หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แยกขยะภายในร้าน เพิ่มรายได้แต่ไม่เพิ่มมลภาวะ ลดโลกร้อนด้วยครับ  (อ่าน 18795 ครั้ง)
eacysnipg
สมาชิกเว็บ

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 01:25:24 PM »

วันนี้คุณกด Like แล้วหรือยัง

อาจจะเป็นมุขเก่าๆ นะครับ หลายๆ ร้านอาจจะกำลังใช้อยู่

แต่ที่ร้านผม ใช้ถุงดำ มีถังขยะ 3 สีครับ แต่มีแค่อย่างละใบเองครับ เพิ่งเริ่มต้นทำได้เดือนเดียวเอง...เพิ่งนึกออกครับก็เลยนำ

ความคิดมาแชร์กันครับ...

เรื่องสีกับขยะที่คุณจะแยกก็แล้วแต่เลยครับ....

สีเหลืองเป็นขยะพลาสติกครับ  พวกขวดน้ำอัดลม น้ำดื่ม  ถ้วยบะหมี่ หรือแม้กระทั่ง ขวดแชมพูที่ใช้หมดแล้วน่ะครับ

สีเขียวเป็นขยะพวกกระดาษครับ กล่องเคส กล่องกระดาษ กระดาษ A4 ที่ปริ้นท์ครบ 2 หน้าแล้วก็นำมาชั่งกิโลขายได้ครับ

ขยะจำพวกกระดาษเยอะมากครับ ยังมี แผ่นกระดาษที่ได้จาก เบนโตะน่ะครับ ที่เอาสินค้าเย็บติดกระดาษพวกนี้น่ะครับ ขายได้

เหมือนกัน...

สีชมพูเป็นพวกเหล็ก อลูมีเนียมครับ  อลูมีเนียมหาได้จาก กระป๋องน้ำอัดลม กาแฟ หรืออย่างอื่นน่ะครับ เหล็กก็จำพวก เยอะจังแต่หา

ยาก อิอิ

กระดาษ ยังพอหาได้นะครับ  แต่จะทำอย่างไร ให้หา พลาสติก กับอลูมีเนียมให้ได้เยอะๆ ในแต่ละเดือน มีวิธีครับ

1. พลาสติก  ก็ขาย สินค้าที่ลูกค้าใช้แล้วนำบรรจุภัณ มาทิ้ง เช่น น้ำอัดลมขวดพลาสติก 15 บาท ถ้วยบะหมี่สำเร็จรูป แชมพูใช้แล้ว

2. อลูมีเนียม ก็ขาย สินค้าจำพวก น้ำอัดลมกระป๋อง กาแฟกระป๋อง นมบางยี่ห้อ

เท่านี้เราก็มีรายได้เพิ่มมาอีกเล็กน้อย แถมลดมลภาวะ ไม่ทำให้โลกร้อนด้วยครับ  ......ส่วนวิธีการอื่น หากพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก

ท่านใด แนะนำได้ครับ  ผมทำมาเดือนกว่าละครับ  ได้ค่าขนมเดือนละ 500 บาทจากการขายของพวกนี้ล่ะครับ

[size=10p
Vanilla
คณะทำงาน
สมาชิกเว็บ

ดื้อ สวย ดุ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:02:42 AM »

ไอเดียดีมากขอย้ายไปบอร์ด "รายได้เสริมร้านอินเตอร์เน็ต"

คลิกที่นี่ เพื่อขอรับ ข่าวด่วน! จากเว็บ ICT.in.th ทางอีเมล ฟรี!

อย่าถามว่าฉันจะได้อะไร แต่จงถามว่าฉันจะให้อะไรกับ ICT.in.th  /Don't ask what I will get, but ask what I will give ICT.in.th

eacysnipg
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 06:46:49 AM »

ขอบพระคุณครับ  เพราะอยากจะตั้งที่หัวข้อรายได้ร้านเน็ตอยู่เหมือนกันครับ  แต่มันตั้งไม่ได้ กลัวโดนตำหนิเรื่องตั้งผิดหัวข้ออยู่เหมือนกันครับ

อย่างไรก็ดี  ต้องขอขอบพระคุณอีกทีครับ...

