หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าลูกค้า18ปีแล้วไม่ชอบพกบัตรเราสามารถถ่ายแล้วเก็บให้ลูกค้าได้ไหม  (อ่าน 1740 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
send
เด็กใหม่หัดโพส
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 5


« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 01:12:21 AM »

 ???คือเรื่องมีอยู่ว่าตำรวจเข้าตรวจบ่อยมากทั้งที่เห็นแล้วก็ยังบอกไม่พกบัตรมา แล้วบอกนี่เป็นการเตือนถ้าไม่เอามาเชิญไป ส.น ด้วย

แต่ถ้าผมขอลูกค้าถ่าย เก็บไว้ในคอมเวลามาตรวจ ลูกค้าไม่ได้เอาบัตรมาเราให้ตำรวจมาดูที่เครื่องแทนจะได้ไหมครับ ผมจะได้ขอลูกค้าถ่ายไว้ถ้าเผื่อลืมจะได้ไม่มีปัญหา เพราะไม่อยากไปเสียเงินให้ตำรวจ ช่วยไขข้อสงสัยให้กะจางทีครับ ขอบคุณครับทุกๆคน
บันทึกการเข้า
joutboo
สมาชิกเว็บ
**
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 213


ลุงโบ้ขี้เมา


« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 12:15:14 PM »

ที่ร้านผมใช้ระบบสมาชิกครับ สมัครไม่เสียเงิน ทำแบบฟอร์มใบสมัคร ประกอบขอบัตรประชาชนมา สำเนาให้เสร็จสรรพ
แล้วเก็บเอกสารไว้ในแฟ้มของร้าน ส่วนลูกค้าที่เป็นสมาชิก ก็ได้สิทธิ์สะสมแต้มแลกเวลาอัตโนมัติได้เลย.... ส่วนลูกค้า
ที่ไม่ใช่สมาชิก  ตำรวจมาบ่อยๆ อย่างนี้ ก็ติดป้ายบอกให้พกบัตรประชาชน ก็ดีครับ ตามจริงแล้วเราต้องขอดูบัตรลูกค้า
ก่อน...ในกรณีที่ไม่ใช่สมาชิกครับ.. ส่วนเรื่องพีเขามาบ่อย ๆ ก็หาน้ำท่าให้เขากิน หากเขาเห็นเราตรวจเองบ่อยๆ เดี๋ยว
ก็ไม่มาเองละคับ  สู้ๆ ครับ
บันทึกการเข้า

ลุงโบ้
naitiw
สมาชิกเว็บ
**
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 112


Doctor Strange


« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 02:10:43 PM »

พระราชบัญญัติบัตรประจำตัวประชาชน พ.ศ. 2526 มาตรา 17 ระบุว่า
ผู้ถือบัตรผู้ใดไม่อาจแสดงบัตรหรือใบรับหรือใบแทนใบรับ เมื่อเจ้าพนักงานตรวจบัตรขอตรวจ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินสองร้อยบาท

เป็นหน้าที่ของประชาชน  ไม่เกี่ยวกับร้าน
บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป:  


ข้อความ หรือรูปภาพที่ปรากฏในเว็บไซต์แห่งนี้ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน และถูกส่งขึ้นโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่งทาง ICT.in.th มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการรับข่าวสารข้อมูล หากท่านพบเห็นข้อมูลที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งให้ทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป