หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ระยะเวลาขอใบ อนุญาติ ครับ  (อ่าน 1889 ครั้ง)
kasahana
สมาชิกเว็บ
**

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 12:54:49 PM »

Huh? คือไปขอใบอนุญาติมาครับ ส่งหฐักฐานเสร็จ ปั้มลายมือเสร็จ ออกใบรับมาให้ ในใบเขียนว่า จะแล้วเสร์จ ภายใน 60 วัน

::)แต่ ยังไม่ได้รับใบ และเวลาครบ 60 วันแล้ว สถานการแบบนี้ เราสามารถ ทำอะไรได้บ้างรับ

หรือต้องรอต่อไป เพราะไปสอบถาม แล้วติดตามเรื่อง เค้าบอกว่าไม่เป็นไร แต่กระผม ต้องจ่าย ค่าเน็ต ค่าบ้าน ผมอะเป็น พี่ไม่เป็นหรอก

ขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 03:57:56 PM »

เขามีใบรับ มาให้ไงครับ ก็เปิดได้ตามปกติ
kasahana
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 04:15:32 PM »

เขามีใบรับ มาให้ไงครับ ก็เปิดได้ตามปกติ

มีตัวหนังสือสีแดที่ใบรับว่า ใบนี้ไม่สามารถใช้แทนใบอนุญาติได้ (ฉนั้น จะเปิดได้ต้องมีใบอนุญาติอะ ครับ) ขอความรู้หน่อยครับ  Huh?
alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 08:44:58 PM »

แสดงว่า เจ้าหน้าที่ วธ. เขตคุณเคี้ยวแล้วหละ
เพราะใบรับ สามารถเปิดให้บริการได้ จนกว่า นายทะเบียนมีหนังสือ ไม่ออกใบอนุญาต
phpdream
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 08:27:23 AM »

อยากรู้เหมือนกันจ้า
kasahana
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 12:06:08 PM »

อยากรู้เหมือนกันจ้า

รอฟังท่านอื่น ว่าไงครับ ถ้า 60 วันยังไม่ได้ใบ เราทำยังไงได้บ้างครับ
num9889
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 11:35:49 AM »

ส่วนมากเปิดกันก่อนหนะครับ แต่ต้องเซ็นไหว้เจ้าที่เอา ดูทางลมด้วยว่าเจ้าที่แรงป่าวแถวนั้น
AKpepsi
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 09:55:26 AM »

ของผมแค่ต่อใบอนุญาติ ก็ 5 เดือนแล้วครับยังไม่ได้ เดี๋ยวนี้ต้องให้นายอำเภอเซ็นให้นะถ้าผมฟังไม่ผิด Wink
kasahana
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 08:04:44 AM »

ส่วนมากเปิดกันก่อนหนะครับ แต่ต้องเซ็นไหว้เจ้าที่เอา ดูทางลมด้วยว่าเจ้าที่แรงป่าวแถวนั้น
ของผมแค่ต่อใบอนุญาติ ก็ 5 เดือนแล้วครับยังไม่ได้ เดี๋ยวนี้ต้องให้นายอำเภอเซ็นให้นะถ้าผมฟังไม่ผิด Wink

ขอบคุณมากครับ งั้น ขอเปิดละกันครับ เพราะเรามีหนี้เยอะ ลงทุนไม่ได้ผล จะลงทุนให้เป็นหนี้ทำไมครับ เขามีกำหนดเวลา ภายใน 60 ในใบยื่นคำขอชัดเจน แต่เขายังทำไม่ได้ เราก้อ เชื่อฟังเขาไม่ได้เช่นกันครับ (ขออภัยที่หัวรุนแรง เพราะกฏหมายก้อมาช่วยเราใช้หนี้ไม่ได้) ขอบพระคุณครับ  Cool
pugun99
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:02:42 AM »

แล้วแต่พื้นที่ครับ ว่าเข้มงวดแค่ไหน

กรณียังไม่เคยได้รับใบอนุญาติ (เปิดร้านครั้งแรก / หรือ ย้ายร้านไปเปิดที่ใหม่)
จากที่เคยสอบถามท่านอัยการเวลามีประชุมร้านเกมส์จากทาง วธ. กรณีขอใบอนุญาติครั้งแรก แล้วได้ใบแทนมา ไม่สามารถเปิดร้านได้จนกว่าจะได้รับใบอนุญาติฉบับจริง ซึ่งหากเกินระยะเวลา 60 วันนับจากวันที่ขอแล้วยังไม่ได้ ก็ไปว่ากันในส่วนของการร้องเรียนผู้มีอำนาจใบการออกใบอนุญาติต่อไป

กรณี ต่อใบอนุญาติ (เคยได้รับใบอนุญาติแล้วแต่หมดอายุ #ดำเนินการขอต่อใบอนุญาติก่อนวันหมดอายุ 90 วัน)
กรณีขอต่อใบอนุญาติ เมื่อได้รับใบแทนขอต่ออายุใบอนุญาติ หากเลยกำนดระยะเวลาแล้ว ยังไม่ได้รับใบอนุญาติใบใหม่ สามารถเปิดร้านได้ปกติ จนกว่าจะมีคำสั่งจากเจ้าพนักงานว่า ไม่ต่อใบอนุญาติ

#อย่างที่บอกพื้นที่ไหนไม่เข้มงวด หรือไม่มีการกลั่นแกล้งแจ้งกัน อยากเสี่ยงเปิดก็ได้ครับ แต่หากโดนจับขึ้นมาแล้วทางเจ้าหน้าที่เล่นข้อหาประกอบกิจการโดยไม่ได้รับใบอนุญาติ เตรียมเงินไว้ได้เลยครับ 100,000 บาท
 Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์