หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับลิขสิทธิ์เอาของไป แต่ไม่ได้ตามไปโรงพัก ควรไปหรือรอหมายเรียกคะ  (อ่าน 2092 ครั้ง)
eat
เด็กใหม่หัดโพส
*

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:31:19 PM »

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามนิดนะคะ
พอดีว่าที่ร้านโดนจับลิขสิทธิ์เสื้อลายมดเอ็ก (วาดใหม่)
กลุ่มที่มาจับเอาของไปประมาณ 100 ชิ้น แล้วให้ตามไปที่สน. โดยถ่ายรูปบัตรประชาชนของน้องที่เฝ้าร้านไป
มีคำถามรบกวนสอบถามนะคะ
1. กรณีอย่างนี้ ต้องตามไปหรือไม่คะ หรือรอออกหมายเรียกไปให้ปากคำอย่างเดียวได้ (โทรหาตำรวจร้อยเวรที่สน.ก็ดูไม่ค่อยเป็นกลางสักเท่าไหร่)
2. ถ้าไปรับฟังข้อกล่าวหา แล้วให้ส่งฟ้อง จะต้องเสียค่าประกันตัวอย่างไร
3. แนวทางที่ควรจะทำ ต้องทำอย่างไรต่อไปคะ

กรณีนี้การเข้าจับคือขอถ่ายรูปบัตรตำรวจไม่ยอม ขอถ่ายรูปใบตัวแทนลิขสิทธิ์เขาก็ไม่ยอม ไม่มีหมายศาล มีแต่ใบแจ้งความที่ระบุชื่อร้าน (ไม่ใช่ชื่อร้านเราเป็นการเช่าช่วง) โดยตำรวจบอกว่าเป้นความผิดซึ่งหน้า (ตรงนี้ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ)

รบกวนตอบนะคะ ตอนนี้เด็กที่เฝ้าร้านร้อนใจมาก เพราะเขาถ่ายรูปบัตรประจำตัวประชาชนไป
(มีคลิปตอนเข้าจับ ตร.ที่มาด้วยยืนให้กลุ่มคน 5-6 คน เอาของไปเฉยๆ น้องที่เฝ้าร้านไม่ได้ขัดขืนบอกแต่ว่าให้รอก่อน ขอถ่ายรูปเอกสารก่อน กลุ่มคนเหล่านี้ก็ไม่ยอม)
dragonmullen
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 03:31:46 PM »

อ่านเพิ่มเติมอันนี้ครับ http://talk.ict.in.th/45431
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 03:45:41 PM »

ดูคลิปแนะนำจากทนายครับ https://www.youtube.com/watch?v=Y8tqPGa6_nk

ผมคิดว่าคุณควรแจ้งกลับข้อหาลักทรัพย์
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 03:51:08 PM »

ดูคลิปแนะนำจากทนายครับ https://www.youtube.com/watch?v=Y8tqPGa6_nk

ดูนาทีที่ 6 ครับ คดีลิขสิทธิ์ไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้าครับ ( ทั้งลิขสิทธิ์เครื่องหมายการค้าการ์ตูน ไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้า )

แต่ลักทรัพย์ที่ร้านคุณนั่นแหละคือความผิดซึ่งหน้าครับ ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตามมาหยิบของมาร้านคุณไม่ได้ โดยเฉพาะกรณีนี้
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 04:39:27 PM »

ถ้ามีเหตุให้คุณต้องไปโรงพักแล้วใครก็ตามจะให้คุณรับผิดอย่าพึ่งนะครับ ต้องให้เค้ารับแจ้งความ จากที่ร้านคุณโดนลักทรัพ์ก่อนนะครับ เรื่องอื่นยังไม่คุย ( ต้องเป็นใบรับแจ้งความจริงๆ และ ต้องไม่ใช่บันทึกประจำวันนะครับ )
eat
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 04:49:09 PM »

