หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีร้านสาขา2 กับเข้าได้อุปสรรค์จากคนใกล้ตัวมันมากมายจริงๆ  (อ่าน 11708 ครั้ง)
peaclub3
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 07:19:32 PM »

#กว่าจะมีร้านสาขา2
#Episode1
              ผมวิ่งดูทำเลมา 3-4 เดือนหาตึกเช่าไม่ได้ซักที พอมีตึกว่างราคาไม่แพง ห้องกว้างและยาวเหมาะสำหรับทำร้านเกมส์ก็รีบเช่ารีบมัดจำพอได้ตึกก็เช็คเน็ตในพื้นที่ก่อนเลยว่ามีfiber ไหมมีกี่เจ้าสรุปทุกอย่างพร้อมหมด ดูระบบหม้อไฟฟ้ามิเตอร์ว่ากี่แอมป์ระบบไฟในพื้นที่นั้นหลุดบ่อยไหมหรือตกบ่อยไหมก็ไม่ สรุปทุกอย่างลงตัว คือทำเล พื้นที่ ระบบไฟฟ้า ระบบเน็ต

#Episode2
             ทีนี้ตกแต่งร้าน ทาสี ทำโต๊ะไม้บิวอิน วางระบบไฟฟ้า โน่นนี่นั่น เสร็จออกมาเป็นรูปร้านเกมส์ค่อนข้างสวยงามต่อไปเริ่มเปิดวันแรก 9มีนาคม 57  เล่นฟรี ระบบล่มไม่เป็นท่า ถึงขั้นห่วยแตก เล่นเกมส์กระตุกบ้าง เล่นแล้วค้าง สรุปเปิดให้เล่นฟรีแค่เย็น ปิดร้านก่อน แก้ระบบใหม่ทั้งหมด 3-5 วันไล่เช็คว่าเกิดอะไรขึ้นเปิดๆปิดๆ แก้ๆระบบ สรุปได้เปิดอีกทีก็เสาร์ที่ 16 ระบบนิ่งมาก เกมส์ทุกเกมส์เล่นได้หมด ไม่กระตุก ไม่ค้าง จบซักทีกับร้านสาขา2

#Episode3  
            ใหม่ๆยอดได้วันละแค่ 500-700 ผมจำได้เลยว่าได้ยอดนี่ไม่เกิน 3 วันแต่หลังจากนั้นก็จะได้1,000-1,500 โดยประมาณ แต่ ณ เวลานี้อาทิตย์หลังสุดนี่ได้ประมาณ 1500-2200 ยอดที่ได้มากสุดคือ 2,200 บาทต่อวันนี่คือค่า ชม.ยังไม่รวมค่าขนมและน้ำอัดลม เป็นที่น่าพอใจมากสำหรับร้านเปิดใหม่ที่ยังเปิดไม่ถึงเดือนและมีเครื่องลูกแค่ 20 เครื่อง เพราะลูกค้าบางรายก้อยังไม่รู้จัก

#Episode4

ที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ใช่อะไร กว่าจะมาเป็นร้านเกมส์นี้ได้คนทำคือผมถามว่าเหนื่อยไหมผมบอกได้คำเดียวว่าเหนื่อยนะ แต่อยากเติบโตในทางธุรกิจ ร้านนี้สาขา2นี่เป็นของแฟนส่วนร้านผมมีอยู่แล้วสาขาแรก รายได้ก็ 2,500-3,000+ต่อวันช่วงปิดเทอม  รายได้ถึงขั้นดีด้วยตั้งแต่ต้นเพราะเปิดยังไม่ถึงเดือนผลตอบรับถือว่าดีคุ้มกับการวิ่งดูทำเลมาหลายเดือน แต่มีวันนึงคือเมื่อวานแฟนผมบอกว่า เบื่อ+เหนื่อย+ไม่อยากทำ+เบื่อที่ไม่ได้ไปไหนต้องนั่งเฝ้าร้านเกมส์ ผมถึงขั้นบอกว่ากลับไปนอนอยู่บ้านเฉยไหมไม่ต้องทำงานแล้วเอาเงินที่ลงทุนคืนไปเดี๋ยวทำเองบริหารเอง เดี๋ยวจ้างลูกจ้างเอง เพราะผมนะทำงานจากร้าน1มาเหนื่อยๆเจอคำพูดแบบนี้ ท้อมาก มันเหมือนเราทำทั้งหมด ดิ้นไปคนเดียวให้ครอบครัวมีเงินทองเพิ่มมากขึ้นแต่เหมือนเราไม่มีคนช่วยไม่มีคนที่คิดอยากทำแบบเรา ยังคิดเลยว่ามีที่ไหนทำงานเก็บเงินขายคูปองวันๆได้วันละเกือบๆ2พัน ลูกก็เลี้ยงได้ไม่ต้องไปจ้างใครเลี้ยงไม่ต้องเป็นขี้ข้าใครให้จิกหัวใช้ได้เงินวันละไม่กี่ร้อย ผมยังคิดว่าคนที่เหนื่อยมันคือผมมากกว่ามั้ยครับทำทุกอย่างคนเดียว เองทั้งหมดทำงานไม่ได้นอนจนเบลอเกิดอุบัติเหตุถึงขั้นเย็บแผลในโรงพยาบาล ย้อนกลับไปคิดดูสิ่งที่สร้างสิ่งที่ทำมาให้ใครบางคนแต่เจอกลับคำพูดแบบนี้ ผมเหนื่อยใจจริงๆ เปิดร้านเกมส์มาแค่ 2 ปีจากครั้งแรก 20 เครื่อง เพิ่มป็น 31เครื่อง เพิ่มสาขาอีก1สาขา 20เครื่อง รวมทั้งหมด 51 เครื่อง และปีหน้าผมก็จะทำต่อตั้งใจไว้ปีละสาขานี่คือความฝันและหวังไว้และต้องทำให้ได้

