้ถึงไม่สุภาพเเต่ทำให้หนูมองโลกได้ดีขึ้น555 ) ถ้าเราบริการเด็กเค้าดีๆ ทำร้านสะอาดๆ  แก้ไขเน็ตไม่กระตุกบ่อยก็คงจะพอมั้ง   

อย่างน้อยร้านก็ไม่ต้องเช่า ได้เท่าไรก็เอา ให้มันอยู่ได้ไม่ต้องไปเเข่งกับใคร เหมือนเจ้าของกระทู้ว่า คิดบวกเเล้วสุขภาพจิตเราก็จะดีขึ้น  Smiley  ทุกวันนี้ก็อยู่ได้นะคะถึงจะน้อยเครื่อง จะ ชม.ละ 10 บาท แค่คิดบวกขึ้น มันก็ทำให้ชีวิตดีขึ้นจริงๆค่ะ    ปล.บางคนอาจจะคิดว่า โลกสวยไปเปล่า   เราก็ไม่ได้โลกสวยนะ เเต่มองโลกในมุมดีๆให้มากขึ้น ถ้าเรามามัวมองเเต่ร้ายๆชีวิตมันคงไม่มีความสุข   

Moo2009
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 08:11:37 PM »

พระท่านว่าคิดดีก็ใจเย็น  คิดไม่เป็น(ไม่คิดมาก)จะเย็นสบาย
comrobot
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 09:40:41 PM »

สุขตอนนับตัง ทุกข์ตอนจ่ายค่าไฟค่าเน็ต ค่าอะไรต่อมิอะไร บลาๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์