ขอบคุณค่ะคุณ dragonmullen วันนี้โทรไปที่สน. เพื่อสอบถามว่าจะให้ทำอย่างไรต่อ ตร.(ไม่ใช่เจ้าของคดี) บอกว่า
1. ให้มาแสดงตัวเพื่อไกล่เกลี่ยได้เลย หรือ
2. รอหมายเรียกหรือหมายจับ(?) ซึ่งตร.บอกไม่ได้ว่าจะมีเรียกไปตอนไหน ไม่มีกำหนด
3.ตร.บอกว่า ยังไม่มีความผิด ยังไม่ได้มีสำนวนมาเลย ยังไม่ต้องขึ้นศาลยังไม่ต้องประกันอะไร ทางที่ดีให้มาเจรจา จะได้ไม่ต้องขึ้นศาล (ทางร้านไม่กังวลเรื่องขึ้นศาลค่ะ ผิดถูกว่ากันไปตามกระบวนการ)
4. เราถามกลับคุณตร. เชิงปรึกษาว่า ถ้าเราแจ้งความกลุ่มคนผู้ที่เข้ามาที่ร้าน ว่ามาเอาของที่ร้านไปได้หรือไม่ เนื่องจากเรามีคลิปที่แสดงเหตุการณ์นั้นชัดเจน ตร.มีท่าทีบ่ายเบี่ยงนิดๆ ตอบปัดๆ ว่าเราทำผิดจริงๆ ไม่ใช่เหรอเขาถึงทำแบบนั้น เราก็แย้งกลับเบาๆ ว่ามันน่าจะเป็นคนละเรื่องกันนะคะ ต่อให้พิสูจน์ได้ภายหลังว่าผิดก็ไม่น่าจะใช้กำลัง (น้องที่ร้านไม่ได้ขัดขืน ไม่ได้ต่อสู้ น้องบอกแต่ว่า รอก่อนครับขอถ่ายรูปเอกสารไว้ด้วยเผื่อต้องใช้ในศาล ซึ่งแน่นอนกลุ่มคนเหล่านั้นไม่ยอม รีบๆ เอาของใส่ถุงลากไปต่อหน้านายดาบตร.ที่มาด้วย)
5. ตร.ร้อนเวรที่โทรไปปรึกษาคนนี้ก็สรุปว่าถ้าจะแจ้งความเรื่องนี้ให้แจ้งกับร้อยเวรเจ้าของคดี เพราะมันเกี่ยวเนื่องกัน (อันนี้ก็งงนิดหน่อยว่ามันเป็นคนละเรื่องแล้วไม่ใช่รึ เราควรจะแจ้งกับร้อยเวรคนไหนก็ได้หรือไม่)

ตอนนี้ตั้งใจว่าจะรอเลยวันหยุดช่วงวันแม่ไปก่อน และสัปดาห์หน้า ค่อยไปแสดงตัวจะได้หรือไม่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 06:41:09 PM »

จริงๆแล้งผมแนะนำแจ้งให้กลับครับ

จากข้อมูลแนะนำจากทนายที่ผมให้ดูในคลิปจากยูทูปครับ

1.ลักทรัพย์ 2. บุกรุก ( แต่เจ้าของคดีอาจไม่รับเพราะจะโดนไปด้วย แต่ก็ควรแจ้งครับ) 3.ข่มขู่ให้ตกใจกลัว 4. อื่นๆ

สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 06:56:16 PM »

ถ้าตำรวจไม่รับแจ้งดู ข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่ครับ

1. https://www.youtube.com/watch?v=P0SlehTy69w

2. http://../archive/index.php/t-16144.html
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 07:07:50 PM »

1. ให้มาแสดงตัวเพื่อไกล่เกลี่ยได้เลย น่าจะหมายถึงให้คุณไปเสียเงินให้พวกนั้นเพื่อยอมความครับ
2. ถ้าจำเป็นต้องไปโรงพักจริงก็อย่างที่ผมบอกครับ คุณต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์กลับก่อน อย่าพึ่งไปคุยเรื่องอื่นบนอกจากนี้นะครับ
OoกลมเกลียวOO
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 01:10:41 PM »

แนะนำ ถ้าอยู่ใกล้ค่ายทหาร ไปที่กลมเขาจะมี0แจ้งความอยู่ เอาทหารไปด้วยสบายครับ
 ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนนะครับ จะได้ไปถูกทาง  Roll Eyes
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์