หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจขู่ว่าจะจับผมถ้าหากมีการมาตรวจฉี่แล้วเจอเด็กฉีสีม่วง  (อ่าน 1340 ครั้ง)
teera00000
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 05:29:09 PM »

รบกวนผู้รู้ครับ วันนี้ตำรวจมาตรวจที่ร้านตอน15.30นแล้วบอกว่าให้เด็กเข้าผิดเวลา โดยเอาเอกสาร น่าจะเป็น พรบ ปี49 มาบอกว่า เข้าให้ เข้าตอนบ่ายสาม ผมก็บอกว่า เข้าให้ เข้าตอน บ่ายสอง มันบอกว่า ผมเถียงมัน แล้ว ก็ขู่ว่า (พอดีผมมี 2 ร้าน )มันบอกว่า อย่าเถียงดิ นี้พี่มาคุยเฉยๆหรือว่าจะให้ตรวจ ถ้าตรวจร้านเอ๋งอ่ะโดนเรื่องยาเยอะแน่  ผมเลยตอบมันว่า พี่เด็กที่มาเล่นถ้ามันไปดูดข้างนอกมาแล้วเข้ามาเล่น มันก็ไม่เกี่ยวไรกับผมนิ มันบอกว่า ผมโดนข้อหาว่าเป็นแหล่งมั่วสุม ผมเลยอยากถามผู้รู้ครับ
1.เด็กเข้าร้านก่อนบ่ายสองแต่เราไม่ให้เล่นนี้ผิดมั้ยครับ
2.การที่ทางตำรวจจะมาบอกว่า ร้านเราเป็นแหล่งมั่งสุมจะได้มั้ยครับ (คำว่าแหล่งมั่วสุมนี้เขาเอาอะไรวัดว่าสถานที่ไหนเป็นแหล่ง มั่วสุมหรือมีกฎหมายข้อไหนที่ระบุว่าเป็นแหล่งมั่วสุม
3.ตำรวจว่า กำหมายคุมครองเด็กมีหลายข้อต้องไปดูคู่กับประกาศของ คสช ผมเลยงง ว่า แล้ว มันเกี่ยว อะไร กับ ร้านแล้วเราจะต้องดูข้อไหนเพิ่มเติมจากข้อกำหนดของกระทรวงวัฒธรรมบ้างครับ
4.ถ้าตำรวจเข้ามาตรวจฉีเด็กที่มาเล่นแล้วเจอสีม่วงจะมีผลต่องผมมั้ยครับในแง่ของกฎหมาย

ปล.ผมเพิ่งหัดโพสนะครับผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยครับ
Flodo
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 10:24:21 PM »

ยังไม่ถึงบ่าย2ถึงไม่ได้เล่นก็เข้าในร้านไม่ได้ครับ นอกจากจะเข้ามากับผู้ปกครอง
ควรติดกล้องวงจรปิดครับมีผลดี ถ้าดูกล้องแล้วปรกติก็ไม่ต้องกลัวอะไรครับ
เรื่องตรวจฉี่พอไม่มีผลครับร้านผมก็เคย ถ้าเราไม่รู้เห็นด้วยจริงไม่ต้องกลัวครับ

teera00000
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:39:42 PM »

ยังไม่ถึงบ่าย2ถึงไม่ได้เล่นก็เข้าในร้านไม่ได้ครับ นอกจากจะเข้ามากับผู้ปกครอง
ควรติดกล้องวงจรปิดครับมีผลดี ถ้าดูกล้องแล้วปรกติก็ไม่ต้องกลัวอะไรครับ
เรื่องตรวจฉี่พอไม่มีผลครับร้านผมก็เคย ถ้าเราไม่รู้เห็นด้วยจริงไม่ต้องกลัวครับ

ขอบคุณมากครับ
teera00000
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:44:41 PM »