[size=10p
maabus007
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

อยู่แบบพอเพียง และเพียงพอ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 10:38:14 AM »

เคยทำอยู่พักนึงครับ
ได้ตังค์มาหลายร้อยเหมือนกัน
แต่หลังๆด้วยความขี้เกียจขนไปขายที่ร้านรับซื้อของเก่า
เลยกองอยู่หลังบ้านหลายถุงเลย---โดน ผบ. บ่นๆๆๆๆ
ตอนนี้ทุกเช้า เลยเอาใส่ถุงดำ ให้คนเก็บของเก่ามาแยกไปขายเองตอนเช้าๆครับ

*สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม*
eacysnipg
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 01:52:27 AM »

พอดีแถวบ้านผม  มีรถรับซื้อของเก่า ผ่านมาบ่อยๆ  เลยนัดกันเป็นประจำแล้ว  ทุกวันที่ 14 ให้มาขนไปได้เลย...

ไม่ค่อยลำบากเท่าไหร่...ใช้เวลาไม่นานเพราะแยกไว้ให้แล้ว...

ล่าสุด 714 บาท  ผมขายสินค้าที่มาแยกขายต่อได้เป็นส่วนใหญ่ แรกๆ ลูกค้าก็ไม่ค่อยอุดหนุนเท่าไหร่ เพราะ ราคาของพวกนี้มันแพง...

แต่ไม่นานเค้าก็หันมาซื้อของพวกนี้ล่ะครับ  เพราะเราไม่ซื้ออย่างอื่นมาขายเลย...

[size=10p
mongkhon
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 08:01:19 PM »

สวัสดีคับผม

ผมเป็นร้านน้องใหม่คับ เพิ่งเซ้งร้านต่อจากเจ้าเดิมอีกที คับเปิดบริการได้ไม่ได้นานนะคับ ยังไม่ได้ยื่นเอกสารเลย เพราะยังไม่ได้เปิดรอบใหม่ ทางร้านเปิดใช้การแยกขยะเพิ่มรายได้ในร้านเช่นกันโดยทำแบบนี้นะคับ

1. เนื่องจากที่ร้านขายเครื่องดื่มด้วย  (เมื่อลูกค้าทานเสร็จก็ให้ทิ้งในร้านได้เลย จากนั้นจะทำการเก็บแยกหลังร้านทุกวัน)

2. กระดาษที่เหลือเศษจากการ print งาน หรือเข้าเล่มปกรายงาน (หากเป็นเศษกระดาษ จะขายได้โลละ 3 บาท หากเป็นแผ่น หรือกล่องลัง จะโลละ 5 บาทคับ)

3. ขวดน้ำเปล่า ขวดเพชร โลละ 10 บาท

อาจจะดูว่าเงินเพียงไม่กี่บาท  แต่ก็สามารถเพิ่มรายได้ให้รายได้ และที่สำคัญไม่ทิ้งให้เกิดปัญหามลภาวะ ด้วยคับ

หากมีอะไรดีดี จะมา update ใหม่นะคับ  ....

dome_udon
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 10:03:31 PM »

ขอบคุณค่ะ คงต้องแยกขยะในร้านโดยด่วนแล้วละคะ 
เพิ่มรายได้แต่ไม่เพิ่มมลภาวะ ลดโลกร้อน จริง ๆ ด้วยค่ะ Roll Eyes
sarutta rungpunwachira
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 08:27:46 PM »

ใช่คะแยกขยะเหมือนกันเพราะเด็กส่วนมากเล่นไปกินไปขยะมีประโยชน์นะคะ(บ้างชิ้นคะ)ได้เงินเข้าเป๋าด้วยคะ Grin Grin Grin

รัก โลภ โกรธ หลง ความทะนง เก็บๆไว้มังชิมิชิมิ
torochiro
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 05:41:32 PM »

ผมไม่ได้ระเอียดขนาดนั้นอ่ะครับ แค่แยกเอาพวกขวดใส ขวดขุน กระป๋อง ขวดแก้ว โยนใส่ถุงไว้หลังบ้าน (อันไหนมีชิงโชคก็ส่งไปขำๆยังไม่ได้เลย) พอรถขายของเก่ามาทีก็ขาย เงินที่ได้ก็ เกือบๆ พัน  Cheesy เอาไปซื้อขนมแจกเด็กในร้าน เป็นโบนัทท้ายเกมส์ครับ
kaset01
สมาชิกเว็บ
**

หยุดการ ยึกครองร้านเกม ด้วยโปรแกรมคิดเงิน

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 10:46:17 PM »

เก็บขวดใส กระป๋องโค้ก เดือนหนึ่งได้จ่ายค่าเน็ต เลยนะ อย่าไปดูถูกเงินน้อย  Cheesy
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์