หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนหมายเรียกมา เพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 2905 ครั้ง)
acheexy
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 10:56:39 AM »

หมายตามภาพนี้เลยค่ะ กว่าจะทราบเรื่องจดหมายก็เลยวันนัดมาแล้วค่ะ
พอดีไม่ได้อยู่บ้าน มาเรียนที่ต่างประเทศได้ปีกว่าๆ แล้ว วางแผนว่าจะทำงานนี่ต่อเลย ยังไม่มีกำหนดการณ์ว่าจะกลับเมื่อไหร่
ให้คุณพ่อโทรไปถาม เค้าก็บอกว่า ถ้ามาถึงสนามบินก็จะจับเลย ที่บ้านก็เป็นกังวลกันมาก

สาเหตุก็มาจากที่เคยยุ่งเกี่ยวกับเกมเซิฟเถื่อน หลังจบ ป ตรี รอเรียนต่อ ป โท นี่แหละค่ะ

อยากทราบว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรกับเรื่องนี้ดีคะ
ใครที่มีความรู้เรื่องนี้ช่วยมาตอบทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ToonKaTim
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 02:22:31 PM »

คำแนะนำ กะว่าทำงานต่างประเทศแล้ว ก็ทำไปเลยไม่ต้องกลับ รอ จนหมดอายุความแล้วค่อยเข้ามา
alexoff
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 05:05:16 PM »

เกมส์ไรครับ
acheexy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 01:07:41 AM »

เกมปังย่าค่ะ
maabus007
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

อยู่แบบพอเพียง และเพียงพอ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 04:02:08 AM »

ปกติพนักงานสอบสวนจะออกหมายเรียกและส่งไปยังผู้ถูกกล่าวหาก่อน 2 ครั้ง
ถ้าผู้ถูกกล่าวหา ไม่มาตามหมายครั้งที่ 1 ก็จะออกหมายครั้งที่ 2
ถ้าครั้งที่ 2 ไม่มาอีก ก็จะออกหมายจับทันที
การมีหมายจับติดตัว จะไม่ดีต่อเจ้าของกระทู้เลย
เพราะ จนท.เค้าจับท่านได้เลยเมื่อพบเห็น

แต่หมายเรียกนี้ออกโดย ปอท. ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะออกหมายเรียกครั้งที่ 2 หรือ จะออกหมายจับเลย ถ้าท่านไม่ได้ไปตามหมายเรียกครั้งที่ 1

แนะนำให้โทรติดต่อ พนง.สอบสวนตามเบอร์ที่ให้ไว้ในหมายเรียกก่อน เด๋วเค้าจะให้คำแนะนำเอง

ซึ่งโดยส่วนใหญ่คดีละเมิดลิขสิทธิ์ จนท.จะแนะนำให้ท่านไกล่เกลี่ยกับเจ้าทุกข์ก่อนครับ

*สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม*
nickyl2008
*

ทุกสิ่งย่อมเปลี่ยนแปลง ตามกาลเวลา ยังไงก็ได้แล้วแต

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:02:55 PM »

คดี อาญา จะมีผลอายุความเพียง3เดือน นับจากวันที่ฟ้องเขาจะทำทุกอย่างเพื่อตามตัวให้ไปรับทราบข้อกล่าวหาและยืนฟ้องทันที ดังนั้นหากเขาทราบว่าจะไม่ไปเขาจะออกหมายจับ และหากเกินกำหนดความจะเข้าสู่คดีเพ่งต่อไป ส่วนคดีเพ่งมีอายุความตั้งแต่1-3ปี ถ้าจะเรียนต่อที่นั้น และไม่คิดจะมายุ่งเกี่ยวอะไรอีกก็อยู่ได้เลยจ้า แต่อย่ากลับไปทำแบบนั้นอีก และประวัติจะมีโดนหมายเรียกหมายฟ้องในข้อมูลบันทึกประวัติไม่ดี หรือหากไม่อยากให้มีให้ไปจัดการให้แล้วเสร็จและขอใบยอมความเพื่อนำไปยืนถอดถอนออกจากประวัติบันทึกจ้า เป็นกำลังใจให้นะ

อะไรยังไง
acheexy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 01:48:14 AM »

ขอบุณสำหรับความเห็นนะคะ
ตอนแรกว่าจะอยู่ที่นี่ให้หมดอายุความ แต่ไม่อยากมีปัญหาเรื่องประวัติ

ควรจะกลับไปจัดการเอง หรือจะมอบอำนาจให้ผู้ปกครองไปไกล่เกลี่ย อันไหนจะดีกว่ากันคะ

แล้วการไกล่เกลี่ยที่จะต้องดำเนินการอย่างไรบ้างคะ มีอะไรที่ต้องระวัง หรือควรจะทำในส่วนของการไกล่เกลี่ยมั๊ยคะ?

แล้วโทษนี่ จะมีจำคุกหรือปรับประมาณเท่าไหร่คะ?

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
vigoz
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 02:12:43 AM »

เซิฟนี้รึเปล่าครับ...ผมกำลังติดตามอยู่เลย ไม่ได้เล่นนานกลับมาอีกทีหาเพจไม่เจอแล้ว เสียดายจัง  Cry

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์