อีกข้อนะครับ คือมีการประชุมของกระทรวงวัฒธรรม มีตำรวจที่มาจากส่วนกลางมาร่วมประชุม ทางตำรวจได้บอกไว้ว่าถึงเด็กจะเข้ามาที่ร้านแต่ไม่ได้เล่นก็ไม่ถือว่าผิด เพราะทางตำรวจที่มาตรวจที่ร้าน ต้องสืบค้นว่าเด็กมีการเล่นจริงจึงจะถือว่าผิด
แล้วยังงี้ผมจะต้องทำตามตำรวจฝ่ายไหน ดีครับ
nickyl2008
*

ทุกสิ่งย่อมเปลี่ยนแปลง ตามกาลเวลา ยังไงก็ได้แล้วแต

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 10:33:34 PM »

รบกวนผู้รู้ครับ วันนี้ตำรวจมาตรวจที่ร้านตอน15.30นแล้วบอกว่าให้เด็กเข้าผิดเวลา โดยเอาเอกสาร น่าจะเป็น พรบ ปี49 มาบอกว่า เข้าให้ เข้าตอนบ่ายสาม ผมก็บอกว่า เข้าให้ เข้าตอน บ่ายสอง มันบอกว่า ผมเถียงมัน แล้ว ก็ขู่ว่า (พอดีผมมี 2 ร้าน )มันบอกว่า อย่าเถียงดิ นี้พี่มาคุยเฉยๆหรือว่าจะให้ตรวจ ถ้าตรวจร้านเอ๋งอ่ะโดนเรื่องยาเยอะแน่  ผมเลยตอบมันว่า พี่เด็กที่มาเล่นถ้ามันไปดูดข้างนอกมาแล้วเข้ามาเล่น มันก็ไม่เกี่ยวไรกับผมนิ มันบอกว่า ผมโดนข้อหาว่าเป็นแหล่งมั่วสุม ผมเลยอยากถามผู้รู้ครับ
1.เด็กเข้าร้านก่อนบ่ายสองแต่เราไม่ให้เล่นนี้ผิดมั้ยครับ
2.การที่ทางตำรวจจะมาบอกว่า ร้านเราเป็นแหล่งมั่งสุมจะได้มั้ยครับ (คำว่าแหล่งมั่วสุมนี้เขาเอาอะไรวัดว่าสถานที่ไหนเป็นแหล่ง มั่วสุมหรือมีกฎหมายข้อไหนที่ระบุว่าเป็นแหล่งมั่วสุม
3.ตำรวจว่า กำหมายคุมครองเด็กมีหลายข้อต้องไปดูคู่กับประกาศของ คสช ผมเลยงง ว่า แล้ว มันเกี่ยว อะไร กับ ร้านแล้วเราจะต้องดูข้อไหนเพิ่มเติมจากข้อกำหนดของกระทรวงวัฒธรรมบ้างครับ
4.ถ้าตำรวจเข้ามาตรวจฉีเด็กที่มาเล่นแล้วเจอสีม่วงจะมีผลต่องผมมั้ยครับในแง่ของกฎหมาย

ปล.ผมเพิ่งหัดโพสนะครับผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยครับ
ทางภาคอิสานกำลังระบาดจ้า พวกนี้ กะบะสีเงิน ออกตรวจฉี่เด็ก หากพบจะเรียกเงินค่าปรับกับเด็กตั้งแต่หลักพัน ยันหลักหมื่น เพื่อแลกไม่ดำเนินคดี
แต่จากอันนี้น่าจะโดนแกล้ง จากร้านก. ร้านข. หมั้นใส่ ไรงี้แบบนี้เรากะเคยโดน นานมาแล้ว จนตอนนี้เรียนรู้กฏหมาย ไม่ตื่นตะหนกกลัว ทำตัวปกติ เวลามาเราต้อนรับ เวลากลับเรามีหลักฐาน แต่ถ้ามาแบบโวยวายเราต้องเสียงดังทับ ให้คนมาเยอะๆแค่นั้นมันกะกลัวเราแล้วล่ะจ้า ที่สำคัญ อย่าลืมกล้องวงจรปิด้วยนะ จะช่วยได้หลายอย่าง ขอให้พบเจอแต่สิ่งดีๆหลังจากนี้กันทุกคนจ้า ^^

อะไรยังไง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์