หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมพิวเตอร์สั่งลบไฟล์เองทำไงดี ลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หาย  (อ่าน 4558 ครั้ง)
johnnee2717
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 07:05:26 PM »

เพื่อนๆครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง
วันนี้นะครับมีรุ่นพี่ที่รู้จักกันเอาคอมมาให้ผมล้างเครื่องให้ เป็นโน๊คบุ๊คอะครับรุ่นAsus K45VM ครับ อาการคือ ไม่ว่าคุณจะเลื่อนเม้าไปคลิกอะไร จะมีคำสั่งให้ลบอย่างเดียวเลยครับ เวลาเรากดกากบาทมันก็มาใหม่ครับมาเป็น1000หน้าต่างทับกันเลยครับ ขั้นแรกผมเลยลงวินโดว์ให้ใหม่ ลงวินโดว์ใหม่แล้วลงไดรฟ์เวอร์ครบถ้วนต่อเนตเท่านั้นแหละ อาการเก่าก็มาอีก อะไม่เปนไรแสดงว่าไวรัสน่าจะอยู่อีกไดรฟ์ผมนี้ลงวินโดว์ใหม่อีกเปนรอบที่สองพร้อมฟอแมตทุกไดรฟ์แบ่งใหม่หมดเลย ลงเสร็จลงไดรเวอร์เสร็จต่อเนตมันมาอีกครับ ผมลงวินโดว์ใหม่ถึง3รอบด้วยกัน หาวิธีในเนตก็แล้วทำอะไรก็แล้วไม่หายครับ เซิตดูในเนตมันบอกว่าไวรัสตัวนี้มันเปนไวรัสที่จดจำข้อมูลเครื่องคอมพิวเตอร์ทุกอย่างไว้ เมื่อเราเชื่อมต่อเนตเจ้าไวรัสตัวนี้มันจะสามารถเข้ามาโจมตีคอมเราได้ตลอดเวลา ไวรัสตัวนี้ก่อกวนมากครับ เวลาเราพิมพ์งาน มันสั่งลบเองเลยอะ ผีหลอกป่าวไม่รู้ ไอไวรัสตัวนี้มันชื่อRecycleครับ พวกไฟล์infoทั้งหลาย เซียนคอมท่านไหนรู้วิธีช่วยชี้แนะด้วยครับ ไม่เคยเจอไวรัสโหดๆแบบนี้เลย
BLACKHUNTER
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 08:08:35 PM »

ขออย่าให้เจอเล้ย
aekchanok2
สมาชิกเว็บ
**

อยู่พอสุข ทุกข์พอทน

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 08:25:09 PM »

Disk Format แบบไหน ต้อง FDISK ผ่าน Dos ดูครับ อย่าลืม FDISK /MBR ด้วย คือ ทลายมันทั้งยวง  ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น ไวรัสตัวเก่าหลายปีแล้ว (อย่าฟอร์แมต ผ่านวินโดว์ ถึงตาเรามองไม่เห็นมีอะไรอยู่ใน DRIVE แต่จริงๆ มันมีไฟล์หรือคำสั่งไฟล์อยู่)
ikala
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 10:03:14 PM »

ผมเจอของลูกค้าเมื่อเช้าให้มาลงเกมส์ให้ เสียบแฟลชไดร์เข้าไปจะเปิดโฟลเดอร์ก๊อปเกมส์ แค่นั้นแหละเด้งลบขอมูลในแฟลชไดร์ผมหมดเลย เลยบอกลูกค้าไปเลยว่า เครื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง แถมโยนแฟลชไดร์ของรักของหวงทิ้งด้วย สรุปผมขาดทุนกับงานนี้
 Sad Sad Sad
mrkanong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 03:12:37 PM »

เพื่อนๆครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง
วันนี้นะครับมีรุ่นพี่ที่รู้จักกันเอาคอมมาให้ผมล้างเครื่องให้ เป็นโน๊คบุ๊คอะครับรุ่นAsus K45VM ครับ อาการคือ ไม่ว่าคุณจะเลื่อนเม้าไปคลิกอะไร จะมีคำสั่งให้ลบอย่างเดียวเลยครับ เวลาเรากดกากบาทมันก็มาใหม่ครับมาเป็น1000หน้าต่างทับกันเลยครับ ขั้นแรกผมเลยลงวินโดว์ให้ใหม่ ลงวินโดว์ใหม่แล้วลงไดรฟ์เวอร์ครบถ้วนต่อเนตเท่านั้นแหละ อาการเก่าก็มาอีก อะไม่เปนไรแสดงว่าไวรัสน่าจะอยู่อีกไดรฟ์ผมนี้ลงวินโดว์ใหม่อีกเปนรอบที่สองพร้อมฟอแมตทุกไดรฟ์แบ่งใหม่หมดเลย ลงเสร็จลงไดรเวอร์เสร็จต่อเนตมันมาอีกครับ ผมลงวินโดว์ใหม่ถึง3รอบด้วยกัน หาวิธีในเนตก็แล้วทำอะไรก็แล้วไม่หายครับ เซิตดูในเนตมันบอกว่าไวรัสตัวนี้มันเปนไวรัสที่จดจำข้อมูลเครื่องคอมพิวเตอร์ทุกอย่างไว้ เมื่อเราเชื่อมต่อเนตเจ้าไวรัสตัวนี้มันจะสามารถเข้ามาโจมตีคอมเราได้ตลอดเวลา ไวรัสตัวนี้ก่อกวนมากครับ เวลาเราพิมพ์งาน มันสั่งลบเองเลยอะ ผีหลอกป่าวไม่รู้ ไอไวรัสตัวนี้มันชื่อRecycleครับ พวกไฟล์infoทั้งหลาย เซียนคอมท่านไหนรู้วิธีช่วยชี้แนะด้วยครับ ไม่เคยเจอไวรัสโหดๆแบบนี้เลย
แก้ยังไงคับ
ph0nsing
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 12:32:15 PM »

ผมไม่เคยเจอถึงขนาดฝังใน MBR ของฮาร์ดดิส แบบลบหรือฟอร์แมตทิ้งไม่ได้นะครับ.

ลองบูต MiniXP ด้วยแผ่น Hiren's BootCD ดูครับ. ถ้าไช้แผ่น Hiren's BootCD มันยังโผล่มา มันคงกำจัดยากจริง ๆ. มันคงฝังในฮาร์ดดิสไปแล้ว.
ก็ไช้แผ่น Hiren's BootCD ลองแก้ดูครับ มีเครื่องมือจัดการเยอะแยะ.
ถ้าแก้ไม่ห่ยจริง ๆ ก็ต้องซื้อฮาร์ดดดิสใหม่ไปเลยครับ มันไม่ได้แพงมากมายอะไร.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์