หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: #. ร้านใหญ่มาเปิดใกล้ ๆ ร้านเล็ก ๆ อย่างเราจะทำไงดี !  (อ่าน 19236 ครั้ง)
jackhaha
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 10:14:13 AM »

ปรินท์งาน ก็ถือว่าเป็นกำไรเล้กน้อยๆเท่านั้นครับ โดยส่วนตัวผมมองว่าไม่ค่อยคุ้มกับการลงทุน

ยังไงรอฟังความคิดเห็นท่านอื่นๆดูครับ
rvk
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 09:48:03 AM »

ขอบคุณทุกคนสำหรับความคิดเห็นคะ

ตอนนี้ย้ายร้านใกล้ ร.ร เพิ่มปริ๊นงาน

แฟกซ์ ถ่ายเอกสาร เพิ่มขึ้นมา

เราอาจได้เปรียบเล็กน้อยเพราะร้านถ่ายเอกสารส่วนใหญ่ปิดเร็ว

แต่เราปิดดึก อาจจะได้เปรียบตรงนี้มานิดหน่อย

กำลังคิดจะทำเพจร้านแล้วฝากลิ้งไว้ตามสถาบันการศึกษาต่าง ๆ

เพราะแถวนี้ร้านปริ๊นงานหายากมากผู้ปกครองบางคนขี่รถหาจนดึกก็ไม่มี

ก็เลยลองคิดจะทำดู จึงอยากมาขอคำปรึกษาจากพี่ๆเพื่อนๆร่วมสายอาชีพดูคะ

เรื่องนี้ ด้านรายได้ทางตรงไม่คุ้มครับ ค่าปริ้นท์มันคือรายได้เพียงเล็กน้อยทางตรง   แต่ทางอ้อมคือมันดึงดูดให้ลูกค้ามาใช้บริการร้านเราได้ เพราะเวลานักเรียนมาทำรายงานหรือหาข้อมูลก็ต้องใช้เน็ตแล้วก็ไม่ต้องไปหาที่ปริ้นท์ ร้านเรามีให้ครบถือเป็นรายได้ทางอ้อมนะครับ
Net Cafe by SURI
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 10:22:47 PM »

ผมก็แนะนำไม่ค่อยถูกเพราะยังไม่เคยเจอแบบนี้นะครับ เคยเจอแต่แบบผมเปิดมานานแล้วราคาที่ 15บาท 3ชั่วโมง 40บาท

แล้วก็มีร้านมาเปิดในรัศมี 1กม. เอาเครื่องมือ2 กากๆมาเปิด แอร์ก็ไม่เปิด ชั่วโมงละ 10บาท ตัดราคาทุกร้าน

ผมใช้วิธีง่ายๆครับ คือให้เด็กร้านผมไปบอกลูกค้าในร้านนั้นว่ามาเป็นลูกค้าประจำที่ร้านผม ผมคิดชั่วโมงละ 10บาทเท่ากัน

แต่ไม่ต้องไปบอกคนอื่นว่าผมคิด 10บาท ร้านนั้นไม่มีลูกค้าซักคนครับ 2เดือนเจ๊งปิดกิจการไปเลย

บอกตรงๆครับโคตรสะใจ หวังว่าคงจะไม่บาปนะครับ
SpeedDIY
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 10:09:47 AM »

ถ้าสเปคสู้ไม่ได้ก็เหนื่อยหน่อย เพราะเด็กก็ไปหาเครื่องสเปคดีกว่า  ถ้าราคาเท่ากัน

แต่ถ้าโดนจัดหนัก ก็ต้องจัดสู้  ถ้าไม่สู้ก็เลิก
beamn2oo
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 04:00:14 PM »

วันก่อนๆ ได้คุยกับร้านที่มาตัดราคามาเปิดในหมู่เดียวกัน เขาบอกแค่ลองดูเฉิยๆ..เราไม่ใช่เจ้าของร้านเป็นลูกจ้างเจ้าของเขาอยากลองดูซักปีแล้วถ้าดีจะซื้อต่อ แต่ว่าดูท่าจะไปไม่รอดเพราะวันๆได้แค่ 300บาท ได้แค่ข้าจ้าง... ผมก็ว่าทำไมไม่ลองขึ้นราคา เป็น15 เขาก็ว่ากลัวคนไม่เข้า..

อืม...ผมว่าไปในใจก็เพราะเมิง ตั้งราคา10บาทไงควายเลยไปไม่รอด แทนที่จะตั้งให้เป็นมาตรฐานแต่แรก เท่าๆกันจะได้ไม่เกิดความแบ่งแยก
Go_inter
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 04:09:35 PM »

ทำที่ทำอยู่ให้ดีที่สุดครับ  ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ทำใจ
มันเป็นเรื่องธรรมดาของโลกนี้  ทำอาชีพไหนๆ ก็เจอ เหมือนกันหมดครับ
 Tongue Tongue Tongue
speedcafeonline
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 05:07:27 PM »

เปิดให้ใหญ่กว่าครับ ลดราคาให้ถูกลงอีก
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์