#EpisodeFinal

เป็นไงล่ะอ่านแล้วเป็นผมน่าเหนื่อยใจไหมเมื่อคืนนอนคิดทั้งคืนว่าจะทำไมเมียผมไม่ค่อยสู้ไม่ค่อยอยากได้อยากดีอยากร่ำรวยกับเขาบ้าง ต่อให้เหนื่อยกายนี่ผมไม่หวั่นจริงแต่ถ้าเจอแบบนี้มันทำให้กำลังใจถดถอยจริงๆทำทุกวันนี้ก็ทำเพื่อลูกสาวฝาแฝดค่าใช้จ่ายก็เยอะไหนจะเตรียมตัวเข้าเรียนค่าใช้จ่ายกำลังตามมาเป็นระวิงขอแค่อย่าง ถ้ายังเหนือ่ยกับงานแค่นี้อายุก็ปาไป 30กว่าแล้วก็ไม่ต้องทำมาหากินแล้วครับ บางคนค้าขายต้องตื่นแต่มืดแต่ดึก ไปซื้อของในตลาดมาทำขาย ขายไม่หมดก็ทิ้งเจ๊งอีกเหนื่อยกว่าหลายขุมนักถ้าทำแค่นี้แล้วบ่นว่าเหนื่อย ว่าเบื่อ แล้วไม่ทำซักวันไม่มีเงินให้ใช้จะรู้ว่าเป็นยังไง  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

#ที่ทำอยู่ทุกวันนี้เพราะผมกลัวความจนเพราะความจนมันน่ากลัวกว่าที่คุณคิดไม่สัมผัสคงไม่รู้หรอกครับ   Cool

เป้หัวหิน
Destiniz
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 08:12:00 PM »

สู้ๆ นะครับ เห็นใจ และ เป็นกำลังใจให้ ...  Cool
K4IYouza
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 08:20:52 PM »

ดูแลดีก็แบบนี้แหละ เคยตัว   Grin Grin Grin
zero223504
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 08:35:21 PM »

อดีต  ผมเคยมีแฟนสวยมาก่อน
แต่ พ่อแม่ไม่ชอบนิสัย เลยเลิกกัน
แม่บอก  ชอบผู้หญิงทำงานเป็น มากกว่า
ผู้หญิงสวยๆๆ  มีเงินเมือไรก็ทำ ศัยกรรมได้
pipisoma
*

น้องใหม่ร้านเน้ตค่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 08:46:11 PM »

สุ้ๆค่ะ เราก็เลี้ยงลุกเล็กเหมือนกัน คลอดมายังไม่ได้2เดือนเลย แฟนไม่ให้กลับไปทำงาน เปิดร้านเกมให้ดูแล จะได้เลี้ยงลูกได้ ก็สนุกกับมันดีค่ะเหนื่อยนิดหน่อย ดูร้าน 24 เลี้ยงลูก (ส่วนใหญ่สามีเลี้ยง) ที่เหลือเรารับในร้านหมดค่ะ ขายข้าวด้วยเฝ้ายันสว่าง ได้นอนตอนเช้า สามีไปทำงานก็หิ้วลูกไปด้วย ไปรายงานตัวแล้วรีบกลับมาเปลี่ยนเราได้นอนสักพัก บ่ายก็ลงมาลุยต่อ เหนื่อยมากแต่มีความสุขที่ได้อยุ่ด้วยกันตลอดได้เห็นลูกโตขึ้น ด้วยฝีมือเราเองไม่ต้องจ้างเลี้ยง วันนี้ 26/3/57 ครบรอบ1ปีพอดีค่ะ Cheesy
jakrapan
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:45:12 AM »

เก่งมากเลยครับเปิดตั้ง 2 สาขา
เราทำแทบตายไม่เคยบ่น กับอีกคนสบายจะตายเอาแต่บ่น มันก็ท้อครับ
"ที่ทำอยู่ทุกวันนี้เพราะผมกลัวความจนเพราะความจนมันน่ากลัวกว่าที่คุณคิดไม่สัมผัสคงไม่รู้หรอกครับ" ถูกต้องเลยครับ
ty-naja11
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 12:22:49 PM »

คนเราอยู่ได้ด้วยกำลังใจ ผมล่ะเหนื่อยใจแทนจริงๆ Tongue
programkuan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 12:39:37 PM »

Cool Cool Cool สู้ๆ
zeedzacom
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 01:17:09 PM »

อ่ะ  บางคนตั้งใจทำ  รายได้ยังพออยู่ไปวันๆเอง เห็นแล้วอิจฉาคุณนะที่มีรายได้เยอะ
nidchumphon
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 03:03:19 PM »

ลองเปิดมุมมองใหม่ดูครับ หาจุดสมดุลย์
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์