หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับเน็ต 2 เส้น  (อ่าน 6983 ครั้ง)
พาน มหานคร
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ตรุ่นพี่
สมาชิกเว็บ

http://www.facebook.com/photo.php?pid=238772&l=b4d

« เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 07:28:19 PM »

คือผมต้องการทำเน็ต2เส้นแต่ไม่มีความรู้เลย ที่ร้านผมมีเครื่อง 20 เครื่อง ใช้โปรแกรมคิดเงิน n cafe  และพอดี เพิ่งขอเน็ต cat 2เม็ก  พรีเมี่ยน ได้อีก1 เส้น เดิมใช้อยู่ 3bb 4 เม็ก ทีนี้ไม่ทราบว่าถ้าต้องการใช้เน็ต 2 เส้น โดยแยกเกมส์แยกเน็ต ต้องทำอย่างไร และ ใช้เน็ต 2 เส้นแล้วจะใช้โปรแกรมคิดเงินเหมือนเดิมได้ป่าว รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายขั้นตอนการทำให้ด้วยครับจักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง Huh? Huh? Huh? Huh? Huh? Huh? Huh?

โจ๊ก เห็ด หอม
Moderator
สมาชิกเว็บ

===========

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 10:42:11 PM »

ใช้เครื่องเพิ่มอีก 1 เครื่อง ทำ server แยกเน็ตแยกเกมครับ
ส่วนเครื่องลูก และเครื่องคิดเงิน ใช้ระบบเดิมได้เลยครับ

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล์ ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

dekdoy0404
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 11:16:47 PM »

สเป็คไม่ต้องสูงมากก็ได้นะครับ    cpu 1.7 GB ram 512  HDD 80 GB   lan 10/100*จำนวนเนต+1  ก็ยังไหว Roll Eyes
พาน มหานคร
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ตรุ่นพี่
สมาชิกเว็บ

http://www.facebook.com/photo.php?pid=238772&l=b4d

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 09:14:47 AM »

ใช้เครื่องเพิ่มอีก 1 เครื่อง ทำ server แยกเน็ตแยกเกมครับ
ส่วนเครื่องลูก และเครื่องคิดเงิน ใช้ระบบเดิมได้เลยครับ
อยากจะขอรบกวนท่าน ช่วยอธิบายขั้นตอนการทำ server วิธีการพ่วงต่อหน่อยนะตครับ เพราะไม่ทราบจริง ๆ ตอนนี้มีเน็ต 2 เส้นแล้ว แต่ใช้ประโยชน์แค่เส้นเดียว ขอรบกวนเวลาท่านสักนิดครับ 

Moderator
สมาชิกเว็บ

===========

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 11:00:17 AM »

http://ict.in.th/4037

ลองดูคร่าวๆครับ

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล์ ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

dapersky
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 12:14:19 PM »

ได้ความรู้เยอะเลยครับ ผมก็เพิ่งได้มาสองเส้นเหมือนกัน จะลองทำ Server ดู

sunrattanash
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 04:34:00 PM »

สเป็คไม่ต้องสูงมากก็ได้นะครับ    cpu 1.7 GB ram 512  HDD 80 GB   lan 10/100*จำนวนเนต+1  ก็ยังไหว Roll Eyes

รบกวนครับท่าน ถ้า PC ที่มี PCI แค่ 1 slot กับ Lan ออนบอร์ด สามารถเอามาทำเป็น เซฟเวอร์ ได้ไหมครับ CPU PentiumD 2.8 Ghz Ram 1Ghz รบกวนท่านที่มีประสบการณ์ชีแนะด้วยน่ะครับ
Moderator
สมาชิกเว็บ

===========

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 10:38:05 AM »

ซื้อการ์ดแลนที่เป็น dual port มาใส่ได้ครับ

neoka2
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 01:57:11 AM »

ถ้าให้ดีก็ซื้อเครื่องสำหรับแยกเน็ท-เกมส์ต่างหาก คู่้มือ ClarkConnect หาได้ที่ http://linuxthai
ถ้าไม่อยากซื้อเครื่องใหม่ก็ซื้อการ์ดแลนเพิ่มตามเส้นเน็ต แล้วในโปรแกรมจำลองทำ server บน windows อีกที
แต่ผมแนะนำนิดนะว่าการ์ดแลนแบบออนบอร์ดไม่น่าจะเอามาทำแยกเน็ต-เกมส์ เพราะใช้ไปสักพักมันจะเอ๋อ(ใช้ในClarkconnectนะ)
jeerawat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 11:26:37 AM »

สงสัยของผมต้องเปลี่ยนเครื่องครับ ลง CC4.3 กดแค่ enter ครั้งแรกตอนติดตั้งแล้วก็ fail ค้างไปเลยครับ ช่วยแนะนำสเป็คหน่อยครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์