หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนล่อซื้อขายของแต่งมอไซค์ สินค้าถูกกฏหมายผ่าน facebookโดย ปปส งงมาก  (อ่าน 290 ครั้ง)
yestamon
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 04:59:50 PM »

ขอเป็นแนวทางให้เพื่อนๆใครที่ขายรบกวนทำให้ถูกป้องกันช่องทางหากินนะครับ

วันนั้นงงมาก ลูกค้าโทรมานัดส่งของแต่งมอเตอร์ไซค์เป็นสินค้าไม่ผิดกฏหมาย ให้ส่ง 7-11หน้าสน.พหล ตอน3ทุ่ม
ลูกค้ามาพร้อมตำรวจนอกเครื่องแบบ 2นาย คนนึงใส่ชุดบ้าน อีกคนใส่เสื้อวินมอไซค์
เข้ามาพร้อมแจ้งว่าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตอน 4ทุ่ม
ผมเลยขอดูบัตร จำชื่อไม่ได้ตอนนั้นตกใจ แต่จำได้แน่ๆว่าเป็น ปปส
เขายึดกระเป๋าตัง มือถือ รถมอเตอร์ไซค์แล้วล๊อคแข็นด้านหลัง+จับไหล่ พาไปสน.พหล  ตอนนั้นงงมากเขาทำขนาดนั้นเลยหรอ
พาไปห้องสอบสวน
คนแรก พูดตะคอกให้กลัว ถามเรื่องสินค้าเอามาจากไหน มีหน้าร้านไหม ผมไม่มีหน้าร้าน และบอกไปว่านำเข้าเอง ผ่านศุลกากร เขาพยายามยัดข้อหาว่าเป็นสินค้าขโมยหรือสินค้าหนีภาษี
คนที่สอง พูดดีน่าจะเป็นหัวหน้าคนเมื่อกี้ เขาบอกจดทะเบียนพานิชหรือเปล่า ผมบอก ขายของผ่านfaceอย่างเดียวต้องจดด้วยหรอ เขาบอกต้องจด เขาจะให้ขึ้นศาล  ผมเลยบอกไปว่า ไม่อยากประวัติเสียต้องทำยังไง  เขาก็บอกช่วยเท่าไหร่ ผมบอก5000ได้ไหม ผมแต่ขอใช้โทรศัพโทรไปยืมตังก่อน เขาทำหน้าเซ็งๆ เขาถามว่าเคยมาสน.นี้ไหม ผมบอกว่ามาแจ้งความบ่อยเลยพี่ มีเอกสารแจ้งความหลายใบ เดียวเอาให้ดู ผมก็ลวงเอากระเป๋า ผมลืมไปว่า อีกคนยึดไปแล้ว เลยบอกเขาไปว่า กระเป๋าอีกคนยึดไป ท่าทีเขาเปลี่ยน เขาบอกว่าคราวนี้จะปล่อยไป แล้วไปจดทะเบียนพานิชด้วย ผมก็งงเถียงกับเขา ขายในเว็บต้องจดด้วยหรอ เขาย้ำว่าต้องจด ผมกับเขาก็ออกไปหน้าห้องพร้อมและให้ร้อยเวรกรอกรายละเอียดเพิ่มเติม และพี่เขายังย้ำอีกว่าถ้าจะให้ช่วยอย่างน้อยต้อง 50000นะครับ ผมเลยยิ้มนึกในใจ ไม่จดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ให้ช่วยโดน 50000เลยหรา.
กว่าจะได้ออกมาประมาณเที่ยงคืน เซ็งมากวันนั้น นึกอยุ่เราไปเหยียบหางใครเข้าหรือเปล่า?
วันถัดมา ผมเลยเช็คข้อมุลในเนต จริงอย่างที่พี่เขาจะเอาตังนี้เอง
ขายของใน face,กลุ่มขายของในface,Line,ig ต้องจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ทุกคน
ได้ข้อมูลเที่ยงออกไปจดทะเบียนทันที แต่ไม่ได้จดทะเบียนสคบ.เพราะเขาไม่รับจด เนื่องจากไม่มีwebหรือชื่อในDomain
สรุป จากที่โทรคุยกับ สคบ.
ขายของในwebbordทั่วไปมือสองทั่วไป ไม่ต้องจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ และไม่ต้องจดทะบเบียนสคบ.
ขายของใน Facebookทุกหัวข้อ,Line,IG อย่างเดียว ต้องจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์.
ขายของใน Facebook,Line,IG และถ้ามีลิ้งwebด้วย แม้แต่ใช้เทพshop ก็ต้องจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์และจดทะเบียนของสคบด้วย.
ผิดถูกยังไงรบกวนช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
-----------
ผมสงสัย
-ตำรวจนอกเครื่องแบบ ปปส  คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามยาเสพติด มาจับข้ามหน้าที่กันเลยหรือ
-กรณีเป็นตำรวจมาจับเคสนี้ ควรจะเป็น ตำรวจ ปคบ-ปราบปรามคุ้มคลองผู้บริโภค ใช่หรือไม่
-ไม่จดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ขึ้นศาลโดน 50000นี้แพงเกินไปหรือเปล่า ปปส.มีสิทธิจับหรอ ไม่ได้ขายยาด้วยซ้ำ
-----------
น้องที่ ม. ที่ขายสินค้าผ่าน face,ig,line โดนหลายคน บางคนโดนจ่ายป้องกันเสียประวัติ 50000บางคนต่อรองได้เหลือ 25000บ. น้องเขาแต่ละคนที่โดนเขาทำอะไรไม่ถูกและไม่มีความรู้ด้านกฏหมาย มีแต่ความกลัว เขาเรียกเท่าไหร่จ่ายไปตามนั้นเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์